Chia sẽ cách úm gà Minh Dư

Chia sẽ cách úm gà

Hôm nay, Tigon Chia sẽ cách úm gà của mình cho cả nhà nhé! Tuổi nhỏ, kinh nghiệm chưa nhiều, mong các cô - chú - bác - anh - chị góp ý thêm cho Tigon hoàn thiện hơn.

:lol:

Gà Mới nhập về

Khẩn trương pha chất điện giải +Vitamin tổng hợp + đường Gluco cho gà uống trong 2 giờ .
Sau 1 giờ đồng hồ uống nước, cho gà ăn thức ăn trộn men tiêu hóa:

Nếu trời chưa tối, cho gà uống kháng sinh ngừa tiêu chảy, ecoli, thương hàn bằng Tetracycline hoặc "úm gà vịt". Dùng Kháng sinh liên tục trong 3 ngày để đạt hiệu quả nhất.

Chuồng úm đặc biệt chú ý nhiệt độ: ấm nhưng thoáng khí!

Nhiệt độ quyết định việc úm gà hao hụt nhiều hay ít:5^:

Gà úm chuồng kín nên khí Amoniac rất khó thoát ra ngoài. Vì vậy, lúc gà được 1 tuần tuổi, buổi trưa nắng ấm cần nâng bạt và cho thoáng khí. Những nơi bị ẩm ướt cần dọn sạch và thay trấu mới .

Hình ảnh gà Minh Dư hai tuần tuổi. Vốn rất thích đào bới, trấu mới mê say luôn!:7^:

Hiện gà của Tigon mới 16 ngày tuổi, mong cả nhà góp ý cho Tigon nhé! Thanks!

:9^::9^::9^:

Last edited by a moderator:
T
bầy gà của tigon ngon wa thế này mất nhiều công bắt mối úm lắm ko co`1 thời gian uống cafe lun hixhix

Ai úm mà bắt mồi đâu anh manhtinh?! Có bắt thì bắt anh nào chăm gà cùng chứ hơi đâu bắt mồi. :78:

Nuôi SLL mà làm kiểu đó chắc ăn còn hỏng có thời gian nói chi là uống Cafe. ..ke..ke...Bởi vậy anh manhtinh có

lên ĐL thì Tigon vẫn tiếp Cf anh ngày 3 cữ ngon lành!

--------

cam ơn tigon nhiều . minh nuôi gà tàu chân vàng .( bán chăn thả ) nay được 3 tháng , chân gà thi vàng nhưng thịt gà không vàng . minh cho ăn cám mỹ gần đây thì cho ăn gạo lức nấu + cám bắp +cám gao + đậm đặc .cho mình hỏi? có phải gà được thả đi nhiều thì thịt mới vàng không . cảm ơn

Hỏng có cho ăn cái gì mà thịt vàng hết á! Có lúc nấu, cho nó ăn "nghệ" thì thịt vàng chóe thôi hà!:lol:

Nói chơi thôi, gà đi bộ nhiều thì thịt săn chắc, dai ngon. ^_^ Còn muốn da vàng thì cho ăn bắp đỏ (bắp vàng)

đó, da gà vàng khè hà. Nhưng giống gà nòi đất thì ko cải thiện được mấy đâu nghen!

ngườj ta là k0n gáj mà ông bảo sách bao vào rừng đốn mối về cho gà ăn :)) vãi ôg wá

Há..há...em 9x coi zị mà được nè! Thương ghê! :9^:

--------

cảm ơn chị tigon, mà nếu trong quá trình nuôi mà e cho ăn toàn đđ + bắp thì nhiêu tháng xuất chuồng
còn về lượng thức ăn cho gà ta thả vườn mỗi giai đoạn. chị tư vấn giúp e đi

Nếu cho ăn toàn Đ Đ và bắp thì cũng được, không sao hết á. Hơi mỡ chút thôi. Nếu cung cấp đủ dinh dưỡng và

khoáng chất thì gà xuất chuồng cũng không lâu hơn cho ăn cám công thức là mấy. Cái vụ lượng thức ăn từng

giai đoạn thì Tigon không quan tâm lắm. Chỉ quan tậm tới lúc xuất nó ăn hết bi nhiêu bao rồi ra nhiêu tiền mà trả

cho ngừi ta thôi. Vì có cắt giảm đi được của tụi nó chút nào đâu nè? hi..hi...Em trai lăn tăn chuyện ăn từng giai

đoạn để "liệu cơm gắp mắm " hả?

