Thảo luận chia sẽ kinh nghiệm ấp trứng gà.

• Thread starter phong_gatremi_q6
  • Ngày gửi
sau nhiều lần ấp bị thất bại ( với tỉ lệ khoảng 60>70 % trứng gà nở gà thường bị sát khẻ mỏ rồi chết hoặc chết luôn trong trứng). mình rút ra đc 1 số kinh nghiệm có thể coi là xương máu và đã test thử cho những lần sau và kết quá thật bất ngờ với tỉ lệ 100% trứng có cổ là sẽ nở ra đc gà con k bị sát trong trứng. rất vui mừng với 3 lần kết quả như nhau nên hôm nay muốn chia sẽ cho ae mới chơi có chút kiến thức để làm vốn và có đc những mẻ trứng gà ấp thành công nhất. cách làm rất đơn giản nhưng phải nói là quyết định thành công 100%.

mình chỉ tập trung vào vấn đề chính thôi để xử lý làm sao gà nở 100% ( mà k bị sát dù chỉ 1 trứng ) còn những vần đề phụ thì các bạn cũng làm bình thường như trước giờ thôi.
nói sơ quá 1 tí : cài đặt máy ấp ở nhiệt độ trên 37> dưới 38 độ là ok (mình đang nói ấp gà tre nha ) từ ngày mới bỏ trứng vào máy ấp khi ấp đc 5 ngày lấy đèn soi trứng nào có cồ thì ấp tiếp trứng k cồ hoặc cồ yếu ( cồ yếu ấp thêm nhiều ngày nữa phôi có thể chết, cái này mình đã test ) lấy ra ngoài. tiếp tục ấp 5 ngày nữa lấy đèn soi phôi phát triển tốt k, trứng nào chết phôi thì lấy ra tiếp, tiếp tục ấp đến ngày 17 thì soi thêm 1 lần nữa để kiểm tra 1 lần nữa để xác định lại trứng có phát triển tốt k?

nói tóm lại từ ngày 5: soi 1 lần, ngày 10 soi 1 lần, 17 soi 1 lần nữa, xong k cần soi nữa vì lúc này trứng nếu phát triển tốt sẽ chắc chắn nở.mỗi ngày cách 2 tiếng đảo trứng 1 lần ngày khoảng 7>8 lần là ok. ai có máy đảo tự động thì khỏi lo vụ này....ở đây minh xử dụng thùng xốp 50x70 đảo tay vì tối đa thùng ấp đc 120 trứng, 3 ngày vào trứng 1 lần thì 4 kỳ là đầy máy ( có trứng mới cho vào máy có trứng ấp đc vài ngày có trứng ấp khoảng chục ngày có trứng trên chục ngày nên k thể xử dụng đảo tự động đc ).

bây giờ bắt đầu xử lí để trứng nở 100%.

ngày ấp thứ 17 : sáng sớm ngủ dậy đảo trứng 1 lần lúc 8h sáng tắt máy mở nắp xả nhiệt 15 phút xong đậy lại cho máy ấp chạy tiếp. đến 11h đảo trứng 1 lần nữa rồi lại mở xả nhiệt 15p lần này lấy 1 thau nước nhỏ cho trứng vào lội từ 1>2 phút rồi lấy ra sau đó cho vào máy đậy lại và cho máy chạy tiếp. đến 14h lại làm tiếp 1 lần nữa rồi 17h 1 lần nữa rồi 20h làm 1 lần tương tự như những lần trước.

nói tóm lại trong ngày 17 đảo trứng 5 lần sau mỗi lần đảo trứng mở nắp máy cho xả nhiệt 15p sau đó đậy lại và cho máy tiếp tục chạy. vào lần xả nhiệt lúc 11h thì sau khi xã 15p múc 1 thau nước sạch cho trứng vào lội khoảng 1>2 phút rồi lấy ra cho vào máy ấp tiếp nhé.

