Chế độ dinh dưỡng dành cho vẹt

• Thread starter TheGioiVet.Com
  • Ngày gửi
Đối với hầu hết các loài chim trong già đình như vẹt, mình khuyên các bạn nên tạo một chế độ ăn uống đa dạng. Với một chế độ ăn uống đa dạng, vẹt sẽ phát triển rất tốt. Bên canh đó, các thức ăn như các loại hạt, bông cải hay củ cải cũng rất cần thiết để vẹt có thể thích thú khi dùng mỏ và cắt nhỏ để nhai. Kim tự tháp này thể hiện gần như đầy đủ chế độ dinh dưỡng dành cho vẹt, các bạn tham khảo nhé

Mình sẽ giải thích một chút về cái kim tự tháp này:
Phần đầu tháp: hạt và ngủ cốc, phần này chiếm khoảng 10% chế độ dinh dưỡng của vẹt. Các thức ăn cơ bản của phần này như hạt kê, hạt hướng dương, …
Phần thứ 2 tháp: Trái cây có lượng đường cao và độ ẩm, trái cây nên chiếm khoảng 5% chế độ ăn uống . Một sự kết hợp của các loại trái cây khô và tươi là một lựa chọn tốt .
Phần thứ 3 tháp: Rau có các chất dinh dưỡng có lợi mang lại như vitamin và khoáng chất, bao gồm cả chất chống oxy hóa, rau nên chiếm từ 15 % đến 30% chế độ ăn uống của vẹt. Một lần nữa, sự kết hợp của các loại rau tươi và khô là tốt nhất .
Phần đáy tháp: Chế độ ăn dạng viên, bởi vì chúng được xây dựng để cân bằng cho các loài vẹt, nên chiếm phần lớn chế độ ăn uống của vẹt. Phần này chiếm từ 65 % đến 80% chế độ ăn của vẹt ( tốt nhất của phần này là thức ăn ZuPreem FruitBlend )

Nguồn: thegioivet.com/kinh-nghiem-nuoi-day-vet/che-do-dinh-duong-danh-cho-vet.html

cháu biết, cháu mới chơi vẹt từ năm ngoái và nghiên cứu rất kĩ cháu muốn nuôi vẹt nói và thân thiện lúc đầu nghĩ chỉ nuôi chơi thui nên bắt đầu cái đơn giản rùi từ từ khó lên cháu nuôi con vẹt ngực hồng đầu tiên 10 tháng tuổi và con hiện nay được 9 tháng nuôi non lên hai con nói rất tốt:bé nhỏ dạy bé lớn nói:su su ,có khách,má ơi,két cắn ah,két ơi két ah và bây h cháu đang dạy i love u,chế độ ăn của cháu rất công phu tham khảo trên web nước ngoài cho ra 1 công thức và thay đổi rát nhiều đén bây h là ok rùi ah:sáng thì cháu cho ăn chất đạm,trưa thì rau củ quả trái cây,chiều thì tinh bột và 1 ít chất béo.công thức thì xin cho cháu được giữ lại,kèm theo mai mực vỏ trứng bổ sung,cháu biết cách bổ sung vitamin và khoáng cho hai bé.vì năm sau cháu định mua khoảng 10 cặp xích nuôi non bác có lời khuyên gì dành cho cháu không ah,cháu ở thủ đức còn bác ở đâu.cháu nuôi vẹt chủ yếu là dạy nói còn train thì cháu ko thích lắm vì nếu ko train thường thì vài tháng nó sẽ quên,nói chung thích nó nói.hình hai pé đây ah:
http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/01102013091_zpsec6e1baa.jpg.html?sort=3&o=0
cháu ko dướng bận về thời gian ah.

--------

loài này cũng giống như nhồng thui bác đâu rớt giá nên ko phải lo còn vấn đề 3 năm thì cũng ko dài lắm nếu mình quyết tâm với nó như sư phụ bác đó cô bé đó 5 năm mới cho ra lứa đầu đó cháu lấy làm gương đó.xích non đầu mùa tại tiệm chim thảo khoảng tháng 1 có chưa bác và giá bao nhiêu bác.

--------

cháu có nghe bác nói nuôi xích được 2 năm và thất bại vậy bác có thể bật mí tí xíu để rút kinh nghiệm ko ah:tuổi thọ ko lâu hay ko chịu sinh sản vậy bác?