Bạn ơi, gà thả đi nhiều thì không liên quan gì với thịt vàng hết. Cho gà ăn bắp thì da sẽ vàng thôi.

Anh Nhật Trường nói chính xác nè! :lol:

J
Bạn tigon cho mình hỏi, khí đọc phát sinh khi úm thì mình có thể dùng chất gì đó để hấp phụ được không? Than hoạt tính chẳng hạn!

Ai úm mà bắt mồi đâu anh manhtinh?! Có bắt thì bắt anh nào chăm gà cùng chứ hơi đâu bắt mồi.

Nuôi SLL mà làm kiểu đó chắc ăn còn hỏng có thời gian nói chi là uống Cafe. ..ke..ke...Bởi vậy anh manhtinh có

Kết câu này nè, nhưng chắc chỉ tính với anh nào chịu "BẮt mồi chăm gà" cho TIgon thôi nhỉ
:)))

T
chị tigon ơi. gà em có khoảng chục con nó ỉa phân màu nước pha chút trắng như lòng trắng trứng chiên. Gà vẫn khỏe , chạy nhảy bình thường. vậy có cần can thiệp KS ko chị. em vẫn cho ăn cám trộn men tiêu hóa trường kì

J
chị tigon ơi. gà em có khoảng chục con nó ỉa phân màu nước pha chút trắng như lòng trắng trứng chiên. Gà vẫn khỏe , chạy nhảy bình thường. vậy có cần can thiệp KS ko chị. em vẫn cho ăn cám trộn men tiêu hóa trường kì

Hỏi tigon nhưng nhiều chuyện nhào vô solo tý, keke. Theo mình gà khỏe hay không nếu nghi ngờ thì tách riêng chúng nó ra theo dõi vài ngày nha bạn!

T
ừ. bởi vì nó cũng 10% đàn. mà tách ra thì ko có điều kiện lắm nên khả năng nó sẽ bị chậm so với đàn . hai......

V
gà của tigon đẹp thật nhưng nhìn cái chuồng còn đẹp và quy mô hơn nữa , tết mà thắng lợi cho mình 1 con ăn tết nhé

9
gà của tigon đẹp thật nhưng nhìn cái chuồng còn đẹp và quy mô hơn nữa , tết mà thắng lợi cho mình 1 con ăn tết nhé

gà của chị tig0n là hùi năm rồi đó anh ơi, năm nay chị tig0n không có tái xuất gian hồ, bớt 1 người đỡ đc l0n gạo

gà của chị tig0n là hùi năm rồi đó anh ơi, năm nay chị tig0n không có tái xuất gian hồ, bớt 1 người đỡ đc l0n gạo
Kaka, đúng zay, e ở miền trung năm nay bão, huy vong có gà bán tết, chắc năm nay giá cao, chũng bị ép giá thương lái thôi

T
Bạn tigon cho mình hỏi, khí đọc phát sinh khi úm thì mình có thể dùng chất gì đó để hấp phụ được không? Than hoạt tính chẳng hạn!

Ái chà, cái này khó nghen. Tigon chưa biết than hoạt tính là cái chi chi hết á. Khí Amoniac là do chuồng bí quá và bị dơ, nếu vệ sinh sạch sẽ thì xong ngay thôi mà.

--------

Ai úm mà bắt mồi đâu anh manhtinh?! Có bắt thì bắt anh nào chăm gà cùng chứ hơi đâu bắt mồi.

Kết câu này nè, nhưng chắc chỉ tính với anh nào chịu "BẮt mồi chăm gà" cho TIgon thôi nhỉ
:)))

Đã nói Tigon úm gà hỏng có bắt mồi mà lị, cứ hỏi linh tinh đi đâu không hà. Phạt thẻ vàng nghe chưa? :98:

--------

Trường hợp này trộn men là đúng rồi. Nhưng chị chỉ trộn vài ngày rồi lại nghĩ. Không có "Trường kỳ kháng chiến"

thế đâu. Thuốc bổ thì vẫn là thuốc. Em trộn liên tục thì ko phát huy hết tác dụng của nó. Mem vi sinh trong

ruột cũng chỉ phụ thuộc vào việc em cung cấp thôi thì không tốt. Bổ sung thôi em nhé!

