Chia sẽ cách phối trộn thức ăn cho gà của chính bản thân mình

Xin chào toàn thể ACE hội nuôi gà
Nay em mạo muội lập topic này mong thành viên hội nuôi gà cùng nhau chia sẽ và góp ý kiến cách trộn thức ăn cho gia cầm mà bản thân mình đang làm để cho những thành viên khác mới nuôi, chưa nuôi và đã nuôi để biết và cũng cố thêm cho bản thân
Em lập topic em xung phong trước
Lúa (1.5 kg; giá 9000 đồng )nấu lên (thành 3kg)+ cám to (300 gr ;giá 450 đồng )+ trùn quế băm nhuyễn (200 gr; cái này nuôi nên không biết giá)+ Bcomlex (15gr ; giá 375 đồng)+ khoáng ( 15gr ; giá 488 đồng)+ Vitamian A,D³,E (15 gr ; giá 480 đồng) + bột gừng, bột tỏi, bột nghệ (15 gr ; 480 đồng)
Tổng cộng 11.273 đồng
Rất mong toàn thể thành viên ủng hộ nhiệt tình

Tại mình có trùn quế nên làm vậy cho rẻ
rất hợp với í em...em cũng đang dự định sẻ nuôi gà và nuôi trùn quế như của bác chi phí cho gà ăn rất rẻ

Em mới vào diễn đàn có ý kiến này các bác xem có ghì chỉ giáo em nhé:
1. Thức ăn cho gà đã có sẵn công thức của các nhà nghiên cứu đưa ra về tỉ lệ, thành phần.( cái này là khoa học miễn bàn cãi).
Vấn đề là tùy vào mỗi vùng ta sẽ có những nguyên liệu có sẵn mà chế biến cho phù hợp ( nhưng phải đảm bảo đầy đủ thành phần dinh dưỡng qui định)
2. Em thấy các bác đưa ra các công thức trộn nhưng chưa thấy ai nói về các thành phần dinh dưỡng liệu có đảm bảo?
Thêm nữa với các công thức các bác đưa ra thì nuôi trong 1 tháng gà lớn thế nào?khi xuất nặng bao nhiêu? Chất lượng thịt ra sao?
@@ ngay chỗ em có xưởng bún bán bột giá chỉ 3k/kg mà em chưa dám trộn thử vì mới vào nghề chưa có kinh nghiệm
3. trước em có đi làm ỏ 1 trại gà lớn (gà ta) và có "ăn cắp" được công thức của người ta về em sẽ gử file cho ACE tham khảo.
4. Em xin đưa ra 1 cách trộn sau các bác góp ý giúp em nhé:
4.1: Cách 1
+ Đậm đặc :
+ Cám gạo
+ bắp
== 3 cái này thì cứ theo công thức trên bao đậm đặc mà quất thôi. Cách này thì quá dễ rồi nhưng giá thành sẽ không giảm đáng kể.
== Dựa vào công thức trên ta sẽ áp dụng vào điều kiện từng vùng mà " thêm bớt" cho phù hợp.
Ví dụ :
+Chỗ nào có đậu nành thì lượng đạm sẽ cao hơn bắp nên bớt được bắp và cám gạo xuống
+Ai nuôi đựơc trùn quế thì sẽ giảm lượng đậm đặc đi
4.2: cách 2:
+ sử dụng nguyên liệu sẵn có ở địa phương pha trộn với các phụ gia mình tự mua về ( primix, lysyn,methionine....)
@@ theo em cách này sẽ giảm thiểu tối đa chi phí thức ăn nhưng nó lại cầu kỳ và phức tạp và phụ thuộc vào những nơi cung cấp những phụ gia trên
@@ Cách này phù hợp với chăn nuôi qui mô phải lớn chút chứ nuôi tầm vài trăm đến 1 ngàn con ........????

Mem mới mong các bác chỉ giáo, có ghì sai sót mong các bác " giơ cao đánh ... mạnh" :D

--------

Vì không up đc file nên em up lên media các bác down về tham khảo
http://www.mediafire.com/view/?ntcn4b9pbji5r5h

Last edited:
Chủ thớt cho em hỏi điều này, nó sẽ giúp em quyết định có hay không theo công thức thức ăn của anh.

