Chào cả nhà! Hỏi về gà bị bại chân.

• Thread starter xuannguu
  • Ngày gửi
Cả nhà cho em hỏi.
Gà e nuôi cứ khoảng 10 ngày trở lên là cứ hay bại chân (gà Minh Dư), e để ý lứa nào nuôi cũng vậy,và những đàn gà hàng xóm cũng thế.
Trung bình đàn nào cũng bị khoảng 7-15 con, e có hỏi nhìu người nuôi cũng như em nhưng kg ai biết cách trị cả.
Nếu đã bị rồi thì chỉ chờ ngày chết thôi :wacko:
Rất mong ace ai có thông tin gì dù ít hay nhìu e cũng rất cảm ơn!:9^:

Gà bại chân có nhiều nguyên nhân,bạn cần mô tả rõ triệu chứng(có viêm khớp,co giật,teo cơ,sốt,đau,sưng... hay ko?) và có hình càng tốt.Ở đây tôi có thể nêu 1 số nn hay gặp:
Do reovirus gây viêm khớp dẫn đến què,liệt.gà mắc bệnh này tỷ lệ bị bệnh rất cao(40-95%),ko có thuốc điều trị,chỉ có vx phòng bệnh cho đàn bố mẹ.
Do vi khuẩn(e.coli,thương hàn,tụ cầu ,liên cầu...), mycoplasma...thì dùng kháng sinh đặc hiệu điều trị.
Do thiếu dinh dưỡng:khoáng(Ca,P,Zn,Mn,Mg,Cu...),vitamin(b1,b6,b12,a,d,e...),acid amin,nước.
trường hợp gà nhà bạn bị lúc 2-3 tuần tuổi kèm tỷ lệ mắc ko cao bạn có thể dùng phác đồ sau:
florfenicol10% 1ml/5kgtt+tylosin98% 1gm/10kgtt+prednisolon 5mg 1v/25kgtt pha chung uống 2 lần/ngày sáng,chiều trong 5 ngày
bicalphos(hỗn hợp khoáng vi lượng) 1ml/1lit nước+neobro(hỗn hợp vitamin,acidamin)0,5gm/1lit nước pha chung uống tự do trưa,đêm liên tục.
bổ sung thức ăn giàu đạm,khoáng vitamin.
Chúc thành công!

Trị làm gì cho mệt, mềnh lâu lâu cũng gặp tình trạng như vậy mà trị hoài có hết đâu, mấy ẻm bị què mà vẫn ăn uống bình thường, để lại chỉ hao tốn thức ăn, gây bệnh cho mấy em khác, bạn trụng nước sôi mấy em đó rồj làm dĩa mồi nhậu đê :) . Mình nghĩ có lẽ bị sóc vắc xin nên nó như thế.

Gà bại chân có nhiều nguyên nhân,bạn cần mô tả rõ triệu chứng(có viêm khớp,co giật,teo cơ,sốt,đau,sưng... hay ko?) và có hình càng tốt.Ở đây tôi có thể nêu 1 số nn hay gặp:
Do reovirus gây viêm khớp dẫn đến què,liệt.gà mắc bệnh này tỷ lệ bị bệnh rất cao(40-95%),ko có thuốc điều trị,chỉ có vx phòng bệnh cho đàn bố mẹ.
Do vi khuẩn(e.coli,thương hàn,tụ cầu ,liên cầu...), mycoplasma...thì dùng kháng sinh đặc hiệu điều trị.
Do thiếu dinh dưỡng:khoáng(Ca,P,Zn,Mn,Mg,Cu...),vitamin(b1,b6,b12,a,d,e...),acid amin,nước.
trường hợp gà nhà bạn bị lúc 2-3 tuần tuổi kèm tỷ lệ mắc ko cao bạn có thể dùng phác đồ sau:
florfenicol10% 1ml/5kgtt+tylosin98% 1gm/10kgtt+prednisolon 5mg 1v/25kgtt pha chung uống 2 lần/ngày sáng,chiều trong 5 ngày
bicalphos(hỗn hợp khoáng vi lượng) 1ml/1lit nước+neobro(hỗn hợp vitamin,acidamin)0,5gm/1lit nước pha chung uống tự do trưa,đêm liên tục.
bổ sung thức ăn giàu đạm,khoáng vitamin.
Chúc thành công!
bài viết của bác hungpham khac
rất hay và chi tiết chắc chắn bác là bác sĩ thú y rồi mong rằng bác hãy có gắng phát huy để giúp đỡ bà con nha

thực ra trong thời gian nuôi gà thì em cũng hay bắt gặp những con gà bị mắc bệnh này thường không trữa được em cũng dùng cả mọi cách ví dụ như dùng vật lý trị liệu rồi nhưng không khỏi hi hì hơi buồn cười một chút ,nhưng đúng núc đó muốn thử nhiệm xem có khỏi không ,
còn về dùng kháng sinh thì mình không có nhiều kiến thức của bệnh về khớp vì bệnh này quá phức tạp có thể do vi khuẩn hặc vi rút nhưng cũng có thể là do thiếu vitamin và khoáng chất mà gây lên bại chân cái này phải những người chuyên ngành thú y mới biết được

à mà cũng có thể gà bác bị bệnh marek cổ điển cũng lên

Last edited:

Back