Thảo luận Chia sẻ kinh nghiệm ấp trứng gà.

• Thread starter hoidoan
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Mình vừa tự chế 1 cái thùng ấp trứng gà, và mình bắt đầu ấp thử 70 trứng. Sau 7 ngày soi trứng thì loại bỏ khoảng 5 trứng không có trống, nhưng sau ngày thứ 10 trở đi, mình soi trứng lại lần nữa thì phát hiện trứng không phát triển( có thể do chết phôi, khi soi thấy bên trong trứng thấy 1 đường mạch máu to và sẫm) và chỉ còn lại khoảng 10 trứng thì phôi phát triển tốt thôi, nhưng không biết sau 21 ngày có nở được không. Pác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho mình học hỏi với. Ấp trứng kiểu này ăn trứng chết lun, hihih....
P/s: Nhiệt độ thùng ấp 37,1- 37,3, độ ẩm khoảng 50 - 60%, đảo trứng bằng tay( 3 lần/ngày).

Co thể do trứng để quá lâu đo ban.thương thi 4 ngay soi trưng se bit trung k trống.chêt phôi thi phai trên 10ngay

Theo mình biết là thân nhiệt của gà mẹ là 40 đến 41 độ c , bạn duy trì nhiệt độ ấp như vậy là thấp rồi . Trời SG đang 38 độ mà gà hoặc chim còn đang ấp cả ngày , độ ẩm thì mình k nói , vì thấy gia cầm thường ưa nhiệt độ cao và độ ẩm để ấp trứng cũng cao , chắc chắn cao hơn 60 % bạn ạ.
Nếu ấp tay thì cũng phải đc 40 độ , chứ thấp quá phôi k phát triển đc

Cảm ơn các pác,
Mong các pác chỉ giáo thêm, để cho em thêm chút kinh nghiệm để ấp thêm lứa khác.
Pác đã ấp trứng gà rồi cho em biết rõ thêm về nhiệt độ, độ ẩm, và những điều lưu ý khi ấp trứng gà bằng máy ấp trứng.
P/S: Không muốn ăn thêm trứng nữa đâu nha các pác.......hihi

Cảm ơn các pác,
Mong các pác chỉ giáo thêm, để cho em thêm chút kinh nghiệm để ấp thêm lứa khác.
Pác đã ấp trứng gà rồi cho em biết rõ thêm về nhiệt độ, độ ẩm, và những điều lưu ý khi ấp trứng gà bằng máy ấp trứng.
P/S: Không muốn ăn thêm trứng nữa đâu nha các pác.......hihi
Mình ko nuôi gà với mô hình lớn. Nhưng có ít tân châu nuôi cảnh. Cũng ấp thùng xốp. Theo kinh nghiệm của mình. Thì như sau

Trứng gà phát triển tốt nhất trong dải nhiệt từ 37.2 độ C đến 37.8 độ C. Nhiệt nhỏ hơn thì phôi phát triển chậm và ko khỏe. Nhiệt cao hơn thì phôi chết.

Trong 7 ngày đầu nên để nhiệt cao để phôi phát triển mạnh 7 ngày sau để nhiệt ở mức TB của dải nhiệt. 7 ngày sau nữa để dải nhiệt cao để phôi phát triển mạnh vì thời điểm này trứng trao đổi chất rất mạnh.

Độ ẩm nên để ở dải 60 đến 70 %

Ngoài ra bạn tham khảo thêm bài viết trên diễn đàn. Có chỉ cách và kinh nghiệm ấp ra trống mái theo ý muốn.

Mà ko biết máy ấp của bạn có dùng cảm biến nhiệt không. Vì minnf đi làm nên chế máy theo phương pháp. Bỏ trứng vào. Bắt gà con ra. Gồm cảm biến nhiệt để nhiệt luôn duy trì ở mức 37.5 độ C. Cảm biến độ ẩm để độ ẩm luôn ở mức 65% đảo trứng tự động vì ko có thời gian đảo tay. Các khay đảo là các modul riêng biệt để có thể ấp đa kỳ mà ko ảnh hưởng đến khay khác. Bạn alo mình có thể tư vấn giúp. 0942553558 mình tên Tùng. Sn 83

Thân.

Last edited by a moderator:
theo mình bạn nên để nhiệt độ trung bình tầm 37.4 đến 37.5 là ok trứng phát triển đều , có thời gian thì nên chế 1 cái khay đảo trứng để đỡ phải mất công đảo trứng và phòng khi quên đảo :D

Back