Chất xử lý hồ nước

• Thread starter Hoala
  • Ngày gửi
Chào các bác,

Nhà em có hồ non bộ, sử dụng lâu ngày nước màu xang, tôi nghe nói có dung dịch E.M - công nghệ vi sinh khử rất tốt. Bác nào có biết cửa hàng nào ở HN có bán dung dịch này thì mách cho tôi với.

Cảm ơn

Bác muốn sử lý nước bể ,ao,hồ nuôi cá cảnh cá thịt thì đến em cung cấp số lựơng không giới hạn kể cả các loại thuốc trị bệnh hiệu quả cực nhanh

số lượng không giới hạn nhưng chất lượng thì sao ;))
chỉ góp vui tí không có ý gì hìhì

Nước màu xanh là kết quả của 2 điều kiện: nắng, và đạm vô cơ.
*
Để nước khỏi màu xanh, tốt nhất là thả bèo Tấm hay bèo Hoa Dâu,
là 2 loại ăn đạm vô cơ rất nhanh, dễ vớt ra mà không thay đổi
cảnh đẹp. Luôn luôn vớt bèo để khỏi phủ kín mặt nước, xấu cảnh.
*
Thả bèo thì cá cũng ăn, có thêm chất tươi cho cá. Ngoài ra, bèo là
nơi ẩn náu của bọ gậy và một số sâu bọ nước khác, làm mồi tươi
cho cá, nhưng có thể bạn sẽ bị muỗi chích nhiều hơn. Dù sao, sâu
bọ trong bèo là dấu hiệu của môi trường lành mạnh.
*
Cách thứ 2 là không cho thức ăn nuôi động vật (tôm cá cảnh) quá
nhiều, và lọc nước thường xuyên để lấy thức ăn thừa ra. Dù sao,
cách này cũng không hiệu quả, vì số thức ăn tan vào nước thì
không thể lọc được, và sau khi bị vi sinh vật phân huỷ thì nước
có nhiều đạm vô cơ, khiến cho rêu tảo mọc làm xanh nước.
*
Nếu nuôi cá cảnh, nên cho thức ăn ít đạm, như gạo, thì nước
lâu xanh và có thể không xanh . Nuôi bằng thức ăn ít đạm thì
cá bị còi, suy dinh dưỡng, nhưng không chết. Có thể nuôi bằng
đạm sống ở trong mồi sống, thì đạm không lọt vào nước, nhưng
mồi sống thì đắt, nên thỉnh thoảng mới cho ăn thôi.
*
Cách thứ 3 là thay nước, thì bạn đã biết rồi, và tốn công lắm.
Một thời gian sau, nước này cũng lại xanh nốt.
*
Cách thứ 4 là xài chất hoá học, huỷ diệt môi trường .
Đó là cách các bạn đang bàn, qua cầu rút ván, một đi không trở về.
*

Xin cản ơn bạn anhmytran bài viết rất chính xác và rất hửu ích...xin làm quen...

HHà đ....Hôm nay vừa đọc xong bài viết của bạn anhmytran, thấy bài viết rất hửu ích cho những người mới nuôi cá ngoài ao ...tớ đã bị nhiều lần là ao hoá rong, và đã áp dụng theo cách thứ 3 mà ao cuả tớ độ 3.000 galon, rất tốn công, và bất tiện ...khoảng 1 năm nay làm theo cách thứ 4 thì nước rất trong, đẹp dể nhìn thấy các chú cá Koi ...lội tung tăng ...thì ra phải biết Diển Đàn này trước và biết bạn anhmytran thì đở mất công toi ...xin đa tạ ...muốn làm quen với bạn vì tớ cũng ở USA, nếu có thể bạn liên lạc qua email qua hồ sơ, để được làm quen ...mến chào ..
Nước màu xanh là kết quả của 2 điều kiện: nắng, và đạm vô cơ.
*
Để nước khỏi màu xanh, tốt nhất là thả bèo Tấm hay bèo Hoa Dâu,
là 2 loại ăn đạm vô cơ rất nhanh, dễ vớt ra mà không thay đổi
cảnh đẹp. Luôn luôn vớt bèo để khỏi phủ kín mặt nước, xấu cảnh.
*
Thả bèo thì cá cũng ăn, có thêm chất tươi cho cá. Ngoài ra, bèo là
nơi ẩn náu của bọ gậy và một số sâu bọ nước khác, làm mồi tươi
cho cá, nhưng có thể bạn sẽ bị muỗi chích nhiều hơn. Dù sao, sâu
bọ trong bèo là dấu hiệu của môi trường lành mạnh.
*
Cách thứ 2 là không cho thức ăn nuôi động vật (tôm cá cảnh) quá
nhiều, và lọc nước thường xuyên để lấy thức ăn thừa ra. Dù sao,
cách này cũng không hiệu quả, vì số thức ăn tan vào nước thì
không thể lọc được, và sau khi bị vi sinh vật phân huỷ thì nước
có nhiều đạm vô cơ, khiến cho rêu tảo mọc làm xanh nước.
*
Nếu nuôi cá cảnh, nên cho thức ăn ít đạm, như gạo, thì nước
lâu xanh và có thể không xanh . Nuôi bằng thức ăn ít đạm thì
cá bị còi, suy dinh dưỡng, nhưng không chết. Có thể nuôi bằng
đạm sống ở trong mồi sống, thì đạm không lọt vào nước, nhưng
mồi sống thì đắt, nên thỉnh thoảng mới cho ăn thôi.
*
Cách thứ 3 là thay nước, thì bạn đã biết rồi, và tốn công lắm.
Một thời gian sau, nước này cũng lại xanh nốt.
*
Cách thứ 4 là xài chất hoá học, huỷ diệt môi trường .
Đó là cách các bạn đang bàn, qua cầu rút ván, một đi không trở về.
*

có a/c nào hướng dẫn cách xử lý mùi cho hồ cá ko? mặc dù thay nước thường xuyên 1 tuần/lần nhưng vẫn còn lại tí mùi? tks

cảm ơn bạn hanthala kiến thức của bạn rất bổ ích.