Last edited by a moderator:
cháu biết, cháu mới chơi vẹt từ năm ngoái và nghiên cứu rất kĩ cháu muốn nuôi vẹt nói và thân thiện lúc đầu nghĩ chỉ nuôi chơi thui nên bắt đầu cái đơn giản rùi từ từ khó lên cháu nuôi con vẹt ngực hồng đầu tiên 10 tháng tuổi và con hiện nay được 9 tháng nuôi non lên hai con nói rất tốt:bé nhỏ dạy bé lớn nói:su su ,có khách,má ơi,két cắn ah,két ơi két ah và bây h cháu đang dạy i love u,chế độ ăn của cháu rất công phu tham khảo trên web nước ngoài cho ra 1 công thức và thay đổi rát nhiều đén bây h là ok rùi ah:sáng thì cháu cho ăn chất đạm,trưa thì rau củ quả trái cây,chiều thì tinh bột và 1 ít chất béo.công thức thì xin cho cháu được giữ lại,kèm theo mai mực vỏ trứng bổ sung,cháu biết cách bổ sung vitamin và khoáng cho hai bé.vì năm sau cháu định mua khoảng 10 cặp xích nuôi non bác có lời khuyên gì dành cho cháu không ah,cháu ở thủ đức còn bác ở đâu.cháu nuôi vẹt chủ yếu là dạy nói còn train thì cháu ko thích lắm vì nếu ko train thường thì vài tháng nó sẽ quên,nói chung thích nó nói.hình hai pé đây ah:
http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/01102013091_zpsec6e1baa.jpg.html?sort=3&o=0
cháu ko dướng bận về thời gian ah.

--------

loài này cũng giống như nhồng thui bác đâu rớt giá nên ko phải lo còn vấn đề 3 năm thì cũng ko dài lắm nếu mình quyết tâm với nó như sư phụ bác đó cô bé đó 5 năm mới cho ra lứa đầu đó cháu lấy làm gương đó.xích non đầu mùa tại tiệm chim thảo khoảng tháng 1 có chưa bác và giá bao nhiêu bác.

--------

cháu có nghe bác nói nuôi xích được 2 năm và thất bại vậy bác có thể bật mí tí xíu để rút kinh nghiệm ko ah:tuổi thọ ko lâu hay ko chịu sinh sản vậy bác?
Tôi ở huỵện Đức Huệ tỉnh Long AN, còn về việc nuôi vẹt sinh sản tôi cũng mới nuôi thử nghiệm đây thôi. Chưa có kết quả vì nhiều, nên chưa dám nói, nếu bạn muốn tìm hiểu thì khi nào đó cùng nhau trao đổi. Còn nói trên đây tôi cũng ngại nói ra lắm............. Tháng này chưa có vẹt con đâu. Năm nay nhồng con có rất trể hiện nay vẩn còn rát nhiều đấy

ok bác cháu biết nói trên này còn có những bí kíp nói ra ko tiện nói bí kíp nghe ghê quá hihih nói chứ sợ tranh luận lắm.
bác nuôi xích có con nào biết nói ko bác?để khi nào cháu có đàn xích giống bác thì nói chuyện sẽ rỏ hơn ha.
bác ko hiểu ý cháu lắm cháu chỉ hỏi về xích thui còn về nhồng ý cháu là cô bé kiên trì về thời gian chứ cháu ko thích nuôi nhồng.
còn về xích non cháu biết mùa của nó là tháng 1 đến tháng 4 ý cháu là tiệm chim trên bình dương đó tháng 1 đã có chưa vì thường tháng 3 mới có.

Tháng 1 đã có xích con tiệm Thảo Hạnh, các tiệm khác chưa có. Giá đầu màu cao lắm , giữa mùa mua giá mềm hơn.

--------

ok bác cháu biết nói trên này còn có những bí kíp nói ra ko tiện nói bí kíp nghe ghê quá hihih nói chứ sợ tranh luận lắm.
bác nuôi xích có con nào biết nói ko bác?để khi nào cháu có đàn xích giống bác thì nói chuyện sẽ rỏ hơn ha.
bác ko hiểu ý cháu lắm cháu chỉ hỏi về xích thui còn về nhồng ý cháu là cô bé kiên trì về thời gian chứ cháu ko thích nuôi nhồng.
còn về xích non cháu biết mùa của nó là tháng 1 đến tháng 4 ý cháu là tiệm chim trên bình dương đó tháng 1 đã có chưa vì thường tháng 3 mới có.
Cuối tháng 12 âl Thảo Hạnh có xích con rồi, còn mấy chỗ khác qua đến giữa mùa mới có. Giá đầu mùa hơi cao nhưng chim đẹp khỏe. Không phải mình giữ bí quyết gì, mà nói không đúng người nghe có vẽ hơi bị lãng hi hi

ok bác đúng rùi nói ko đúng người cần thì mệt hơn hihiih.

Cháu dat hàng 1 em xích non nha bác :p

hỏi về vẹt

bạn huỳnhng9999 có 2 con vẹt đẹp quá, mình tìm hoài mà không ai chia lại hết, ai có chia lại mình với nha.

có tìm được ai bán ngực hồng trống mùa này đâu, mình có lửa với than, nếu ai có ngực hồng thì giao lưu cũng được.

em cũng rất đam mê về vẹt và muốn nuôi nghiên cứu về vẹt.hiện tại đang nuôi 1 cặp cookatiel ( vẹt mã lai) và mới mua về 1 em xích và 4 em ngục hồng non để nuôi nhưng kn còn kém đã ra đi, hơi tiếc nhưng k sao vẩn sẻ tiếp tục theo đuổi đam mê,

Back