--------

Tigon đang hết sức đeo cái hội này đặng kiếm con gà cúng Tết đây anh vu_tuan! :lol:

J
Than hoạt tính là than có thể hấp phụ khí độc đó Tigon, nhưng mình chưa thử. hihi

N
cho minh hoi ? ga 2 tháng tuổi mới cho ăn đâm đặc được ha ? khi cho gà ăn đậm đặc thi trộn với cám bấp hay la bấp nấu chính , hay là cơm . liều lượng trộn ra sao . cảm ơn

T
cho minh hoi ? ga 2 tháng tuổi mới cho ăn đâm đặc được ha ? khi cho gà ăn đậm đặc thi trộn với cám bấp hay la bấp nấu chính , hay là cơm . liều lượng trộn ra sao . cảm ơn

bạn cộng trừ nhân chia ra . Ví dụ bạn trộn đ đ + bắp + cơm thì chia ra xem độ đạm là nhiu % / 1kg thức ăn. thông thường gà 2th là 15 17 % gì đó . đừng trộn nhiều bắp nó tốn kém mà gà nhiều mỡ. bắp để gần xuất 2 tuần rồi hãy trộn . đấy là theo mình thôi

T
Tốt nhất là cứ chăm dọn chuồng thì sẽ không có khí độc bạn à

Connhen nói đúng rồi đó :10^:

Bạn "lật" lại những trang trước đó, có trình làng rồi hén!

N
ái chà chà ? mới học có lớp 5 đã nghĩ . chính tả viết còn sai lung tung .làm sao biết được độ đậm huhuhu , chắc phải lên núi học võ thêm vài năm nữa mới biết cộng công thức đậm đặc , có sức người sỏi đá cũng thành cơm

S
ái chà chà ? mới học có lớp 5 đã nghĩ . chính tả viết còn sai lung tung .làm sao biết được độ đậm huhuhu , chắc phải lên núi học võ thêm vài năm nữa mới biết cộng công thức đậm đặc , có sức người sỏi đá cũng thành cơm

pó tay . ví dụ nè !
cám đậm đặc 40% đạm
cám y ( cám gạo ) 13% đạm
bắp 9% đạm
bây giờ muốn tạo ra hỗn hợp 3 thứ trên có độ đạm 17 % ,
công thức đơn giản nhất nè !
= {(9%*số kg cám y)+(13%*số kg cám ĐĐ)+(40%* số kg bắp )}/(kg cám+kg cám DD+kg bắp )
số kg bác thay đổi tùy thích , muốn cho ăn cái nào nhìu thì tăng lên miễn sao kết quả = 17% thôi , pác bít sài Excel thì khỏe,ko thì ngồi bấm từ từ cũng ra.
45kg cám, 35kg bắp, 20kg ĐĐ--> hốn hợp 17% đạm
muốn 19 % thì giảm bắp xuống . trộn 15kg bắp thôi,
À cơm phơi khô rồi ngâm nước nóng thì có mấy % đạm vậy TienChip :9^:

pó tay . ví dụ nè !
cám đậm đặc 40% đạm
bắp 9% đạm
= {(9%*số kg cám y)+(13%*số kg cám ĐĐ)+(40%* số kg bắp )}/(kg cám+kg cám DD+kg bắp )
số kg bác thay đổi tùy thích , muốn cho ăn cái nào nhìu thì tăng lên miễn sao kết quả = 17% thôi , pác bít sài Excel thì khỏe,ko thì ngồi bấm từ từ cũng ra.

what? cám gạo 13% đạm, bác có nhầm ko vậy, cho e cái nguồn đi

J
pó tay . ví dụ nè !
cám đậm đặc 40% đạm
bắp 9% đạm

Kết quả ra đúng mà hình như công thức không đúng bạn ơi!
Với hàm lượng bạn ví dụ thì công thức như vầy nà:
(số kg cám ĐĐx 40% + kg cám gạo x 13% + kg cám bắp x 9%)/ Tổng 3 thằng này

Dựa vào kết quả của ban, mình thay vào công thức của bạn là như vầy: (9%x45+13%x20+40%x35)/(45+35+20) = 20.65% đạm
Còn thay vào công thức của mình là: (40%x20+13%45+9%x35)/(20+45+35) = 17% đạm
Góp ý nhỏ mong bạn xem lại.

Back