Trong thành phần thức ăn của chủ thớt đưa ra có món trùng quế. Hiện nay gia đình em và nhiều gia đình khác hay nuôi giống gà mà dân gian gọi là gà Tàu (Ta), giống gà này thả rông thì chất lượng thịt mới ngon và khách hàng luôn yêu cầu chân gà và da phải vàng , đặc biệt là cặp giò, vàng ươm luôn đấy ạ.

Thường thì màu vàng ươm chỉ có khi cho ăn bắp, tầm 1,5 tháng trước khi xuất chuồng. Liệu có nguyên liệu nào thay thế món bắp này, giá rẻ hơn mà vẫn giữ màu cho chân gà không ạ? Món trùn quế có làm "phai lợt" ít nhiều màu sắc con gà không ạ.

Công thức anh đưa ra tính tổng cộng là ~3,6 kg khi thành phẩm, chia ra tầm 3200/kg thức ăn thì quả là lợi hại. Không biết tỷ lệ tiêu tốn thức ăn/kg gà thành phẩm là bao nhiêu và thời gian nuôi từ lúc mới nở tới lúc xuất bán.

Em thì không khoái nuôi lắm nhưng mẹ em cứ khoái nuôi gà, lỗ vẫn nuôi, chưa bao giờ ngừng nuôi. Mà chỗ em ngộ lắm, gà chân không vàng là giá thấp mà còn khó bán kinh khủng. Gà chân vàng và béo mập thì bán khá chạy, nhất là gà mái tầm 1,2 -1,3 kg.

Vài lời ngô nghê mong được các bác chủ thớt và anh chị tư vấn giúp.

Gửi bởi mr_dangnguyen

+ Lúa (1.5 kg; giá 9000 đồng) nấu lên (thành 3kg) ---> 6.000 đ/kg

+ cám to (300 gr ;giá 450 đồng) ---> 1.500 đ/kg

+ trùn quế băm nhuyễn (200 gr; cái này nuôi nên không biết giá)

+ Bcomlex (15gr ; giá 375 đồng) ---> 25.000 đ/kg

+ khoáng (15gr ; giá 488 đồng) ---> 32.000 đ/kg

+ Vitamian A,D³,E ( 15 gr ; giá 480 đồng) ---> 32.000 đ/kg

+ bột gừng, bột tỏi, bột nghệ (15 gr ; 480 đồng) ---> 32.000 đ/kg

Tổng cộng 11.273 đồng
Rất mong toàn thể thành viên ủng hộ nhiệt tình

Vậy là được 2,06 kg thức ăn, giá 11.273 ---> 5.650 đ/kg

@Mr_dangnguyen: bác chỉ nấu lúa, sau đó trộn với các thứ còn lại?

Ơ, hôm nay mới thấy! bác mua ở đâu mà giá thức ăn rẻ vậy!???
Với giá này thì bán 60.000 đ/kg vẫn lời!!!

hiện tại e đang pha trộn bắp+lúa+thức ăn đậm đặc khá thành công.bữa nào rãnh e sẽ viết 1 bài kèm hình ảnh cho bà con tham khảo và chỉ giáo thêm...........thân!!!!

hiện tại e đang pha trộn bắp+lúa+thức ăn đậm đặc khá thành công.bữa nào rãnh e sẽ viết 1 bài kèm hình ảnh cho bà con tham khảo và chỉ giáo thêm...........thân!!!!
Chào phát!..Phát cho mình hỏi lúa này mình nấu lên hay sao vậy..tks....

Các ace có thể cho em 1 bảng tính toán chi tiết khẩu phần ăn( cám công nghiệp) của gà từ 1 ngày tuổi đến 3 tháng tuổi được không? VD: gà từ 1-6 ngày tuổi ăn trung bình mỗi ngày ***gr....
Và cũng cùng câu hỏi như vậy cho công thức của mr_dangnguyen, anh mr_dangnguyen có thể trả lời giúp em được không?

mình ko ở trong hội nuôi gà nhưng cũng vào đây hóng hớt, chờ bạn phattheoct cho cái công thức phối thức ăn cho gà từ 0- 3 tháng. vì bà ngoại sắp giải tán hết đàn nhím của bà nên mình sẽ có khoảng 30m2 chuồng trại để trống. mình đang tìm hiểu về nuôi gà ta để cho bà khi giải tán hết nhím thì chuyển sang nuôi gà. Nhân tiện các bác ở đây chỉ cho em cách cho gà ăn từ khi 0-1 tháng và từ 1 tháng trở lên với ạ. cảm ơn các bác

Các bạn tính nấu thốc lên mà chỉ tính giá thốc thôi nhỉ, không thấy tính tiền ga, củi, than trong đó?

