Thảo luận chất độn chuồng trong chăn nuôi gà

• Thread starter Kinh tế ổn định
  • Ngày gửi
Có anh em nào sử dụng chất độn chuồng gồm: 40% Cát + 10% Vôi + 50% trấu.
- ưu và nhược điểm của cách độn chuồng theo mô hình này.
- Nên hay ko nên thực hiện mô hình hình này.

Ưu điểm của nó là gà bới lên tìm thóc..phân sẽ được trộn đều chuồng sẽ không dơ
Khuyết điểm của nó lànhiều bụi khi gà bới
1 khuyết điểm đáng sợ nữa là sẽ có hột trấu gà tưởng là thóc..nên sẽ ăn vào và bịnh cầu trùng
Bạn dùng mạt cưa đi.. phun ẩm sẽ không bụi...

Ko nên làm thế. Nhà mình lứa r làm mà phát ốm. Nắng hanh gà bới bụi l( chắc tại mình dùng cát đen). Các đồ dùng bị bám bụi nh. Gà dễ mắc hen và nếu có trường hợp khẩn câng tẩy dọn chuồng thì khá là vất vì cát nặng. Đc cái lâu phải thay vì cát nó hút ẩm nhanh nên kho nhanh và gà bới tơi lun.

Mình tìm hiểu mô hình chất độn chuồng nuôi gà từ nguồn:
http://m.nongnghiep.vn/don-chuong-nuoi-ga-hieu-qua-post122875.html
Ko nên làm thế. Nhà mình lứa r làm mà phát ốm. Nắng hanh gà bới bụi l( chắc tại mình dùng cát đen). Các đồ dùng bị bám bụi nh. Gà dễ mắc hen và nếu có trường hợp khẩn câng tẩy dọn chuồng thì khá là vất vì cát nặng. Đc cái lâu phải thay vì cát nó hút ẩm nhanh nên kho nhanh và gà bới tơi lun.
Vụ này căn nhỉ
Ưu điểm của nó là gà bới lên tìm thóc..phân sẽ được trộn đều chuồng sẽ không dơ
Khuyết điểm của nó lànhiều bụi khi gà bới
1 khuyết điểm đáng sợ nữa là sẽ có hột trấu gà tưởng là thóc..nên sẽ ăn vào và bịnh cầu trùng
Bạn dùng mạt cưa đi.. phun ẩm sẽ không bụi...
Vụ này căn nhỉ

Dùng cát 50% là nguy hiểm đó anh, lượng cát ẩm ướt của phân gà và vịt là mầm mống của rất nhiều dịch bệnh.
Dùng mùn cưa và Trico để tạo vi sinh đi, hết hôi và đỡ rất nhiều công sức dọn chuồng.

Khuyên a không nên dùng.. E dùng rồi và cũng trả giá rồi..mất công hôt ra..bán đầu thì ngon thất..tuần thứ 2 trở đi thì thấy cái cảnh.

Dùng cát, thường cát đen chỉ được thời gian đầu. Khi nước, phân gà nhiều thì đóng bánh trên mặt. Dù cpsh nào cũng chào thua. Mùi khai, bụi lông dày đặc. Còn bệnh như cầu trùng phải có vật chủ nếu chuồng trước đó đã tẩy dọn tốt.

Em có thắc mắc là bản thân đệm lót sinh học đã giải quyết được vấn đề mình bổ sung thêm cát vào làm gì cho nó thêm chi phí và giảm giá trị của nguồn chất thải này khi dọn chuồng? Thông thường đệm lót sinh học sẽ được trải trên nền chuồng cán xi măng hoặc nền đất nèn rải nilon, bạt. Rác vôi bột , rải chấu và rắc chế phẩm sinh học để làm đệm.

Nguyên nhân của tình trạng nền chuồng ẩm ướt, bốc mùi gây bệnh em nghĩ do lỗi của thiết kế chuồng trại và mình phải đi sửa lỗi này. Thực tế em thấy có mấy lỗi sau và khắc phục là ok
1. Không đánh thăng bằng lấy mặt phẳng khi làm nền chuồng do đó nền không phẳng chỗ cao chỗ thấp (bị dốc) nên khi rải chấu con gà nó bới chấu sẽ bị dồn từ cao xuống thấp dẫn đến lớp đệm của mình chỗ mỏng chỗ dày khiến lớp đệm không đạt yêu cầu. Khắc phục chỉ có cách là đánh thăng bằng và làm lại nền.

2. Sử dụng mác vữa quá cao để làm nền, thậm chí có bác còn dùng ximang đánh bóng bề mặt nên mùa ẩm sẽ bị đổ mồ hôi làm nền ẩm ướt. Cách khắc phục chỉ có cách cán thêm 1 lớp vữa mác thấp nên trên.

3. Chiều cao của chuồng quá thấp, tường xây xung quanh chuồng quá cao khiến không khí trong chuồng lưu thông kém nóng về mùa hè và rất ẩm thấp đối với mùa nồm. Cách khắc phục chỉ có cách nâng cao mái, đập bớt tường đi làm sao để mùa đông thì che lại nóng bức ẩm thấp thì bung hết ra.

4. Nền chuồng bằng hoặc thấp hơn so với địa hình xung quanh khiến nước trong đất dồn vào nền chuồng gây ẩm. Cách khắc phục đẹp nhất là nâng nền lên cao hơn nhưng cân nhắc vì tốn kém, có thể chỉ cần đào xây rãnh và cán nền khoảng 1 m xung quanh chuồng là đã ngăn được nước ngấm vào.

