Chất đất phù hợp trồng rau màu

• Thread starter Dương
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà!
E đang bán rau ở chợ Tân Sơn Nhất nhận thấy nhu cầu rau sạch rất cao, khách hàng ăn rau ngon họ cảm nhận được. E cũng hay đi tìm rau vườn để bán nhưng cũng khó khăn, không phải lúc nào cũng có theo ý mình. Vì vậy e và một đối tác nảy ra ý định thuê đất trồng rau để chủ động nguồn cung. Tuy nhiên từ nhỏ không làm nông nghiệp thường xuyên nên kinh nghiệm còn non kém. E mong được sự góp ý của các bác!
E đang định thuê chỗ đất ở phường Thạnh Xuân Q 12 ( giáp Hoc Môn) ( cách Sân bay Tân Sơn Nhất 10km) để trồng rau sạch cho chính cửa hàng của mình và cho những cửa hàng rau khác khi có dư. Chỗ đất 2100m2, gần ngay bên cạnh sông, đât tơi. Tuy nhiên e thấy dân trồng rau muống khu vực đó nói đất bị nhiễm phèn nên e băn khoăn không biết liệu trồng rau có được không các bác. Liệu có nhất thiết phải đo PH trước khi thuê đất không ah? Trường hợp nhiễm phèn thì cải tạo nó để trồng rau màu như: Bí đao, dưa chuột, tía tô, mùng tơi, rau cải... có khả thi không các bác.
E mong được sự chỉ giáo của các bác.

Đất phèn thì cải tạo chứ có gì đâu. Quan trọng là rau tròng ra có sạch như bạn nói không thoi.

Xin chào cả nhà!
E đang bán rau ở chợ Tân Sơn Nhất nhận thấy nhu cầu rau sạch rất cao, khách hàng ăn rau ngon họ cảm nhận được. E cũng hay đi tìm rau vườn để bán nhưng cũng khó khăn, không phải lúc nào cũng có theo ý mình. Vì vậy e và một đối tác nảy ra ý định thuê đất trồng rau để chủ động nguồn cung. Tuy nhiên từ nhỏ không làm nông nghiệp thường xuyên nên kinh nghiệm còn non kém. E mong được sự góp ý của các bác!
E đang định thuê chỗ đất ở phường Thạnh Xuân Q 12 ( giáp Hoc Môn) ( cách Sân bay Tân Sơn Nhất 10km) để trồng rau sạch cho chính cửa hàng của mình và cho những cửa hàng rau khác khi có dư. Chỗ đất 2100m2, gần ngay bên cạnh sông, đât tơi. Tuy nhiên e thấy dân trồng rau muống khu vực đó nói đất bị nhiễm phèn nên e băn khoăn không biết liệu trồng rau có được không các bác. Liệu có nhất thiết phải đo PH trước khi thuê đất không ah? Trường hợp nhiễm phèn thì cải tạo nó để trồng rau màu như: Bí đao, dưa chuột, tía tô, mùng tơi, rau cải... có khả thi không các bác.
E mong được sự chỉ giáo của các bác.

Bác cần rau vườn thì mình có thể cung cấp đó,chứ bác mà làm 2100m2 đất thì thời gian đâu mà bán rau nữa?

Bác đọc bài của người khác mà chẳng hiểu người ta viết gì! Kết quả là bác nói gì tự bác còn không hiểu!
Thế à, thế thì bạn làm ơn giải thích hộ cho mình đc ko? Xin lỗi mình ngu. OK?

Nói tóm lại, chỉ có 2 công đất. Nếu đất tốt,
một mình tôi có thể trồng rau và thu hái được,
nhưng phải bán cho người buôn, thì tiền bán
rau ấy có đủ bằng số tiền kiếm được khi làm
nghề lái xe ôm không?

Nếu đất xấu, phải cải tạo, nhất là đất phèn,
tôi chưa hề biết phải làm thế nào, thì tiền
công bỏ ra không thể kiếm đủ ăn.

Tôi thấy bạn viết rất rõ nghĩa, dễ hiểu, mặc
dàu phải đọc trong thảo luận này mới hiểu được.
Cũng vì vậy, bạn 9x mới có bình luận rất đúng.À quên. Câu hỏi tôi đặt ra là câu hỏi thật,
vì tôi không biết tình hình kinh tế ở nhà
bây giờ thế nào. Cứ như thời bao cấp, chỉ
một nửa công đất thôi, một mình tôi làm quần
quật từ sáng tới tối, không máy móc gì, cuốc
xới bằng tay, tưới nước bằng thùng gánh từ
ao hồ lên, thì đủ nuôi vợ và 3 đứa con đầy đủ
theo lúc ấy (chỉ có cơm độn bo bo).

