Chi phí đám tang ở việt nam khoảng bao nhiêu ?

• Thread starter chan-that
  • Ngày gửi
C

chan-that

Guest
Nhiều lúc tôi có nhiều câu hỏi mà chẳng biết hỏi ai .
Nay xin nhờ mọi người trả lời giúp nhé .
Không biết tổng chi phí đám tang ở việt nam khoảng bao nhiêu , từ bao nhiêu đến bao nhiêu ạ ?
Giá mua một quan tài hiện nay là khoảng bao nhiêu - có nhiều loại không và giá như thế nào ?
Các chi phí như đất đai và lăng mộ thì sao ạ ?
Nhiều lúc em muốn vào tiệm hỏi cái quan tài giá bao nhiêu mà ngại quá .
Nay có các bác ở đây giúp em với nhé !
Thân !

bạn ơi cái này nó còn tùy thuộc vào kinh tế nữa nhé có cái chả mất đồng nào có cái hết hàng trăm ty cơ

........
Thân !
Tại sao ngại ? giói thiệu 1 mối đám ma..người giới thiệu được 10% đấy

Nếu bác nào cảm thấy không muốn sống nữa...nhưng cũng không muốn phiền lụy đến ai khi mình chết
Xin vui lòng cứ để lại 23 triệu lão mỗ lãnh bao chót...tươm tất
Chiết tính ra như sau :
-18 triệu giao cho nhà đòn gồm nhà tang lễ , quan tài .. khâm liệm xe đưa quan tài đến đài hóa thân và thiêu đốt.. tro cho vào hũ..
Nhà đòn Không bao thầy cúng...nhưng có 1 bài Văn tế rất cảm động khi sắp động quan
-5 triệu tiền thủ tục đưa hũ vào Chùa ( có giá đàng hoàng)
total : 23

Nhiều lúc tôi có nhiều câu hỏi mà chẳng biết hỏi ai .
Nay xin nhờ mọi người trả lời giúp nhé .
Không biết tổng chi phí đám tang ở việt nam khoảng bao nhiêu , từ bao nhiêu đến bao nhiêu ạ ?
Giá mua một quan tài hiện nay là khoảng bao nhiêu - có nhiều loại không và giá như thế nào ?
Thân !
Chưa uống thuốc hả em....

Đừng ngại ngùng đã làm phiền đến ai ...vì thực ra lão mỗ vẫn thu được 1triệu 8 ( tiền hoa hồng 10% giới thiệu đám cho nhà đòn)

rẻ nhất cũng không bao giờ thấp hơn 30 triệu ( chỗ tôi)

Chi phí rạp thuê trọn gói bàn ghế,cốc chén: Vài triệu

Bàn thờ,quan tài,hoa,: Vài triệu

Đám hiếu: Vài triệu

Kèn đồng: Vài triệu ( nếu thuê)

Hỏa táng: Gần chục củ

Xây sẵn mồ mả,gạch ốp vài triệu

chi phí ăn uống cho những người trong họ: ba ngày có khi hơn chục triệu

Thuê thêm sư sãi cao tăng xác định chục miếng hơn

Nhà càng giàu vẽ càng nhiều ..

Ôi... bác nuoide
Thấy bác em thật mừng..Quảng Ninh đang đại hồng Thủy...
bác vẫn thản nhiên online...vậy là chỗ bác an toàn
chúc mừng nhe
Những người chết trong cơn mưa lớn và dai dẳng đó họ ở nông thôn hay thị trấn hả bác

Chủ thớt lo xa, cũng hay! Nhưng sao không tu theo Thần đạo ở Nhựt, hay các Lạt-ma ở Tây-tạng, chết rồi thì xác vẫn còn nguyên không hoại?
Còn tui, tui đã thu xếp rồi, khi chết không tốn đồng nào. Tuyệt-vời!
Thân.

