Chi Phí Trồng Mía

Chào mọi người, tình hình là năm sau mình dự định trồng mía. nhưng mình chưa có nhiều kinh nghiệm. mình muốn hỏi là chi phí trồng mới mía là bao nhiêu 1 ha vậy? chi phí chăm sóc mía vụ 2, vụ 3 là bao nhiêu ? Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với nhé! cám ơn nhiều!

Chào mọi người, tình hình là năm sau mình dự định trồng mía. nhưng mình chưa có nhiều kinh nghiệm. mình muốn hỏi là chi phí trồng mới mía là bao nhiêu 1 ha vậy? chi phí chăm sóc mía vụ 2, vụ 3 là bao nhiêu ? Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với nhé! cám ơn nhiều!
Chào bạn, mình cũng tính trồng mía năm sau như bạn, mình có ghi chép đầy đủ chi phí trồng đến khi thu hoạch mà quyển sổ đó bỏ lại ở cơ quan rùi. Đại khái trồng mía sẽ tốn những chi phí sau, còn giá cả thì phụ thuộc vào địa phương của bạn:
1. Phá gốc
2. Cày đất
3. Giống + công trồng
4.Phân
5. Cuốc cỏ ( 2-3 lần)
6.Chi phí tưới nước
7. chi phí thu hoạch ( nhân công chặt mía, vận chuyển, bốc vác )
8. chi phí khác :p
Vụ 2,3 thì bạn k tính chi phí
1. Phá gốc
2. Cày đất
3. Giống + công trồng
Hồi bữa mình tính chung chung chi phí thì khoảng 50tr/ha
Lót dép ngồi nghe cao kiến của các bác khác có kinh nghiệm :p

đúng đó.nhưng theo tôi.bác trồng mía gì vậy?đen ăn sống hay mía trắng lấy đường.chi phí có phần khác nhau đó.mía đen thì làm đất ít công hơn,nhưng chăm sóc cao hơn.mía trắng công làm đất cao hơn,chăm sóc có phần nhà hơn nếu làm nhiều,và nó lưu gốc năm hai năm ba và ăn.vài ý kiến như vậy

Vấn đề trồng mía hàng năm, hay mấy năm một, đang còn tranh cãi.
*
Trồng mía hàng năm, thì hầu như không mất công phá gốc, vì khi
thu hoạch thì nhổ hẳn lên. Khoảng cách và mía mọc đều, quang hợp
tốt.
*
Trồng mía để gốc, thì không tốn tiền mua hom, mỗi khi trồng lại
thì công phá gốc nhiều. Mía mầm mọc không đều, phải tỉa, quang
hợp không tốt.
*
Đó là những điều thấy rõ. Những điều không thấy rõ là sản lượng
đường kiểu trồng nào cao hơn?
*