CHIA SẺ KINH NGHIỆM DIỆT CHUỘT

Chào mọi người, do nhà mình ở ruộng ở rẫy nên chuột cứ vào nhà phá vô tư, hết gà con đến thóc, bắp, cám,...nó còn đào bới lung tung và sợ nhất là truyền bệnh cho người.
Nhà lại nuôi chó mà chó này lại kỵ với mèo hễ cứ có con mèo nào lại gần nhà là coi như con mèo đó đi tông nên chuột càng hoành hành, 2 con chó nhà mình nuôi đã 5-6 năm nên thương lắm không xử lí nó được.
Mấy ngày trước cũng mua bẫy về bẫy, chỉ được 4-5 con chuột mắc bẫy là nó khôn liền không bắt được nó nữa.
Nay mình muốn nhờ mọi người chỉ giúp, mong mọi người chỉ giúp nhiệt tình .
Cám ơn mọi người đã đọc.

Bạn ơi! Nó đi ngang vài lần rồi nó biết nó có bị nhờn không bạn?
sao lờn bạn, nó chỉ đi qua vô tinh giẫm lên thôi chứ có mồi mè gì đâu, nếu bạn đặt mồi theo bản năng tự nhiên nó sẽ cảnh giác ngay. ta đặt bẫy cũng phải hiểu được tập tính của chuột thường đi theo 1 đường mòn nhất định và thường đi sát vào các bức tường hay bở rào. khi đặt bẫy phải để bẫy theo hướng vương góc với đường đi ( 90 độ) và phía ngoài nên chặn 1 tấm gỗ hay gạch đê trừ 1 lối đi cho em nó thế là xong

Chuột vốn là loài tinh ranh. Nó thấy anh em nó chết chỗ đó thế nào nó cũng đề phòng. Mình có cách gì thêm để nó vẫn dính bẫy ko bạn?

Bình thường không có chuột.nhưng hồi tối này mưa lớn không biết chuột ở đâu xông vào cắn hết 8 con gà con 1 con gà giò chết queo .
Nản hết sức
.

Chuột vốn là loài tinh ranh. Nó thấy anh em nó chết chỗ đó thế nào nó cũng đề phòng. Mình có cách gì thêm để nó vẫn dính bẫy ko bạn?
mình chặn hết đường đi chỉ trừ 1 chỗ cho nó đi như vậy nó ko đi vào mới lạ. mình trước kia nhiều chuột lắm giờ lâu lâu mới bẫy được con coi như ko đáng lo ngại về nạn chuột nữa

Trước mình hay bị chuột cống lang vô chuồng ăn gà con, có đêm mưa gió nó vào ăn cả ổ 7 con gà 1 tuần tuổi ( chỉ móc mắt và móc ruột kéo vô góc chuồng ăn ), sau ăn quen đêm nào cũng vô ăn gà. Sau khi áp dụng các chiêu mọi ng chỉ, mình xin chia sẻ 1 cách hiệu quả để diệt được hết chuột:
_ mua 1/2kg ốc bưu + 1 gói thuốc chuột dạng bột , pha thuốc chuột với 1 ít nước rồi dùng bơm tiêm vào con ốc ( dùng dao gõ 1 lỗ nhỏ trên vỏ ốc rồi bơm thuốc vào ), đặt những con ốc này vào hang hay những nơi chuột hay chạy qua.
_ mua vài gói thuốc chuột ( loại hạt lúa tẩm thuốc màu xanh, vàng. ..) bỏ vào vỏ dừa (hay chai nước suối, lon bia cắt từ đáy lên 3 hay 4cm để làm đồ đựng ) đặt ở nơi chuột thường qua lại

Do chuột vườn mình ban ngày hay ở trong khu chứa củi nên mình đặt ốc và lúa tẩm thuốc ở đây. Bạn nên che chắn can thận tránh để gà ăn hay em bé bốc phải. Do thuốc có mùi thơm dẫn dụ nên chuột sẽ tự tìm tới ăn, bạn để ý thấy chuột ăn hết thì châm thêm vào, khi nào nó kg ăn nữa là ok.

Song song đó buổi tối bạn mua 5000d khí đá rải xung quanh chân chuồng ( chỗ mà chuột hay chạy vào ), chuột nghe mùi sẽ kg dám vào mà đi chỗ khác tìm thức ăn, lúc đó nó sẽ đi tìm ốc và thuốc lúa hihi....

Chuột vườn mình sắp thành tinh mà sau 1 tuần áp dụng cách này thì chết sạch. Hy vọng giúp được bạn.