.....
Còn tui, tui đã thu xếp rồi, khi chết không tốn đồng nào. Tuyệt-vời!
Thân.
Hoan. Hôn. Tang . tế ( ngày kỉ niệm...lễ cứới...đám ma+ giỗ..các ngày lễ)
4 lãnh vực quan trọng của cuộc sống cũng Là những món kinh doanh có lời nhiều hay ít là tùy thân phận
Cớ sao Bác “nỡ lòng nào” giũ bỏ không cho thân nhân 1 món kiếm chác khi mình chết
Chết cũng là 1 món kinh doanh...béo lắm đấy

Này nhé..nếu Ma đầu có nhảy sông tự vận..xác vẫn nổi lên...địa phương nào vớt mà không có thân nhân đến nhận...địa phương đó phải bỏ tiền ra mướn người chôn
Không cách nào chết mà không làm phiền người sống

Ngay đến cả vào rừng sâu uống thuốc độc...rồi có ngày bộ xương cũng có người thấy...thế là cảnh sát hình sự phải vào việc...thủ tiêu ?ám sát? giết người cướp của?..v.v.
Ngân sách tốn nhiều lắm để...phá án

Thôi thì cách tốt nhất là chết ngay tại nhà để làm lợi cho mình và thân nhân nhưng phải...có trăn trối : tụi bay làm đám nhỏ nhỏ thôi...tụi bay còn có lời ...Làm lớn quá...coi chừng chỉ hòa vốn rồi tụi bay rủa tao

Để bớt phiền nhiễu nhất...bác có thể để dành 18 triệu
Giao lão mỗ bao đám ma của bác...tro cốt sẽ được đưa vào nhà mồ của giáo xứ của bác (không tốn đồng nào tiền thủ tục)
Nhưng nếu muốn vào chùa thì giá trọn gói là 23 triệu ( 5 triệu thủ tục của nhà chùa)

Đảm bảo lão Tà vẫn lời 1.8 triệu (tiền hoa hồng của nhà đòn cho môi giới)

Bác nào muôn kinh doanh ăn uống trong đám ma của Ma đầu xin cứ tự nhiên thu gom phong bì bỏ túi riêng
Lão mỗ không phản đối

Last edited:
Bác định tự tử hay sao mà hỏi kĩ thế! Bác có bao nhiêu vốn để e biết mà tư vấn quan tài cko hợp lí! Từ 5 7 triệu, vài chục triệu .... bác muốn loại nào ! Nếu bác đặc trước e giảm bác chi phí vận chuyển! Hay bác cứ để Kieu_phong lo cho 23 củ là quá rẻ

Lão Tà,
Ông già vợ tui khi chết không tốn (hiện còn vẫn đang sống). Bởi:
- Trường đại-học đã "giành phần" rồi: Ngay sau khi chết, thân-nhân được nhìn mặt nhau đúng 1 tiếng đồng hồ, sau đó thì người ta đem đi. Ba năm sau, sau khi lóc hết thịt da, dạy y-khoa, thì thân-nhân sẽ đến chứng-kiến hỏa-thiêu, trường trả tiền. Sau đó thì giao cho thân-nhân cái hũ cốt...
Còn tui, tui muốn được như vậy, nhưng các trưòng ở Úc đã dư xác hiến rồi, nên tui đành chịu!
- Không sao, tui đã dặn vợ con: Khi chết, đưa tui tới nhà quàn, đem ra thiêu ngay.
- Thiêu xong, vợ con tui nhận hũ cốt, rồi đem ra biển, rãi đều... Mục-địch là, tro cốt nầy của tui, sẽ nương theo sóng biển, trôi về VN. Như vậy, tui tin chắc tui sẽ về VN. Bởi ý muốn, mong ước của tui đủ mạnh!
Lão Tà, tin là tui làm được điều nầy không?
Thân.

Thấy toppic đả lâu nhưng ko muốn góp phần vì nó ko liên quan đến nông nghiệp

Chết - chi phí củng có nhiều dạng - củng như nhiều cách kiếm tiền

Bần cùng thì ăn xin
Bê tha thì trộm cắp
Thấp kém thì làm thuê
lười biếng thì bán máu
.............

Chi phí khi chết củng vậy thôi

Giàu có thì vài tỷ
Nghèo thì vài chục triệu
Nghèo nữa thì củng có hội từ thiện cho quan tài chỉ tốn tiền trà nước
Bỏ hoang thì nhà nước chôn
Đi hoang thì nhà chùa chôn - có nhà chùa ở Biên Hòa đồng nai chuyên làm đám ma và chôn người hiu quạnh
Còn cao thượng hơn lại có thêm tiền sài trước khi chết là bán xác và hiến xác cho khoa học và y học
.......................

