Chào các anh chị ! - làm ji có hiệu quả với 4000 m2

• Thread starter nestcafeviet
  • Ngày gửi
Tôi là mem mới của diễn đàn,
Hiện tại có 4 công đất ở huyện Cai Lậy-Tiền Giang. Trước đây thì gia đình có nuôi cá tra và nuôi heo. Sau này các anh chị đều lớn và ra ngoài làm việc hết, không có ai chịu ở nhà làm việc.
Hiện tại tôi đang phân vân không biết làm sao khai thác mảnh đất này cho hiệu quả. Hiện giờ cứ bỏ không thấy uổng quá! Tôi đang rất quan tâm tới việc chăn nuôi 1 số loại thú hoang dã như Nhím hay Chồn hoặc heo rừng. Rất mong sẽ được tham vấn từ các anh chị!

kết bạn

thật sự 4 công đất của bạn mà tận dụng tốt thì tuyệt vời ,nông nghiệp bây giờ kỹ thuật dữ lắm nhưng phải đam mê đúng ko tôi mà có đất như bạn chắc sẽ phát triễn đàn gà .to tên cường ở gò công rất vui được làm quen với bạn :huh::eek:;)
ủa mà cho mình hỏi có thể hợp tác hay cho thuê ko

Last edited:
theo mình bạn nên nuôi nuôi nhiều thứ như; nhím,heo rừng,hoặc bồ câu cũng được,.........,chúa bạn thành công tong việc chăn nuôi nhé,

Mình xin góp ý với bạn là nên nuôi Thỏ. Vì thỏ hiện giờ đã có giá trở lại.4000m2 đất của bạn ngoài trồng cây ăn quả sẽ tận dụng khoảng trống tròng rau xanh cho thỏ. Dành 150m2 làm chuồng trại. Thỏ nếu nuôi cũng rât nhàn và đảm bảo vệ sinh môi trường. Thỏ mắn đẻ dễ nuôi nêu biết kỷ thuật và thu nhập rất cao (cao hơn nuôi gà thả vườn) chi phí đầu tư thấp

chào bạn việt mình xin góp 1 vài ý nhỏ với bạn ,bạn có 4.000m2 đất theo mình bạn nên bạn nên nuôi những con gì ,vừa mới vừa lạ ,sinh sản ít hoăc chưa có ai nuôi sinh sản được hay chỉ có ít người cho sinh sản nhưng chưa thành công ,nếu mình nuôi được con mới lạ thì mình là người có sáng kiến mới đó bạn .Và giá thành con giống với giá con thịt chênh lệnh không xa .bạn lưu ý những con giá con giống quá cao ,sau này có nhiều bán thấp thì lổ ,bán cao không ai mua ,bạn lưu ý điều này nha, theo mình nên nuôi con gì là thức ăn thông thường của con người nhưng giá lại cao ,như con trút ,con kỳ đà , con rắn hổ dện ,rắn ri voi ,và các loại răn hổ v v .Thân ái chào bạn rất vui được làm quen

Trong Chăn nuôi ngay cả đến gia cầm gia súc là thông dụng nhất ,bạn vãn phải có kỹ thuật cao, và vốn đầu tư khá mới có thu nhập khá
Chăn nuôi động vật hoang dã không phải là điều đơn giản đâu. vì kiến thức hiểu biết về sinh thái các loài hoang dã, ngay đến các chuyên gia thì hiểu biết của họ vói các chủng loài này vẫn là đơn giản. thì làm sao bạn chăn nuôi chúng cho có kết quả..trong khi giá mua 1 con giống rất là cao ? nguy cơ mất trắng là chắc chắn đó...
Để khỏi bỏ đất hoang uổng bạn nên trồng cỏ VOI, bạn sẽ không mất công chăm sóc..vẫn còn thì giờ bay nhảy bên ngoài, cỏ Voi bán cho những trại nuôi bò. đồng thời trong vườn cỏ đó bạn trồng xen kẽ vài trăm cây mai...
cỏ voi sẽ cho bạn thu nhập đều đều. vài năm vài trăm cây mai này sẽ cho bạn thu nhập một lần một