Bây giờ thì có máy cày bừa, máy bơm nước tưới,
thì 2 công đất sẽ năng suất rất cao, nhưng cuộc
sống ngày xưa cả năm mới có 1 bộ quần áo, và đi
bộ, làm sao người thời nay có xe máy, iphone có
thể sống nổi với 2 công đất trồng rau?

Last edited:
Nói sai chứ đúng cái gì mà bác nói e đúng vậy bác amytran.
Đối với nông dân thì 2công đúng là thừa sức làm còn đối với dân phố thì 1công củng đuối như trái chuối rồj.
Còn bác hỏi có giàu được hay không thì không là cái chắc.

Ko phải cãi nhau gì đâu các bác ạ. Phàm là con người thì khi chê người khác phải chỉ ra cái sai của họ. Mình có thể sai, có thể đúng... nhưng khi đã bảo rằng mình sai, đã chê mình thì phải chỉ ra cái sai của mình.

Còn như chú em vnhi kia, vào đây với mục đích bán đất, rồi nói nhảm nhí một hồi, cuối cùng chú ta kết luận rằng "nghề trồng rau là nghề hèn hạ gì đó nên ko có người chịu đi trồng rau thuê". Mình mới nói với ý rằng: Nếu đc trả tiền thì chẳng có lý gì họ ko làm cả. Cuối cùng chú ta vào chửi đổng mình.

Mình chưa hiểu mình sai ở chỗ đâu để chú ta chửi? Nếu chỉ ra cái sai của mình thì cũng cảm ơn lắm lắm. Tuy vậy đợi cả ngày hôm nay rồi cũng chưa thấy chú ta đả động gì đến chuyện ấy???

ở đâu mà có gocnhin95 là ở đó "hôi rình"
không cãi với người này thì cũng gây với người nọ.

Quay lại chủ topic
bạn muốn hỏi:
1. đất phèn có trồng rau muống được không ?
2. có nên cải tạo đất để trồng mấy thứ khác ?

cái này dễ mà khó

1. đất phèn có trồng rau muống được không, thì ai mà chả biết là phèn ít trồng được nhưng năng suất không cao, còn phèn nhiều thì không trồng được.
ở đây bạn không nói nó có độ PH bao nhiêu

2. có nên cải tạo đất không: nếu là đất của bạn thì có, còn nếu là đất thuê thì không.
không nên kiểm tra độ Ph luôn
mà nên đi kiếm đất khác.

anhmytran !
anh muốn hỏi 2 công đất so với nghề xe ôm

ok

2 công đất trồng rau thì tùy chất đất mà nó cho năng suất và tùy vị trí đất mà vận chuyển về nơi tiêu thụ.
2 công ở hà nội đất tốt thì 3 thằng xe ôm mới bằng.
2 công đất ở hà nội mà đất xấu thì bằng 1 thằng xe ôm.
2 công đất trong nơi khỉ ho cò gáy thì chỉ đủ cho cả nhà + gia súc ăn. hơi đâu mà chở 50 km đi giao 40 kg dưa leo ?

ngoài ra, còn tùy trình độ canh tác của chủ vườn nữa.

còn xe ôm
có anh chạy nhiều
có anh chạy ít
nhưng đa số là ngồi đánh cờ tướng không hà
không nghe hoài linh nói hả: "nghề xe ôm bây giờ bị mấy thằng taxi giật mối hết rồi!"
ngày xưa, việt nam ít xe, thì xe ôm làm ăn được.
ngày nay xe ôm làm ăn cũng chán lắm
xe đò, xe buyt chỗ nào cũng có
đi chừng 5, 10 km thì người ta đi xe buyt
đi 40 km, thì người ta đi xe đò.
đi 1 km, thì người ta đi taxi (có 1,2 usd/km à)

Đất trồng màu tốt nhất là loại đất nhẹ(đất thịt pha cát).
Đất có khả năng rút thoát nước tốt.
Đất phải ở nơi thoáng ko bị cớm, ko bị ngập úng vào mùa mưa.
Nếu đất bị nhiễm mặm nhiễm phèn bạn nên tính toán kỹ đến chi phí cải tạo.
Với chút kinh nghiệm ít ỏi chúc bạn tìm đc mảnh đất ưng ý!

Cái gì cũng phải từ từ, cứ cải tạo đất trc,cầu của khách hàng là rau an toàn mà,mà cải tạo đất thì cần thời gian,không dễ đâu.

Back