Và đây là một thí dụ với 10 triệu đồng cho một đám tang mà gia đình ko tốn 1 cắc bạc ( vì VN ko sài tiền đồng nữa )

Tôi đả từng hạnh phúc nhỏ nhoi khi gặp phải cảnh ngộ - xem lip này tôi nhớ lại chút nghĩa tình nhân thế còn sót lại trong cái xã hội VN thời hiện đại .
Nếu ai thích thì tôi kể cho nghe - về cái hạnh phúc đơn sơ tình người nhân loại còn rơi rớt lại, mà tôi vô tình nhận được trong cái xã hội chết tuyệt, thối tha này .

Last edited by a moderator:
thuy canh:
Lão Tà,
........
- Thiêu xong, vợ con tui nhận hũ cốt, rồi đem ra biển, rãi đều... Mục-địch là, tro cốt nầy của tui, sẽ nương theo sóng biển, trôi về VN. Như vậy, tui tin chắc tui sẽ về VN. Bởi ý muốn, mong ước của tui đủ mạnh!
Lão Tà, tin là tui làm được điều nầy không?
Thân.
Được...muốn là được mà

Bác làm tôi nhớ đến bài thơ của Du Tử Lê..lưu vong , luôn thương nhớ quê hương tha thiết

Khi tôi chết hãy đem tôi ra biển
Đời lưu vong không cả một ngôi mồ
Vùi đất lạ thịt xương e khó rã
Hồn không đi sao trở lại quê nhà

Nước ngược dòng sẽ đẩy xác trôi đi
Bên kia biển là quê hương tôi đó
Rặng tre xưa muôn tuổi vẫn xanh rì

Và nhớ đừng vội vuốt mắt cho tôi
Cho tôi hướng vọng quê tôi lần cuối
Biết đâu chừng xác tôi chẳng đến nơi

Đừng ngập ngừng vì ái ngại cho tôi
Những năm trước bao người ngon miệng cá
Thì sá gì thêm một xác cong queo

Cho tôi về gặp lại các con tôi
Cho tôi về nhìn thấy lệ chúng rơi
Từ những mắt đã buồn hơn bóng tối

Và trên đường hãy nhớ hát quốc ca
Ôi lâu quá không còn ai hát nữa
(bài hát giờ cũng như một hồn ma)

Khi tôi chết nỗi buồn kia cũng hết
Đời lưu vong tận tuyệt với linh hồn.

12-77 Du Tử Lê ( khi tôi chết )

Không biết Du Tử Lê còn sống không...nhưng năm ngoái coi khúc video về cảnh rải tro cốt của Ngô Quang Trưởng trên đỉnh đèo Hải Vân lộng gió

Người con gái của ông đã làm đúng theo ý muốn của bố...cô rải từng nắm tro cho gió bay đi trên dỉnh đèo
Con người Gốc Bến tre 1 thời lừng lẫy này..đã hoàn toàn hòa thân vào đất mẹ
Khúc phim thật buồn

Làm tôi nhớ đến năm xưa vào buổi tối giũa giòng sông SaiGon cũng 1 cô gái rải tro cốt của bố

Đó là 1 danh cầm thuộc hàng số 1 của VN hồi đó.. là thày dạy đánh đàn Guitar của tôi..
Cô muốn tôi cùng cô ra giữa sông Saigon để rải tro cốt theo ý nguyện của bố cô
Ra bến Bạch Đằng tôi mướn 1 con đò nhỏ...vợ tôi phải ở trên bờ để trông xe..chỉ có tôi và cô cùng ông lái đò

Con đò đã tới giữa giòng..và bắt đầu suôi theo giòng nước...cô nắm từng nắm tro cốt rồi chậm rãi rải xuống sông ... cuối cùng cô nhấn luôn cái hũ chìm xuống nước
Dù giữa sông trời tối...nhưng ánh đèn điện từ thành phố xa xa hắt xuống tôi thấy những giọt nước mắt của cô..cô khóc âm thầm