-Nếu gia đình bạn đã từng nuôi cá tra và heo , nếu chuồng trại ,kinh nghiệm ,mối lái có sẵn thì điều trước tiên tôi nghĩ là bạn nên tiếp tục nuôi cá tra và heo hay chọn một trong hai. Điều dĩ nhiên là bạn đã quyết định làm nghề chăn nuôi để khai thác miếng đất vốn có.
-Nếu bạn thích nuôi heo rừng,nhím,động vật hoang dã thì cứ làm, bạn có thể tìm trong diễn đàn hoặc bên ngoài nguồn cung cấp con giống , tìm hiểu cách nuôi,thi công chuồng trại. Mình cảm thấy thích điều gì thì cố mà làm,mình ko phản đối sở thích của bạn. Nếu bạn quan tâm thì bạn nên tìm hiểu kỹ hơn trước khi thực hiện , hiện tại giá con giống những loại hoang dã như thế giá con giống khá cao, kỹ thuật chăn nuôi chưa hoàn thiện, đầu ra không ổn định, không ai đảm bảo đc điều gì đâu.

bạn lưu ý những con giá con giống quá cao ,sau này có nhiều bán thấp thì lổ ,bán cao không ai mua ,bạn lưu ý điều này nha
Anh Xuân Vũ nói đúng đấy!

theo mình nên nuôi con gì là thức ăn thông thường của con người nhưng giá lại cao ,như con trút ,con kỳ đà , con rắn hổ dện ,rắn ri voi ,và các loại răn hổ v v
Nghề của anh Xuân Vũ là nuôi rắn đấy, nếu bạn thích nuôi rắn thì có thể làm quen với anh í . Ý kiến nuôi những con "hổ dện ,rắn ri voi ,và các loại răn hổ v v" không tệ, nhưng điều trước tiên bạn nên nghĩ thông đc nguồn thức ăn+ đầu ra tại nơi bạn ở rồi tính tiếp. Còn nhưng con "trút,kỳ đà" thì không nên , nghe nói trút là động vật hoang dã,chưa đc cấp phep nuôi, xui xẻo bị chụp mũ rồi tịch thu thì lại khổ,mà nghe đâu 1 cặp trút giá cao khoảng 40tr (nếu thông số ko chính xác, bà con sửa dùm nha) , kỳ đà thì ấp nở là vấn đề hơi nhiêu khê. Cá nhân mình đối với vật nuôi mới,hoang dã thì mình ko hảo.

Mình xin góp ý với bạn là nên nuôi Thỏ. Vì thỏ hiện giờ đã có giá trở lại.4000m2 đất của bạn ngoài trồng cây ăn quả sẽ tận dụng khoảng trống tròng rau xanh cho thỏ. Dành 150m2 làm chuồng trại. Thỏ nếu nuôi cũng rât nhàn và đảm bảo vệ sinh môi trường. Thỏ mắn đẻ dễ nuôi nêu biết kỷ thuật và thu nhập rất cao (cao hơn nuôi gà thả vườn) chi phí đầu tư thấp
Nuôi thỏ thì đúng là dễ nuôi,khá nhàn,lại mắn đẻ,nguồn thức ăn dễ kiếm, con giống không cao hơn con thịt quá nhiều. Nếu sau này ko nuôi thỏ nữa, chuồng trại có thể sửa sơ sơ,tận dung nuôi gà .
Nhưng:
-thuốc men không có thuốc đặc chủng,thường tận dung thuốc chữa cho heo nhưng cũng ko thành vấn đề,gốc kháng sinh cũng là 1 .
-Vaccin thì mình không rõ là có vaccin của thỏ hay ko?
-Nếu co thì có bán rộng rãi ko? . Đầu ra không lớn, thị hiếu ng dân vn ăn thịt thỏ thấp 1 cách đáng thương, thường thì quán ăn mới chế biến thịt thỏ

- Những loại nhím,bồ câu thì khỏi nuôi là tốt, cá nhân mình thấy chẳng lợi ích gì,loạng quạng mất vốn.

Thật ra bạn có đất rộng,đất nhiều trùn dế để tự nó kiếm ăn,thì bạn nên mua chục gà mái, 1 gà trống ,chăn thả trong vườn.Nếu ko thích phát triển gà thì nuôi nhỏ nhỏ,đầu năm đến cuối năm cũng có vài trăm gà thịt bán,kiếm ít vốn lận lưng.Đồng thời chăn nuôi thứ khác.