ngày ấp thứ 18 : tương tự như ngày 17 nhưng có 1 chút khác biệt là nhiều người nói nếu trứng ấp 18 ngày rồi k cần đảo nhưng theo riêng mình đã test và đã thành công nên ngày 18 vẫn đảo trứng nhưng khoảng 3 lần 1 ngày là ok ít hơn ngày 17 2 lần cụ thể là đảo lúc : 8h rồi 14h rồi 20h. cũng cho trứng lội nước 1 đến 2 phút lúc 11h nha.

ngày thứ 19: vào ngày này thì k cần đảo trứng nữa nhưng cần phải xả nhiệt 5 lần 1 ngày cụ thể là thay vì như ngày 17, 18 đảo trứng xong rồi tắt máy xả nhiệt thì ngày 19 ta chỉ tắt máy mở nắm xả nhiệt trong lò ấp mà k động gì tới trứng nhé. trưa khoảng 11h>12h thì cho trứng lội như 2 ngày trên nhưng hôm nay đôi khi có trứng đã khẻ mỏ thì k cho trứng đó lội có thể làm ngộp gà trong trứng, trứng nào chưa khẻ cho lội bình thường. 1>2 phút lấy ra cho vào máy và tiếp tục ấp nha. có thể trưa ngày 19 cho đến hết ngày 20 thì trứng bắt đầu khẻ mỏ và nở hết nên nếu ae làm đúng theo như mình đã nói như trên bảo đảm trứng nào cũng sẽ nở hết.

về độ ẩm nói chung k quan tâm nhiều. mình đang ấp bằng thùng xốp 50x70 chỉ cần bỏ vào đó 2 hủ nước ( hộp nhựa đựng cơm ) 1 hủ để dưới khai trứng 1 hủ để ngay cái quạt là ok.
về việc canh nhiệt sao cho trên 37 và dưới 38 độ thì ae nên ra tiệm thuốc tây mua cây đo nhiệt kế bằng thủy ngân tầm 10>12k thôi.đặt vào máy để đo sẽ rất chính xác rồi chỉnh bộ điều khiển ( ở đây mình xài fox1004 ) lại cho khớp là ok.

chỉ đơn giản vậy thôi nhưng cho kết quả thật bất ngờ mình đã test và đã thành công nên chia sẽ cho ae. chúc ae thành công !!!

thân ái chào đoàn kết.

PS : xin close topic và no more comment vì có 1 số ae cho là k phù hợp.

thanks all !!!

File đính kèm

97.4 KB · Lượt xem: 1.387
    105.2 KB · Lượt xem: 119
Last edited by a moderator:
Rất hay và bổ íc . Cảm ơn bác đax chia sẻ.mong bài của bác nhiều hơn để cho ae học hỏi

Công phu quá, tôi có máy 100 trứng tự động mà còn lười mở máy để lấy trứng ngày 18 xuống, có khi nó nở trên khay rồi rớt xuống mà vẫn khoẻ như "trâu"

Công phu quá, tôi có máy 100 trứng tự động mà còn lười mở máy để lấy trứng ngày 18 xuống, có khi nó nở trên khay rồi rớt xuống mà vẫn khoẻ như "trâu"

thanks ae, lúc trước cũng lười lắm nhưng tỉ lệ nở thấp gà con nở ra k đc rồi chết thấy tội và lãng phí quá nên cố gắng cho những lần sau tốt hơn, thà mình cực nhưng đc cái kết quả như ý thì cũng vui.

nhìn máy ấp của bạn, nếu đám trứng gần bóng đèn mà đảo trứng ko đều, thì đám đó chết phôi hoặc gà bị sát là cái chắc, vì con cảm biến để nguợc đầu này, thì đầu đối diện gần bóng đèn nhiệt độ ít nhất chenh lệch 1 độ, càng gần thì càng nóng.