Lúc đó là khoảng 9 giờ tối

Nếu ai thích thì tôi kể cho nghe - về cái hạnh phúc đơn sơ tình người nhân loại còn rơi rớt lại, mà tôi vô tình nhận được trong cái xã hội chết tuyệt, thối tha này .
Có một chút đồng cảm vì mình cũng từng được người khác bố thí hạnh phúc , hạnh phúc đó như là tấm vải mỏng được tặng cho kẻ lang thang giữa trời đông gió buốt - '' lạnh thấu xương '' mà được tặng một tấm vải thì khác gì mảnh vải đó là tấm chăn lụa tơ tằm .
Nếu có thể thì bạn kể cho mọi người nghe như là chia sẽ một chút hơi ấm tình người giữa cái xã hội này - cũng như để chứng minh rằng nhân tính và lương tâm vẫn đang cháy âm ỉ .
Thân !

Nơi này nằm nghỉ được không các bác,khuyến mãi chỗ nằm,nhanh chân kẻo hết.

Thưa, tui xin kể về chuyện sau cha, mẹ tui chết tui đã làm gì?
Được tin mẹ đang hấp-hối, tui chạy về. Nghe kể lại, mẹ chỉ muốn gặp thằng Trung thôi! Vậy mà tui về buổi sáng, mẹ đã mất từ giữa đêm! Về đến nhà, cả nhà đang than khóc, tui bảo:
- Không đứa nào khóc nghe chưa! Mẹ năm liệt mấy năm, mẹ chết, mình phải mừng!
Rồi tui lo đám tang: không hoa, không phúng điếu. Tui chôn mẹ trong đất Thánh, mộ đất.
Mấy năm sau, cha tui bệnh nặng, không qua khỏi. Tui về, cha đang ở trong bệnh-viện, bác-sĩ từ-chối không làm thêm bất cứ điều gì hết... Suốt đêm tui nằm dưới sàn, trên là giường bệnh cha tui. Vậy là sáng mùng một, tui thuê xe chở cha về... Đôi khi cha tỉnh, nói được vài tiếng... Mười ngày sau, cha mất!
Tui làm đám ma, khác với mẹ, đó là cha muốn khi làm đám ma, thì mua thật nhiều bong-bóng, thổi hơi cho bay lên trời! Vẫn không ai khóc...
Bây giờ me với cha nằm cạnh nhau, tui tráng xi-măng cho cha mẹ nằm chung luôn. Núm mộ hết sức đơn-giản, rẻ tiền... nên đã bị nứt hoài... Không sao, tui dặn em tui, không nên sửa lại trừ phi mộ xuống cấp trầm-trọng. Tui nói cho cả gia-đình: Cứ để vậy, mỗi năm mọi người tụ-họp quét mộ rất thân-thương... Còn nếu làm một đẹp quá, mọi người ghé tới thăm mộ, chỉ không quá 10 phút là dọt hết! Mộ của cha mẹ tui, tui xây chung nhau một nền, nên tốn chỉ 5 triệu. Tui có thể làm mộ cho cha mẹ 10 hay 20 lần số tiền 5 triệu, mà tại sao tui không làm? Bởi:
- Thứ nhứt, như tui đã thưa, để cho con cháu được sửa lại núm mộ và quét vôi lại, mỗi năm một lần...
- Thứ nhì, tui không quá bận tâm cho người chết! Cha mẹ đã chết rồi, nên cứ lo cho người sống thôi. Đó là "chính-sách" của gia-đình tui : Cứ lo cho người sống, không cần lo quá cho người chết! Người chết rồi, làm mộ đẹp, tốn kém để làm gi? Nên tui lấy tiền làm mộ cho cha mẹ, đem cho người thiếu ăn, thiếu quần áo, cha mẹ tui chắc-chắn hài lòng!
Còn phần tui, tui dặn vợ con, khi tui chết:
- Không làm đám ma.
- Thiêu, rồi rải tro xuống biển.
Hì hì, để khi nào rảnh, tui sẽ thưa: Tại sao tui làm vậy. Hì hì! Tuyệt-vời! Bà con đoán thử xem!
Thân.

Last edited:

Back