Úp chở bác Phát!

Cho em hỏi, thời gian nuôi gà thả vườn thông thường là bao lâu hả bác?
- Người nói 5 tháng.
- Người nói 105-115 ngày.
- Người nói 12 tuần
-...
Em không biết đâu là lần cả! hic hic

Nhưng mà,
- nếu nuôi quá 4 tháng thì sẽ tốn thức ăn nhiều. Mà khoảng trên 4 tháng thì gà bắt đầu đến tuổi sinh sản phải không các bác?
- em nuôi 3 tháng thì chỉ có khoảng 15% con đạt trên 1,5kg. Vậy là chậm lớn phải không ạ???

Em cho ăn như sau:
0-45: cám hh bao.
45-75: cám đậm đặc trộn.
75-100: cám tự trộn.
>100: cám tự trộn + ngô vỡ tư.
Giá thành cũng khá cao, trung bình >8500/kg thức ăn.

Chào Bác Viktor!

Thời gian nuôi gà thả vườn thông thường từ 3 - 4 tháng( phụ thuộc vào giống gà và thức ăn)
- Người nói 5 tháng. ( ex: Gà bến tre nuôi theo dạng gà đá, cho ăn lúa, hạn chế TACN).
- Người nói 105-115 ngày. ( ex: Gà bến tre cho ăn TACN)
- 100 ngày (ex:Gà MD cho ăn TACN)
- Người nói 12 tuần. ( ex: Gà Tàu Vàng cho ăn TACN)

Chào Bác Viktor!

Thời gian nuôi gà thả vườn thông thường từ 3 - 4 tháng( phụ thuộc vào giống gà và thức ăn)
- Người nói 5 tháng. ( ex: Gà bến tre nuôi theo dạng gà đá, cho ăn lúa, hạn chế TACN).
- Người nói 105-115 ngày. ( ex: Gà bến tre cho ăn TACN)
- 100 ngày (ex:Gà MD cho ăn TACN)
- Người nói 12 tuần. ( ex: Gà Tàu Vàng cho ăn TACN)

Rõ rùi, cám ơn nhattruong!

Tuy nhiên, khi xuất chuồng thì cân nặng trung bình 1 con là mấy kg? Trống / mái??

Các bạn tính nấu thốc lên mà chỉ tính giá thốc thôi nhỉ, không thấy tính tiền ga, củi, than trong đó?

Nếu nuôi vài chục con, nhà có sẵn lá, rơm rạ,..., biogaz thì không tính.
Chứ nuôi vài ngàn, mà phải đi mua mấy thứ đó + thuê nhân công làm thì ... hic hic!

chào a viktor theo những j a trường trả lời cho a e thấy rất đúng đấy....còn a nuôi 3 tháng mà trọng lượng đc 1.5% là bình thường với giống gà bến tre,tại a cũng pha trộn thức ăn nữa chứ ko cho ăn 100% cám công nghiệp....theo e biết nếu cho ăn hoàn toàn cám k thì nó xuất chuồng tầm 3tháng 15 ngày đạt trọng lượng toàn đàn khoàng 1k3......gà e nuôi thì phải 4 tháng tới 4 tháng 15 ngày là xuất hết trọng lượng trung bình khoảng 1k4.e thì thức ăn e toàn tự chế nên để nó tới bao lâu e cũng ko sợ :lol: e cho ăn 1 ngày lúc thúc gà là 1 ngày cho ăn khoảng 8 lần......cho 500 con chi phí thức ăn khoảng 180k......1 lần ăn chỉ <25.....còn tăng trọng thì thôi nó mập nhìn rất giống con gà ăn thức ăn.......ko phải e ích kĩ ko chia sẽ với ae....nhưng cái này là e tự chế nên e chỉ biết nó tăng trọng lương lên thôi chứ chưa biết nó có tác dụng phụ j ko......mong ae thông cảm!!!!!

Back