Chia sẽ cách úm gà Minh Dư

Chia sẽ cách úm gà

Hôm nay, Tigon Chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.

:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

Last edited by a moderator:
T
7 em trên bao nhiêu em tổng số Viktor.Mình ra đi 6 em trên 800 em.20 ngày tuổi rồi

T
Bác chủ cập nhật tình hình đi!

Gà MD em úm: 10 ngay đầu còn nguyên quân số, sau khi làm vacxin đi lai rai hết 7 em rồi!

Vậy là tốt hay xấu?!!

Kết quả của anh Tuanthaolove05 cũng phần nào trả lời thay Tigon rồi. Viktor không phải lần đầu nuôi gà, anh cứ nuôi và so sánh kết quả với mọi người sẽ hay hơn. Tigon nói, e rằng không khách quan, Viktor nhé!

V
1. Tỷ số: 7/306. Điều muốn nói là nó chỉ die sau khi chích vắc xin!!! Đó là gà MD.
Còn gà GH BT thì die 5/303 sau 2 ngày, không rõ lý do!-_-

2. Nhật ký = ghi chép hàng ngày.
Thế mà cả tuần rồi Tigon không cập nhật???!!! B)

T
Tigon cũng đã có nghe việc gà bị chết sau khi nhỏ hoặc chích Văc - Xin nhưng chưa gặp trường hợp này bao giờ. Lý giải cho việc này là do sốc thuốc hoặc một số con do yếu khi gặp Văc - Xin nhược độc thì không tạo đề kháng kịp và thế là.......:lol:
Cái này Viktor nên vào mục hỏi đấp để được giải đáp thoải đáng nhe!

Còn việc nhật ký! Tigon viết nhật ký để chia sẽ giai đoạn khó nhất trong nuôi gà - Úm gà! Giai đoạn còn lại chắc bà con ai cũng "rành" hết rồi ấy nhỉ?!
Phải dành "đất" để "gieo giống" khác nữa chứ?! Đúng không nè! ^_^

T
Tổng kết đến hôm nay: MD: 8/800 quá ổn cho Gà MD với giá gà giống đấy.Gà MD 25-26 ngày tuổi như hình dưới

L
Tổng kết đến hôm nay: MD: 8/800 quá ổn cho Gà MD với giá gà giống đấy.Gà MD 25-26 ngày tuổi như hình dưới

= giai đoạn úm (20-21 ngày) hao 5% đã là quá chuẩn.

--------

- Tigon à đàn gà trên 40 ngày tuổi nếu có những triệu chứng giống bệnh cầu trùng mà điều trị cầu trùng không khỏi hẳn thì phải chú ý tới bệnh đầu đen hoặc bệnh ký sinh trùng máu ở gà(nếu khu chăn nuôi có nhiều muỗi, rĩn đốt gà, đây là loài vật truyền bệnh ký sinh trùng máu ở gà) đàn gà sẽ giảm ăn rõ rệt.ngoài những thuốc đặc trị bệnh cần tăng cường thuốc giải độc gan thận và hạ sốt dùng nhiều hơn 1 chút.

T
Tigon đang tính sẽ viết bài về bệnh đầu đen đây!
Để vài ngày nữa coi sao, bệnh mới đối với khu vực ĐBSCL nên gặp nhiều khó khăn!
Tigon cảm ơn anh LEBAN nhiều nhé!

T
ơ ơ đọc cái topic này rồi mà vẫn chưa dám tự làm nè, gà bên anh thì mới nở dc 6 con định đem xuống TG nhờ tigon úm dùm dc hok ta keke....

T
Làm sao Tigon dám "Múa rìu qua mắt thợ " đây anh Hưng?:lol:
Tuổi trẻ tài cao ghê nha! Nếu còn ở SG, offline ở AG mong gặp mặt đồng hương một lần nơi ......đất khách coi sao nè?

N
Hôm nay, Tigon "làm liều" lập topic nhỏ chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.
:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

cảm ơn tigon nhé. Mình thấy bây giờ một số bác nuôi gà chỗ mình không dùng bóng tròn để úm nữa mà dùng bóng úm chuyên dùng loại 100w + tự làm thêm chóa đèn bằng nhôm + thêm dimmer chỉnh độ sáng.... chắc hiệu quả hơn thì phải.

T
Cảm ơn thông tin của bạn nhiều! Tigon cũng biết loại bóng đèn tốt nhât hiện nay nên sử dụng trong việc úm gà là đèn hồng ngoại. Nhưng chưa có điều kiện để trang bị thôi. Tạm thời như vậy đã. hi.......hi.........!:lol:
Còn việc làm chụp đèn, Tigon đề cao việc làm đó! Tuy nhiên, do phủ bạt nên nhiệt độ rất cao và nhiệt độ cũng không mất đi nhiều nên......
Cuối, Chúc bạn sớm thành công trong việc sản xuất giống nhé!

T
Up lên lại píc "lâu năm" của Tigon cho mọi người than khảo thêm nha!

R
Thời gian úm phải thay trấu hàng tuần chứ ko dùng BALASA được sao Gon?

N
anh em đầu tư cái bóng 100 W giá 110k 1 cái, đèn ít sáng và có khả năng diệt khuẩn

9
anh em đầu tư cái bóng 100 W giá 110k 1 cái, đèn ít sáng và có khả năng diệt khuẩn

diệt đc h0g hay là bị anh bán bóng đèn lừa rồi, chắc pạn đang nói đèn hồng ngoại rồi.

N
xin cho mình hỏi ? mỗi khi chích tựu huyết trùng lần 1 ( 30 ngày tuổi ) 0.5c thi gà đàng gà ăn rất ít trông 2 ngày . chích 0.25c thi gà ăn ít 1 ngay . ae trong diễn đàng ,ai biết cách khác phụt xin chỉ giúp . cảm ơn rất nhiều .chúc ae ngày càng làm ăn tiếng lên

T
Thời gian úm phải thay trấu hàng tuần chứ ko dùng BALASA được sao Gon?

Tigon chưa sử dụng chế phẩm sinh học bao giờ bạn à, nên không biết kết quả sao nữa.

--------

xin cho mình hỏi ? mỗi khi chích tựu huyết trùng lần 1 ( 30 ngày tuổi ) 0.5c thi gà đàng gà ăn rất ít trông 2 ngày . chích 0.25c thi gà ăn ít 1 ngay . ae trong diễn đàng ,ai biết cách khác phụt xin chỉ giúp . cảm ơn rất nhiều .chúc ae ngày càng làm ăn tiếng lên

Khi làm vắc - xin bạn chỉ nên làm đúng theo liều lượng của nhà sản xuất. Để tránh gà bị stress, nên làm lúc gà khỏe mạnh. Trước va sau khi làm văc - xin cần cho gà uống điện giải, VTM nha.

N
gà của chị quá đẹp nếu tiện chị truyền cho em cái bìa nhe chút chị thành công

D
cái chuồng có vẻ đơn giản quá chị ha....chúc chị thành công......

Back