Trong Chăn nuôi ngay cả đến gia cầm gia súc là thông dụng nhất ,bạn vãn phải có kỹ thuật cao, và vốn đầu tư khá mới có thu nhập khá
Chăn nuôi động vật hoang dã không phải là điều đơn giản đâu
. vì kiến thức hiểu biết về sinh thái các loài hoang dã, ngay đến các chuyên gia thì hiểu biết của họ vói các chủng loài này vẫn là đơn giản. thì làm sao bạn chăn nuôi chúng cho có kết quả..trong khi giá mua 1 con giống rất là cao ? nguy cơ mất trắng là chắc chắn đó...
Để khỏi bỏ đất hoang uổng bạn nên trồng cỏ VOI, bạn sẽ không mất công chăm sóc..vẫn còn thì giờ bay nhảy bên ngoài, cỏ Voi bán cho những trại nuôi bò. đồng thời trong vườn cỏ đó bạn trồng xen kẽ vài trăm cây mai...
cỏ voi sẽ cho bạn thu nhập đều đều. vài năm vài trăm cây mai này sẽ cho bạn thu nhập một lần một

Ý kiến của bác Thiên Thu hay đó, trồng cỏ Voi là phương án để khỏi đất hoang mà có tiền (Ghi sổ cái này mới đc^_^), có ít vốn mua cặp nghé nuôi chơi để đó (tầm 12tr cặp nghé) ,lấy cỏ cho nó ăn, dư cỏ thì bán cho trại nuôi bò,lẳm rẳm thế mà có xiền !! Nếu bạn yêu cây cảnh, mà cũng chẳng cần yêu, bạn tận dụng trồng vài trăm cây mai, rồi quên nó đi...5 năm sau ,bứng mai đem bán, có đc 1 số vốn,nếu anh em của bạn làm công nhân viên chức,buôn bán nhỏ thì 5 năm sau tiền dư chưa chắc bằng tiền bạn bán 200-300 cây mai á,huống hồ bạn còn những hướng sinh lợi khác.
Ông bà ta nói : tấc đất tấc vàng. Bám vào đất đai quê hương sinh sống sẽ ko là lựa chọn sai đâu. Ai đồng ý vote cho tớ 1 cái :lol:

Túm lại:
-Nếu bạn muốn ít công,có thời gian bay nhảy tập thể dục như bác Thiên Thu nói thì trồng cỏ Voi, kẹp thêm trồng mai . Muốn tham khảo cách trong Mai thì hỏi bác Thiên Thu , bác A Lợi ,bác khucthuydu, các bác ấy hơi bị rành ^_^ . Dĩ nhiên là ít công,tiền đầu tư ít thì lợi nhuận không nhiều.
-Bạn muốn kiếm thêm tiền mà tiền đầu tư ít thì gây đàn gà nho nhỏ,thả trong vườn,phát triển thêm như thế nào thì tuỳ tính toán của bạn . Có nguồn thâu mua thỏ thịt thì bạn nuôi thỏ thêm để bán,so với những món khác thì thỏ đầu tư không nhiều, có thể làm đc quy mô kinh tế nhỏ.
-Bạn thích nuôi heo rừng,động vật hoang dã thì tiì hiểu tính toán kỹ càng, đây không phải mô hình chăn nuôi nhỏ lẻ,kinh tế be bé nên có nhiều vấn đề phải bàn và đang bàn trong diễn đàn
-Muốn tận dụng khả năng chăn nuôi hiện có thì tiếp tục nuôi cá tra và heo . Mình thì nuôi heo nhà, ai muốn nói vấn đề về heo thì mình rất quan tâm . Cũng muốn nuôi cá nhưng ko có mặt nước ^_^
- Nếu bạn có số tiền bự thì xin cho biết bạn muốn đầu tư bao nhiêu vào cái gì? Mọi người mới biết góp ý tiếp cho bạn.