Mình thì có chiêu khác: minh chi soi trung khi ap đc 4 ngay va lan 2 vao luc 17-18 ngay. Sau khi chuyen xuong khay no, mình dùng 1 khăn ướt phủ lên mặt trưng và xoa đều. Trung no it bi sat, ap dung cho ai ap nhieu, chu cho trung lội nuoc rat mat thoi gian. Minh online bang dt nen kho bo dau ae thong cam nhe.

mình thì thấy cách làm này chưa thực sự hiệu quả đâu. Có thể với sl trứng nhỏ thì ok, chứ với số trứng lớn thì những điều a nói bên trên chắc là ko được đúng cho lắm. Vài lời góp ý, bạn đừng giận!!!!

sau nhiều lần ấp bị thất bại ( với tỉ lệ khoảng 60>70 % trứng gà nở gà thường bị sát khẻ mỏ rồi chết hoặc chết luôn trong trứng). mình rút ra đc 1 số kinh nghiệm có thể coi là xương máu và đã test thử cho những lần sau và kết quá thật bất ngờ với tỉ lệ 100% trứng có cổ là sẽ nở ra đc gà con k bị sát trong trứng. rất vui mừng với 3 lần kết quả như nhau nên hôm nay muốn chia sẽ cho ae mới chơi có chút kiến thức để làm vốn và có đc những mẻ trứng gà ấp thành công nhất. cách làm rất đơn giản nhưng phải nói là quyết định thành công 100%.

mình chỉ tập trung vào vấn đề chính thôi để xử lý làm sao gà nở 100% ( mà k bị sát dù chỉ 1 trứng ) còn những vần đề phụ thì các bạn cũng làm bình thường như trước giờ thôi.
nói sơ quá 1 tí : cài đặt máy ấp ở nhiệt độ trên 37> dưới 38 độ là ok (mình đang nói ấp gà tre nha ) từ ngày mới bỏ trứng vào máy ấp khi ấp đc 5 ngày lấy đèn soi trứng nào có cồ thì ấp tiếp trứng k cồ hoặc cồ yếu ( cồ yếu ấp thêm nhiều ngày nữa phôi có thể chết, cái này mình đã test ) lấy ra ngoài. tiếp tục ấp 5 ngày nữa lấy đèn soi phôi phát triển tốt k, trứng nào chết phôi thì lấy ra tiếp, tiếp tục ấp đến ngày 17 thì soi thêm 1 lần nữa để kiểm tra 1 lần nữa để xác định lại trứng có phát triển tốt k?

nói tóm lại từ ngày 5: soi 1 lần, ngày 10 soi 1 lần, 17 soi 1 lần nữa, xong k cần soi nữa vì lúc này trứng nếu phát triển tốt sẽ chắc chắn nở.mỗi ngày cách 2 tiếng đảo trứng 1 lần ngày khoảng 7>8 lần là ok. ai có máy đảo tự động thì khỏi lo vụ này....

bây giờ bắt đầu xử lí để trứng nở 100%.

ngày ấp thứ 17 : sáng sớm ngủ dậy đảo trứng 1 lần lúc 8h sáng tắt máy mở nắp xả nhiệt 15 phút xong đậy lại cho máy ấp chạy tiếp. đến 11h đảo trứng 1 lần nữa rồi lại mở xả nhiệt 15p lần này lấy 1 thau nước nhỏ cho trứng vào lội từ 1>2 phút rồi lấy ra sau đó cho vào máy đậy lại và cho máy chạy tiếp. đến 14h lại làm tiếp 1 lần nữa rồi 17h 1 lần nữa rồi 20h làm 1 lần tương tự như những lần trước.

nói tóm lại trong ngày 17 đảo trứng 5 lần sau mỗi lần đảo trứng mở nắp máy cho xả nhiệt 15p sau đó đậy lại và cho máy tiếp tục chạy. vào lần xả nhiệt lúc 11h thì sau khi xã 15p múc 1 thau nước sạch cho trứng vào lội khoảng 1>2 phút rồi lấy ra cho vào máy ấp tiếp nhé.

ngày ấp thứ 18 : tương tự như ngày 17 nhưng có 1 chút khác biệt là nhiều người nói nếu trứng ấp 18 ngày rồi k cần đảo nhưng theo riêng mình đã test và đã thành công nên ngày 18 vẫn đảo trứng nhưng khoảng 3 lần 1 ngày là ok ít hơn ngày 17 2 lần cụ thể là đảo lúc : 8h rồi 14h rồi 20h. cũng cho trứng lội nước 1 đến 2 phút lúc 11h nha.

