Chia sẻ cách trồng dâu tây đỏ rực thơm lừng ban công trong nhà phố

• Thread starter thuydung1215
  • Ngày gửi
Chào tất cả các bạn. Mình sống ở Hà nội và là mẹ của 2 nhóc rồi. mình làm kinh doanh tại cửa hàng của gia đình nên cũng có thời gian lọ mọ mày mò trồng rau, trồng hoa ở nhà. một trong những loại cây dễ thương mình trồng nhiều ở trên ban công và sân thượng đó chính là giống dâu tây. Nhiều bạn ngạc nhiên tại sao ở 1 nơi nóng như Hà nội, nhiệt độ mùa hè có khi lên tới 40 độ C như Hà nội mà mình vẫn trồng được loại quả này. thú thật với các bạn để có được vườn dâu treo lủng lẳng trên ban công như bây giờ mình đã mất khoảng 2 năm trồng đi trồng lại đấy
- Đầu tiên, xin nhớ cho rằng dâu tây nguyên thủy của nó là giống cây ôn đới, tại các nước châu Âu nó mọc dại như rừng, cây mẹ đẻ cây con nhảy bụi tùm lum. do đó bản chất sức sống nó rất khỏe. về Việt nam là xứ nhiệt đới gió mùa, khí hậu nóng ẩm, trồng ở Bắc cây có xu hướng ra quả mùa lạnh thôi, mùa nóng không cẩn thân rất cây sẽ dễ tèo. Do vậy từ trước tới giờ ở nước ta chỉ có vùng Đà lạt, Mộc châu là phát triển tốt và năng suất cao. Hiện các bài báo trang mạng có đưa tin giống Nhật, giống Niu di lân trồng được ở vùng nóng. cũng đúng nhưng nhà mình kể cả trồng giống Mỹ , giống Pháp cũng ra trái ầm ầm luôn. Có điều không nên phơi cây 1 mình giữa trời nắng mà nên đặt chậu cây ở dưới lùm cây to, có tán rộng. mùa hè thường là dâu không ra quả mà chỉ đẻ ngó cây con. Một cây mẹ có thể đẻ đến 40 cái ngó cây con nếu nó được chăm sóc tốt. muốn nhân giống dâu, bạn cứ để nó đẻ ngó và vắt cái ngó vào đất, khi nào chỗ ấy bắt rễ chắc chắn , phát triển độc lập rồi mới tiến hành cắt. đừng dại mà cắt lìa luôn cái ngó khỏi cây mẹ khi nó chưa mọc rễ nhé
- Với khí hậu Bắc thì thường mùa đông cây sẽ ra hoa, hoa đậu quả. khi ấy nếu có em nào mà giở chứng đẻ ngó cây con nữa thì bạn thẳng tay cắt phăng ngó nó đi nhé, để cây tập trung nuôi quả. chứ đừng bắt cây mẹ nuôi cả ngó cả quả nó sẽ không nuôi được. trong giai đoạn ra hoa, không nên tưới nước vào nhụy hoa sẽ bị đen hoặc biến dạng phôi quả, quả đậu thường méo mó , rất xấu
- dâu tây trồng chỉ cần để ý bọn rệp sáp và nhện đỏ. bọn này thường bám vào ngọn non, lá non, mặt sau của lá, hút nhựa làm cây cạn dần sự sống. giải pháp đơn giản là bắt tay cho hết, hoặc bạn lấy ít nước rửa bát pha loãng phun 2 lần 1 ngày trong khoảng 2 tuần nó sẽ tự bay đi hết
Mùa trồng dâu tây sắp đến rồi. khoe ít ảnh vườn nhà lên nhé. năm nay thì ngoài dâu tây mình còn trồng thêm giống cà chua thân gỗ nữa nhưng cây mới bé tý thôi.
Mùa trồng dâu tây sắp đến rồi , hãy thử trồng xem bạn nhé. chúc bạn sớm có dâu để ăn và ngắm

Last edited by a moderator:
Xin cải chính một chút: Dâu tây vốn ở nước ôn đới, và trổ bông đơm trái vào mùa hè, chứ không phải mùa đông. Mùa đông thì nó lụi đi, nằm ngủ dưới tuyết. Sau khi tuyết tan, thì nó nảy mầm, mọc to lên, mới trổ bông ra trái được.

Mang dâu tây xuống vùng nhiệt đới, không những nhiệt độ thay đổi, mà thời gian chiếu sáng của mặt trời cũng thay đổi, làm cho mùa trổ bông đơm trái của nó cũng khác đi. Trải qua bao đời, dâu tây có hàng chục giống khác nhau, thích hợp với từng vùng khí hậu khác nhau, thời gian trái chín cũng khác nhau.

Ngoài sự khác nhau về thời gian trái chín, các giống dâu tây còn khác nhau về cỡ trái, dáng trái, màu trái, mùi vị, và năng suất nữa. Ví dụ, giống trái nhỏ, màu đỏ, ruột đỏ, ngọt và thơm, thì giá khá đắt, năng suất thấp. Giống trái bự, ruột trắng, năng suất cao, thì giá rẻ, vì mùi vị kém thơm, kém ngọt.

Bạn nói đúng rồi. cảm ơn bạn.
theo mình quan sát thì dâu tây trồng ở Việt nam với khí hậu phân mùa rõ như miền Bắc thì nó xu hướng hè đẻ ngó, đông ra quả. mình đã trồng các giống Nhật, pháp, mỹ, úc, niudilan. tất cả đều ra quả vào mùa đông hết. cây xanh rì, quả đỏ thẫm rất đẹp. mùa hè cây cứ bàng bạc

Back