Xin ké chủ đề vì không hiểu sao mình tạo chủ đề mới không được

Xin Giúp tôi setup lại Hồ cá Phòng khách
Tình hình là tôi Làm 1 Hồ cá nho nhỏ để ở phòng KHÁCH (2,4m X 0,6m X 0,85m ) đã được 4 năm và đã trải qua 6 làn tự mình setup nhưng đêu …chẳng ra làm sao hết hic hic
Suốt 4 nắm nước chưa bao giờ Trong như mình mong muốn ,nó cứ đục đục xanh xanh ,làm cái Nền dán phía sau Kiéng cứ …tối thui (dù mình dán cảnh gì cũng thế ),mà cũng không biết cách mình dán cảnh có dung không nữa(mình mua giấy dán hồ kiếng ở các cửa hiệu bán cá và dung băng keo dán cố định 4 góc )
Những thiết bị mình đang có bao Gồm :
+1 Hồ kiếng 2,4m X 0,6m X 0,85m
+1 Máy Bơm chìm trong nước loại lớn( 20 X 30 )
+1 Máng lộc kiếng tràn 3 ngăn dài 1,5m(để 10 lớp lưới lọc )
+1 máy thổi oxy 2 vòi
+ vài kg Sỏi Màu +trắng loại viên lớn
Những loại cá mình đang nuôi gồm :
+2 cá nàng hai 55 cm
+2 cá sấu PLT 35 cm
+1 Thành cát tư hãn 35 cm
+1 cá sấu hỏa tiển 75cm
+1 Hồng Vỹ Mỏ vịt 70cm
+4 em Hồng két cở Lòng Bàn tay
Xin anh chị em chỉ cách giúp mình setup lại cái hồ sao cho giống Hồ Phòng Khách ,chứ giờ mình thấy nó giống cái Ao nuôi cá đục ngầu quá
Hoặc Anh Chị nào có long hao tâm xin đến giúp mình setup hồ luôn ,ngàn lời cam ơn ,vì mình chẳng biết gì về cá cảnh nhưng lại rất thích nuôi nên mới ra …cớ sự hic hic
Nhà mình ở Phường 15 Quận 8 Tphcm
Dt 0983356638 ,xin hãy nhán tin nếu anh chị muốn giúp và mình se đt lại ,thành thật cảm ơn

Xin Giúp tôi setup lại Hồ cá Phòng khách
Tình hình là tôi Làm 1 Hồ cá nho nhỏ để ở phòng KHÁCH (2,4m X 0,6m X 0,85m ) đã được 4 năm và đã trải qua 6 làn tự mình setup nhưng đêu …chẳng ra làm sao hết hic hic
Suốt 4 nắm nước chưa bao giờ Trong như mình mong muốn ,nó cứ đục đục xanh xanh ,làm cái Nền dán phía sau Kiéng cứ …tối thui (dù mình dán cảnh gì cũng thế ),mà cũng không biết cách mình dán cảnh có dung không nữa(mình mua giấy dán hồ kiếng ở các cửa hiệu bán cá và dung băng keo dán cố định 4 góc )
.....................

1 điều kiện để rong tảo phát triển là ánh sáng mặt trời dù chỉ là khuếch tán nhưng mạnh (hoặc ánh nắng ..dù chỉ vài phút 1 ngày) cũng đủ làm rong tảo phát triển ..vì ánh sáng mặt trời chứa năng lượng rất mạnh

Do đó người ta luôn đặt bể thủy sinh nơi hoàn toàn không có ánh nắng..chiếu vào hoặc nơi không có ánh sáng khuếch tán mạnh

Để cá và cây trồng thủy sinh có đủ ánh sáng phát triển người ta dùng đèn tuýp loại daylight…quang phổ của ánh sáng này cũng giống như mặt trời nhưng chứa ít năng lượng..nên rong tảo không phát triển mạnh được, nó phát triển rất chậm nên dùng lọc nước cũng đủ làm nước luôn trong suốt

Để cá phát triển theo đúng nhịp sinh học của ngày và đêm bác nên thêm bộ hẹn giờ tự tắt mở cho đèn ( giá khoảng 200 ngàn đồng 1 bộ dùng cơ)

Cài đặt nên làm như sau : cho đèn mở từ 7 giờ tối đến 10 giờ tối..sau đó tự tắt rồi tự mở đèn từ 5 giờ sáng đến 7 giờ sáng sau đó tự tắt
Như vậy là đủ rồi vì ban ngày dù ánh sáng trong phòng yếu cũng đủ cho cá sinh hoạt..ban đêm tăng thêm mấy giờ bằng ánh đèn mạnh để cá và cây thủy sinh “nạp thêm năng lượng”,,, ánh đèn bể thủy sinh ban đêm sẽ cho hồ có sắc màu sinh động làm đẹp thêm cho căn phòng, tăng vượng khí cho gia đình. do đó người ta dùng bể thủy sinh như là 1 phương tiện của Phong thủy

Với cách làm như trên hồ cá của bác nước sẽ luôn trong suốt với điều kiện bộ lọc phải chạy liên tục..

Để làm kiếng cho sạch bác nên sắm thêm bộ lau kiếng bằng…nam châm
Tất cả các dụng dụ và đèn chuyên dùng cho bể thủy sinh có bán tại đường Nguyễn Thông Q3 HCM

Last edited by a moderator:

Back