ngày thứ 19: vào ngày này thì k cần đảo trứng nữa nhưng cần phải xả nhiệt 5 lần 1 ngày cụ thể là thay vì như ngày 17, 18 đảo trứng xong rồi tắt máy xả nhiệt thì ngày 19 ta chỉ tắt máy mở nắm xả nhiệt trong lò ấp mà k động gì tới trứng nhé. trưa khoảng 11h>12h thì cho trứng lội như 2 ngày trên nhưng hôm nay đôi khi có trứng đã khẻ mỏ thì k cho trứng đó lội có thể làm ngộp gà trong trứng, trứng nào chưa khẻ cho lội bình thường. 1>2 phút lấy ra cho vào máy và tiếp tục ấp nha. có thể trưa ngày 19 cho đến hết ngày 20 thì trứng bắt đầu khẻ mỏ và nở hết nên nếu ae làm đúng theo như mình đã nói như trên bảo đảm trứng nào cũng sẽ nở hết.

về độ ẩm nói chung k quan tâm nhiều. mình đang ấp bằng thùng xốp 50x70 chỉ cần bỏ vào đó 2 hủ nước ( hộp nhựa đựng cơm ) 1 hủ để dưới khai trứng 1 hủ để ngay cái quạt là ok.
về việc canh nhiệt sao cho trên 37 và dưới 38 độ thì ae nên ra tiệm thuốc tây mua cây đo nhiệt kế bằng thủy ngân tầm 10>12k thôi.đặt vào máy để đo sẽ rất chính xác rồi chỉnh bộ điều khiển ( ở đây mình xài fox1004 ) lại cho khớp là ok.

chỉ đơn giản vậy thôi nhưng cho kết quả thật bất ngờ ae cứ yên tâm mà thử nghiệm nhé mình đã test và đã thành công nên mới chia sẽ cho ae. chúc ae thành công !!!

thân ái chào đoàn kết.

Vai tam hinh ae tham khao, nhin k dep lam nhung hieu qua lam nha. Xem file đính kèm 4458Xem file đính kèm 4459
tặng bạn 1 like

mình thì thấy cách làm này chưa thực sự hiệu quả đâu. Có thể với sl trứng nhỏ thì ok, chứ với số trứng lớn thì những điều a nói bên trên chắc là ko được đúng cho lắm. Vài lời góp ý, bạn đừng giận!!!!

thanks bạn... mỗi người đều có 1 cách làm riêng quan trọng là kết quả thế nào thôi ? hiệu quả hay k thì mình mới là người biết chính xác nhất, chỉ chia sẽ ae kết quả mình đạt đc còn với số lượng trứng lớn thì ngta có cách làm khác nhé bạn, mình đã chia sẽ là ấp bằng thùng xốp 50x70 rồi. Có trại gà nào ấp trứng gà mà ấp bằng thùng xốp k? có chắc để từ nhà bếp ra đến cửa ngõ cũng k hết đc. ở nhà có ông cậu làm trại gà 1 máy ấp tối đa 6k trứng ( 6000 ngàn trứng ) ổng có 4 máy như vậy hỏi thử nếu cho lội từng trứng chắc 5h đến 6h chiều chưa chắc đã hết trứng. hôm nào post vài pic lên cho ae xem tham khảo trại gà của ông, long thượng cần giuộc long an.
nhìn máy ấp của bạn, nếu đám trứng gần bóng đèn mà đảo trứng ko đều, thì đám đó chết phôi hoặc gà bị sát là cái chắc, vì con cảm biến để nguợc đầu này, thì đầu đối diện gần bóng đèn nhiệt độ ít nhất chenh lệch 1 độ, càng gần thì càng nóng.

lúc trước để 4 bóng 5w nhiệt 4 góc là đều nhau nhưng thấy phí ( thùng ấp 50x70 ) nên lấy ra 2 bóng để nhiệt kế trong thùng và canh chinh cor trong fox 1004 trùng với nhau. rồi đặt nhiệt kế lại 4 góc chênh nhau 0,2 ( trứng phía trên bóng là 37,5 phía trên góc k có bóng là 37,2 > 37,3 ) theo mình thì trên 37 là ok. máy này là máy ấp cho trứng sắp nở mình k động tới trứng nữa còn 2 cái để ấp trứng mới bỏ vào và trên chục ngày. 2 máy kia thì 4 bóng 5w 4 góc nhiệt độ đều tất cả chỉ việc chỉnh cor cho trùng với nhiệt kế đo đc là ok.

