• Dismiss Notice

Chế độ dinh dưỡng dành cho vẹt

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 13/9/13

1. TheGioiVet.Com Nhà nông nghiệp dư

Đối với hầu hết các loài chim trong già đình như vẹt, mình khuyên các bạn nên tạo một chế độ ăn uống đa dạng. Với một chế độ ăn uống đa dạng, vẹt sẽ phát triển rất tốt. Bên canh đó, các thức ăn như các loại hạt, bông cải hay củ cải cũng rất cần thiết để vẹt có thể thích thú khi dùng mỏ và cắt nhỏ để nhai. Kim tự tháp này thể hiện gần như đầy đủ chế độ dinh dưỡng dành cho vẹt, các bạn tham khảo nhé

Mình sẽ giải thích một chút về cái kim tự tháp này:
      Phần đầu tháp: hạt và ngủ cốc, phần này chiếm khoảng 10% chế độ dinh dưỡng của vẹt. Các thức ăn cơ bản của phần này như hạt kê, hạt hướng dương, …
      Phần thứ 2 tháp: Trái cây có lượng đường cao và độ ẩm, trái cây nên chiếm khoảng 5% chế độ ăn uống . Một sự kết hợp của các loại trái cây khô và tươi là một lựa chọn tốt .
      Phần thứ 3 tháp: Rau có các chất dinh dưỡng có lợi mang lại như vitamin và khoáng chất, bao gồm cả chất chống oxy hóa, rau nên chiếm từ 15 % đến 30% chế độ ăn uống của vẹt. Một lần nữa, sự kết hợp của các loại rau tươi và khô là tốt nhất .
      Phần đáy tháp: Chế độ ăn dạng viên, bởi vì chúng được xây dựng để cân bằng cho các loài vẹt, nên chiếm phần lớn chế độ ăn uống của vẹt. Phần này chiếm từ 65 % đến 80% chế độ ăn của vẹt ( tốt nhất của phần này là thức ăn ZuPreem FruitBlend )

Nguồn: thegioivet.com/kinh-nghiem-nuoi-day-vet/che-do-dinh-duong-danh-cho-vet.html

Đang tải...
    2. boyxulang279

boyxulang279 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      that nghiep
      Bác có vẹt mẫu đơn bán k :8^:

3. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Con Xích , có nơi gọi là vẹt Thái Lan, con này thức ăn của nó cũng giống như các loài vẹt mà bạn nói. Với tôi trong nuôi Xích không thể thiếu trái khế ( khế chua năm cạnh đấy) . Tôi đã nuôi xích mấy năm ròi luôn bị thất bại, 2 năm trở lại đây tôi phát hiện nó rất thích ăn trái khế, cành và mầm cây cóc ( cóc chua)..... Và từ đó tôi cho nó ăn , bây giờ đàn xích của tôi rất tốt. Không biết các loài vẹt khác có cần như Xích không?

--------

--------

Last edited: 13/9/13
      2 thành viên thích bài này.
    4. doanhatinh91

doanhatinh91 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      lai o to
      E Muốn đến nhà bác xuan vu chơi quá ạ. Cái gì bác cũng biết cũng giỏi. E là e ngưỡng mộ bác lắm. Có cơ hội e sẻ đến nhà bác chơi phát. Hi. Mà bác vu nuôi vét để bán hay làm cảnh vậy? Mà có sinh sản dc không bác

5. Xuan Vu

Nếu có thời gian ghé nhà tôi chơi. Tôi chẳng có nuôi con gì nhiều, ngoài nuôi rắn, nhưng hiện nay rắn không còn là sở trường chính của tôi, nên đã giảm rất nhiều rồi, chỉ còn chút ít nuôi cho đỡ nhớ nghề . Và hiện nay tôi nuôi vài con vật mới, nuôi để tìm hiểu nó và nuôi nhân giống sinh sản trong môi trường nuôi thôi bạn. Mình rất thích nuôi những con mà chưa có ai nuôi cho sinh sản được, chứ không chơi cảnh đâu bạn à . Ngoài vẹt ra mình còn nuôi, le le , vịt nước, bồng bồng , cheo, trích cồ , nhồng, chồn, chích chòe, chào mào...v v ... Hiện đã có 1 số con đã sinh sản tốt trong môi trường nuôi nhốt, vẩn còn 1 số chưa đẻ được , và đẻ chưa đạt như mong muốn bạn ơi.

6. nguyenvuongquoccong89

nguyenvuongquoccong89 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      aaaaa
      Da co dip ghe nha bac Vu day...Xich bac nuoi rat dep va kha dan nguoi hihi

7. Xuan Vu

Công ơi trích cồ con thế nào rồi, nguyenvuongquoccong Có đến nha mình rồi đấy các bồ à,

8. nguyenvuongquoccong89

Nghề nghiệp:
      aaaaa
      Bac Vu oi co dip chau xuong lan nua se co qua cho chu hihi may con trich khoe lam Bac oi hihi

Last edited: 28/9/13
    9. TheGioiVet.Com

TheGioiVet.Com Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      TheGioiVet.Com
      Nhà bác kia có nguyên một chuồng vẹt lun ạ :( Bác có bán vẹt non không tới mùa e xuống bắt :D

10. Xuan Vu

Đến mùa tính sau, còn bây giờ thì không còn vẹt non. Năm nay đẻ ít quá và bị trộm nó cuỗm mất 1 số con rồi. BUỒN, CHÁN, GIẬN, HẬN THẰNG TRỘM

11. nguyenvuongquoccong89

Nghề nghiệp:
      aaaaa
      Bh co cho chau gja 1em xjch con nha chu