5. Cho gà uống nước bằng gơ treo, hoặc gơ đặt dưới nền gà vẩy nước hoặc sô đẩy nhau làm vãi nước ra chuồng. Cách khắc phục cho gà uống nước bằng núm hoặc thiết kế máng nước ở bên ngoài cho nó thò cổ ra uống.

Khắc phục 5 lỗi trên em đảm bảo với các bác là dùng đẹm lót sinh học chuồng sẽ khô ráo thơm tho. Các bác chỉ cần sửa một lần là dùng cả đời luôn.

Còn tác giả của cách làm này em nghĩ chắc chắn đã mắc 1 trong 5 lỗi trên nên mới dùng cát rải vào. Cát ở dưới nhưng khi gà bới sẽ trộn lẫn vào chấu cộng thêm độ ẩm của nền chuồng sẽ làm cho lớp đệm rất bệt xuống. Gà thải phân ra dù nó bới nhưng cũng không đảo lộn phân của nó vào chấu được. Kết quả là lại mất công sức đi đảo lớp đệm nhiều lần. Nếu lười đảo thì phân sẽ bệt từng mảng trên bề mặt đệm, khí độc từ phân bốc lên gây bệnh cho gà tức khắc.

Khi xuất chuồng lớp đệm lót này nếu đem bán làm phân thì giá thấp lắm thậm trí không bán được mà để phục vụ cho mình thì nặng thêm cho việc rải cát ra vườn vô ích. Cách làm này đúng là giúp giảm độ ẩm, giữ cho lớp đệm được trải đều thật nhưng nó không bao giờ đạt được độ đều, khô ráo, không chưa mầm bệnh như đệm lót sinh học rải trên chuồng đạt tiêu chuẩn được.

Một giải pháp kiểu "thân lừa ưa nặng" không giải quyết được vấn đề mà đám nhà báo lại đi tung hô nghe khó chịu quá.

Last edited by a moderator:
Hiện tại e đang dung 50%mùn cưa+50% trầu.ga đẻ 6 tháng rùi vẫn ok.ko bụi,hút ẩm tốt.
Tiện đây ae cho hỏi chút gà đang đẻ thì phòng bệnh new định kì bằng đường uống thì dùng KTG dc ko hay vẫn phải dùng vaccin.tại cứ 2 tháng e tính phòng 1 lần...thank các bác.

@Vô Tình Kẻ bạn dùng balasa hay gì vậy bạn?
Lúc đầu em dùng basala nhưng nó đắt và ủ lích kích quá nên chuyển sàng hàng của công ty khác. Rắc thẳng không phải ủ mà rẻ.
Hiện tại e đang dung 50%mùn cưa+50% trầu.ga đẻ 6 tháng rùi vẫn ok.ko bụi,hút ẩm tốt.
Tiện đây ae cho hỏi chút gà đang đẻ thì phòng bệnh new định kì bằng đường uống thì dùng KTG dc ko hay vẫn phải dùng vaccin.tại cứ 2 tháng e tính phòng 1 lần...thank các bác.
Em thì không thích mùn cưa bác ạ. Do ngoài bắc mùa thu và đông nó hanh khô nên rất bụi. Bác nào ở miền trong không khí nó không dính hanh khô thì ok. Mà chẳng biết trộn mùn cưa vào bác đảo lớp đệm có mệt không chứ em thấy mệt lắm. Dùng 100% chấu đảo nó nhẹ nhàng hơn.

Còn cái vụ vacxin new thì em khuyên bác nên tiêm và dùng vacxin nhũ dầu tốt tốt ý. Chứ loại dùng để nhỏ hoặc cho uống kháng thể nó không bền đâu. Lý do nuôi gà bác phải nhỏ hoặc cho uống 2 lần rồi mới tiêm tiêm chắc bác đã hiểu. Em đoán là bác lười tiêm vì gà đẻ bắt tiêm nó vất vả nhưng vụ này không lười được. Đàn gà nó là cơ nghiệp của mình, phải bảo vệ cẩn thận.

Chuẩn luôQUOTE="Vô Tình Kẻ, post: 853146, member: 154066"]Lúc đầu em dùng basala nhưng nó đắt và ủ lích kích quá nên chuyển sàng hàng của công ty khác. Rắc thẳng không phải ủ mà rẻ.

Em thì không thích mùn cưa bác ạ. Do ngoài bắc mùa thu và đông nó hanh khô nên rất bụi. Bác nào ở miền trong không khí nó không dính hanh khô thì ok. Mà chẳng biết trộn mùn cưa vào bác đảo lớp đệm có mệt không chứ em thấy mệt lắm. Dùng 100% chấu đảo nó nhẹ nhàng hơn.

Còn cái vụ vacxin new thì em khuyên bác nên tiêm và dùng vacxin nhũ dầu tốt tốt ý. Chứ loại dùng để nhỏ hoặc cho uống kháng thể nó không bền đâu. Lý do nuôi gà bác phải nhỏ hoặc cho uống 2 lần rồi mới tiêm tiêm chắc bác đã hiểu. Em đoán là bác lười tiêm vì gà đẻ bắt tiêm nó vất vả nhưng vụ này không lười được. Đàn gà nó là cơ nghiệp của mình, phải bảo vệ cẩn thận.[/QUOTE]
Chuẩn luồn.ga đang đẻ ngại bắt lằm.vi là nuôi lứa đầu nên vào đẻ rùi mới bt vaccin nhũ dầu...giờ thi thoảng thay đổi thời tiết thấy gà ko vui cug thấy lo lo.mấy hôm nay ngoài này mưa dầm độ ẩm cao cua ghê...

Back