Cuối tháng làm lò 10k trứng 1m.1m1.1m5 cho bạn xem. Dùng 6 quạt 12v và 1 bóng 60w. Mình k làm khay kịp nên để cái khung cho nghiền ngẫm. Kích thước lò lớn, mặt thoáng lớn mới nên nghĩ tới vật liệu cách nhiệt tốt hơn. Xốp lót là ok rồi. Nghĩ kĩ lắm r, tại anh hàn lâu năm bận mà k thuê ng khác vì còn dây ghế tạ chưa xong.

Cuối tháng làm lò 10k trứng 1m.1m1.1m5 cho bạn xem. Dùng 6 quạt 12v và 1 bóng 60w. Mình k làm khay kịp nên để cái khung cho nghiền ngẫm. Kích thước lò lớn, mặt thoáng lớn mới nên nghĩ tới vật liệu cách nhiệt tốt hơn. Xốp lót là ok rồi. Nghĩ kĩ lắm r, tại anh hàn lâu năm bận mà k thuê ng khác vì còn dây ghế tạ chưa xong.

ngang 1m rộng 1m1 cao 1,5m ấp 10k trứng ( 10.000 trứng ). bạn ấp trứng gà gì ? 1 khai bạn ấp bao nhiêu trứng 500 trứng k ? 1,5m bạn làm đc bao nhiêu khai vậy 20 khai k ? ấp 10k trứng mà chỉ dùng 1 bóng 60w thôi ??? làm xong úp hình ae tham khảo nhé.

Vịt ngan, gà được nhiều hơn. Thể tích chiếm của quả là 4.8cmx4.8cmx6cm, lò 150cmx110cmx100cm. Chia thử là ra. K phải đảo trứng nên ấp được. Được 30 khay.

Mình chưa thấy ai ấp mà không cần đảo trứng cả, ít thì 3,4 lần, nhiều thì 11,12 lần trên ngày. nếu ấp mà k cần đảo trứng thì tiết kiệm đc rất nhiều thời gian và tiền bạc.

Vịt ngan, gà được nhiều hơn. Thể tích chiếm của quả là 4.8cmx4.8cmx6cm, lò 150cmx110cmx100cm. Chia thử là ra. K phải đảo trứng nên ấp được. Được 30 khay.

bác tính thử giùm em có phải như thế này k : 4,8cm x 30 trứng ( 30 khai đựng 30 trứng ) = 144 cm ( tương đương 1,44m ) chỉ tính thể tích trứng thôi nhé chưa tính khai, máy của bác 1,5m thì còn dư ra 56 cm lấy 56 / 30 = 0,18 cm.

nói tóm lại thể tích chỉ thể tích trứng cho 30 khai là 144cm khoảng cách mỗi khai là 0,18 cm chưa tính khai trứng, nếu có khai trứng nữa thì diễn tích mỗi khai cách nhau còn bao nhiêu bác nhỉ??? ấp mà k đảo trứng chỉ sử dụng 1 bóng 60w để làm nóng lò 1,1m x 1 m x 1,5 m thì thật k tưởng. k biết mất bao lâu thì 1 bóng đèn có thể làm nóng lò đc bác nhỉ ?
máy của cậu mình là đóng 2 cây nẹp phía trên 1 cây phía dưới 1 cây của khai trứng đảo trứng là kéo khai trứng ra để đảo mỗi khai cách nhau 3cm, còn bác ấp 20 ngày k đảo trứng đúng là sáng kiến mới đó. khi nào xong máy ấp đc lứa nào tỉ lệ nở bao nhiêu post vài pic ae tham khảo xem vui bác. nghe bác nói mà mình háo hức chờ kết quả quá ấp mà k đảo thì đỡ tốn biết bao nhiêu.
bác cứ làm xong thì post lên ae xem dễ học hỏi hơn...

Back