• Chỉ Em Sửa Cây Nguyệt Quế Này Với

Thảo luận trong 'Cây cảnh - bonsai' , 19/2/09

1. Em Có Gốc Nguyệt Quế Mà Hổng Biết Sửa Thế Nào Cho Ngon, Các Bác Chỉ Giúp Em Với Nhé! Cảm ơn Nhiều Lắm . Hình Của Nó đây
      Cây Ngâu Này Nữa Nhé Các Bác! Hihi...

Đang tải...
    2. Thien Thu

Thien Thu <HTML> <BODY> <p align ="left"><font face="Courier

các cây của bạn gốc thật đẹp..thuờng thì Nguyệt quế ít ai sửa thành kiểng cổ hoặc kiểng thế vì hình thái ngệ thuật này rất ngiêm ngặt về cành nhành và tàng lá do đó người ta thường dùng các loại cây đẻ uốn mà mau ra cành như mai chiếu thủy...cùm rụm hoặc cần thăng..kim quýt v..v
      Nguyệt quể là cây thường được dùng làm kiểng hoa...nên tàng tròn là hợp lý nhất do đó người ta ưa dùng nhiều nhất ( đa số mai vàng cũng dùng tàng tròn)
      Không nên cắt thành Bonsai uổng lắm vả lại khó tạo hình sao cho phù hợp với các cành hiện đang có..nếu không cắt...bạo và uốn mạnh đó là điều nên tránh chỉ dùng khi bất đắc dĩ mà thôi

3. phamtrancongcrao

phamtrancongcrao Nhà nông chính hiệu

Đây là ý tưởng của em phác họa ra,xin những cao nhân lượng thứ.

Last edited: 23/5/10
    4. Thien Thu

Thien Thu <HTML> <BODY> <p align ="left"><font face="Courier

Dáng thế này nên dùng cho Cần Thăng thì được nhưng đây là Nguyệt Quế dáng thế này chỉ làm cho cây bớt ra hoa

Kiểu này chỉ...bớt ra hoa
      uổng thân nguyệt quế biết là.. mấy mươi
      Trách chăng là trách ông...trời
      Để em trao phận vào người...không thương

Last edited: 5/4/09
    5. phamtrancongcrao

phamtrancongcrao Nhà nông chính hiệu

làm cho ra chi và dày tán sẽ ra hoa, nguyệt quế ra nhiều hoa lắm,bác khỏi lo.hihi

6. cảm ơn các bạn đã góp ý nhé! thiệt tình toàn chỉ mê bonsai thoi, toàn muốn sửa nó thành cây bonsai ngặt nỗi chưa có kinh nghiệm gì nên hổng biết cắt làm sao, lỡ cắt bậy thì tội nó lám các bạn oi! các bạn có ý tưởng nào thì góp ý dùm toàn nhé! cám ơn các bạn nhiều hén!

7. rong den th

rong den th Nhà nông nghiệp dư

Cây nguyệt quế làm bonsai bình thường, có nhiều cây rất đẹp.
      NQ cũng dễ ra hoa thôi.
      Chỉ co điều 3 gốc phôi của bạn thân sấu. bệ được đấy. Đúng thân nó khô không dẻo như xanh, nhưng to từ ngón cái trở xuống nắn được
      để khi khác mình vẽ hướng bạn tham khảo. Cây của bạn làm phải cắt nhiều nên hơi lâu. nhưng chơi bonsai ngại gì lâu. mà phải lâu mới có TP tốt đc

Last edited: 4/6/09
    8. cảm on bạn rong den th đã quan tâm góp ý nhé!
      có gì bạn tư vấn giúp toàn nhé!
      cám ơn bạn nhiều he!

9. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Cây Nguyệt Quế của bạn có bộ đế đẹp thật, tiếc là tay tán không đẹp. Cây này muốn làm Bonsai thì phảỉ cắt thân nuôi chi lại thôi, tuy hơi lâu nhưng sẽ có cây đẹp. Nếu sợ mất thời gian thì nuôi tán lại chơi hoa, hoa Nguyệt Quế đặc biệt thơm.
      Chúc bạn có nhiều cây đẹp!

10. cám ơn bác trungkien nhiều! toàn rất thích bonsai,tốn bao lâu cũng được,vấn đề là phải tạo dáng như thế nào bác àh! mong các anh em trên diễn đàn góp ý dùm! chân thành cảm ơn!

11. dangtrungkien

dangtrungkien Nhà nông nghiệp dư

Mình không vẽ hình được, nhưng cây của bạn có thể cắt sửa theo cây này được.

Last edited: 22/6/09