Vài dòng chia sẻ

Bác Vttgiang bàn nge kĩ lưỡng quá..để Thiên Thu tôi góp thêm một chút ý nữa nhe
Nuôi trồng bất cứ cái gì. Trước nhất phải có lòng yêu ngề. có kĩ thuật và nhiều thì giờ để tận tụy vói công việc mình làm thì mới có kết quả
Trong sản xuất cái ưu tiên bạn suy ngĩ tói là…Thị Trường tiêu thụ. Vì chính thị trường là cái quyết định cho sản xuất đó…
Bạn có nge câu nói này chưa:….Có nhu cầu sẽ có cung cấp. nếu thị trường có người cần mua bom nguyên tử..nhất định cũng sẽ có người chế tạo được hay tìm được để bán..
Nhàn hạ nhất và không mất thì giờ là trồng cỏ Voi…không cần phải bán cho các trại chăn nuôi..
Bạn sắm một cái xe 3 bánh. Mỗi buổi sáng hay chiều bạn cắt vài chục bó cỏ..lại bỏ cho các gia đình có nuôi vài con trâu bò..giống như bỏ mối… vậy. để họ chịu mua bạn phải bán giá thật…rẻ trong tháng đầu ,,,tháng sau bạn tăng từ từ giá lên
Nuôi thỏ là một cách kiếm tiền nhanh, thỏ đẻ rất sai..để tiêu thụ được thịt thỏ…bạn nên làm như sau : thịt thỏ để Chà Bông, xương thỏ bán rẻ cho các tiệm bán phở hoặcc hủ tíu.
Da thỏ thuộc lên… bán cho các cơ sở thũ công mỹ ngệ hoặc làm cọ sơn vẽ
Nếu dưới chuồng thỏ bạn đổ một lớp tro trấu hoặc mùn cưa để hứng phân và nước tiểu…thì hỗn hợp này là loại phân bón cực kì tốt, bón cho các cây Mai vàng, cây gia vị..ngò gai, húng quế…cây gia vị này bạn bán cho các tiệm phở hoặc hủ tíu mà bạn đã bán rẻ xương thỏ cho họ ( hoặc mặc cả cho không xương thỏ..chỉ cần họ chịu mua cây gia vị của bạn) bạn có biết điều này không :
1 ngày một tiệm phở nhỏ xíu cũng tiêu thụ vài trăm ngàn dồng tiền mua rau gia vị
1 Ngày chợ An Đông (quận 5 HCM) tiêu thụ cả Tấn thịt chà bông
Thịt thỏ để chà bông trông rất trắng ngon hơn dễ bán hơn thịt heo chà bông vì thịt heo bị đỏ ( chả lụa cũng pha thêm thịt thỏ hoặc thịt gà để sản phẩm trắng ra )
Tiền Giang chỉ cách Saigon có vài chục cây số thôi
Phân thỏ+nước tiểu+tro trấu ủ vài tháng , đắp vào gốc mai vàng 1 năm 2 lần thôi, sau 5 năm gốc Mai không to hơn Bắp vế thì cứ mang đầu Thiên Thu ra mà chặt
Có một địa chỉ chuyên săn lùng mai tiền Giang và bày bán thường xuyên các gốc mai này
Ơ chân cầu gần sát Saigon water park

Topic này hay quá,xin cám ơn các bạn.Mình thì mới mở trại nuôi dông, tắc kè, kỳ tôm ở Long Thành.

nuoi ky nhong,tac ke, ky tom o Long Thanh

xin chào VUSG,
mình cũng đang quan tâm những con vật nuôi này, bạn có thể cho mình xin sồ dt hoặc địa chỉ để mình liên lạc tham quan trang trại của bạn để học hỏi kinh nghiệm được không?
chân thành cảm ơn

Chào bạn, mình sẳn sàng chia sẻ kinh nghiệm với các bạn cùng đam mê, số đt cuả mình 0977555138 (Vũ), hiện giờ chổ của mình còn bề bộn quá nên khoảng nửa tháng nữa mời bạn ghé thăm.

Last edited by a moderator:
Trại Dông ư.tôi ở Bình Thuận.trang Trại Tôi Hơn 2 Mẫu ,cung Cấp Hơn 1 Tấn Dông Thịt Và Dông Giống.ai Có Nhu Cầu Tím Hiểu Thì Thoát Ra Và Vô Chuyên Mục "con Dông".hân Hạnh Hơp Tác.đt:0914738291

Bác chủ topic nestcafeviet có cái hướng thế nào chưa ạ ? Người ta quan tâm chia sẻ với bác! Mà chả thấy reply ý kiến gì 1 câu. Cái lịch sự không biết cất ở đâu rồi?

Chào các bác!
Chủ đề này thật hấp dẫn và bổ ích. Nhất là đối với những đối tượng chập chững chuẩn bị chuyển hướng đầu tư vào lĩnh vực nông nghiệp. Qua đóng góp một cách chân thành của các thành viên dựa trên kinh nghiệm thực tiễn trong việc nuôi trồng, lựa chọn vật nuôi, cây trồng và đặc biệt là thị trường, ngoài ra cũng không xem nhẹ các ý kiến khuyến cáo của các thành viên khác nhằm làm tiền đề để tìm hiểu , đánh giá chắc chắn những khuyến cáo, những lời khuyên để sử dụng đồng vốn đầu tư có hiệu quả.
Bản thân tôi cũng đang trong giai đoạn chuyển đổi hướng đầu tư vào lĩnh vực nông nghiệp. Với số vốn khoảng 500 tr và 16 công đất thoạt đầu cũng rất bối rối và bị chi phối rất nhiều trong việc lựa chọn mô hình. Qua diễn đàn tôi như nắng hạn gặp mưa rào, chân thành cảm ơn các bác , BQT đã xây dựng topic nói riêng, web site nói chung và chúc sức khỏe BQT, các thành viên và chúc web site càng lớn mạnh.

Back