Last edited by a moderator:
đối với chuột hoang mình xin nói thêm 1 câu : đặt bẫy xong , móc sình ( bùn ) phủ kín cái bẫy hoặc xung qunh cái bẫy , nó nghe mùi sình mới sẽ tự mò đến ăn , mồi càng giống thiên nhiên càng tốt là dc

đối với chuột hoang mình xin nói thêm 1 câu : đặt bẫy xong , móc sình ( bùn ) phủ kín cái bẫy hoặc xung qunh cái bẫy , nó nghe mùi sình mới sẽ tự mò đến ăn , mồi càng giống thiên nhiên càng tốt là dc
Kinh nghiệm của các bạn rất hay. Cám ơn nhiều, nếu ai còn kinh nghiệm gì hay thì xin chia sẻ nhé

Mẹo diệt chuột an toàn không cần đánh bả
1. Bạc hà:
Bạn nên đặt lá bạc hà khô hoặc tươi ở những nơi chuột thường lui tới. Mùi hương của loài cây này sẽ khiến lũ chuột tránh xa. Bạn có thể để túi trà bạc hà trong ngăn kéo hoặc treo vào tủ quần áo. Một vài miếng bông gòn thấm tinh dầu bạc hà cũng là phương pháp hữu hiệu.

2. Ớt:
Bột ớt hoặc những miếng ớt nhỏ có thể ngăn ngừa sự xâm nhập của lũ chuột. Bạn nên rắc bột ớt xung quanh nhà, hang chuột hoặc những nơi chúng có thể tới. Bạn cũng có thể tiêu diệt chuột ở ngoài vườn bằng cách pha dung dịch nước với 1-2 muỗng ớt bột, thêm vài giọt chất tẩy rửa, một muỗng canh dầu thực vật. Xịt dung dịch này ngoài vườn, xung quanh nhà để làm thoáng không khí và xua đuổi chuột.

3. Quế:
Mùi thơm cay nồng của quế có tác dụng đuổi chuột rất hiệu quả. Bạn có thể đặt túi quế trong ngăn kéo và tủ quần áo, rắc những mảnh quế tươi hoặc khô xung quanh tủ và hang chuột. Một vài miếng bông thấm tinh dầu quế cũng khiến chuột tránh xa.

4. Tỏi:
Một chút bột tỏi rắc ở các lỗ hổng và hang cũng khiến loài chuột sợ hãi. Bạn nên sử dụng bột tỏi thay vì tỏi tươi cho thấm lâu hơn, tỏi tươi cũng sẽ nhanh khô hơn bột. Mùi hăng của tỏi sẽ khiến chuột khó chịu và tránh xa.

5. Xi măng khô:
Kết hợp một chén bột mì với một cốc xi măng khô, thêm một muỗng canh muối và trộn tạo thành hỗn hợp sền sệt. Đặt hỗn hợp này cùng một bát nước ở những nơi chuột thường tới. Lũ chuột sẽ bị thu hút và ăn hỗn hợp này, nhưng chúng sẽ bị khát. Khi uống nước, hỗn hợp bên trong sẽ khô và giết chết chuột. Có thể thêm chút bột ca cao để tăng mùi hương hấp dẫn.

6. Nước soda:
Đổ một lon soda vào bát nhỏ và đặt ở khu vực chuột thường sinh sống. Cacbon trong soda sẽ giết chết chuột không lâu sau khi chúng uống. Tuy nhiên, hãy để ý vì soda cũng rất thu hút loài kiến.

7. Khoai tây nghiền:
Đặt một lớp mỏng khoai tây nghiền và một bát nước ở cửa hang chuột hoặc những nơi chúng thường tới. Cũng giống như hỗn hợp xi măng khô, natri trong khoai tây nghiền sẽ làm lũ chuột khát nước khi ăn. Nước sẽ làm khoai tây nở ra trong dạ dày và khiến chuột chết.

Anh em nhiệt tình chia sẽ để bài viết thêm hoàn chỉnh.

Chiến tích mới

theo kinh nghiem cua minh thi thuoc diet chuot cty (bayer) la hieu qua nhat
mot goi tam khoang 18k

Bữa nay hết chuột cống quay sang oánh chuột nhắt 1 tối với 4 cái bẫy được 7 em( thăm bẫy lúc 10h đêm và sáng) thì chẳng mấy chốc lũ chuột sẽ vắng bóng giang hồ

Chào mọi người, do nhà mình ở ruộng ở rẫy nên chuột cứ vào nhà phá vô tư, hết gà con đến thóc, bắp, cám,...nó còn đào bới lung tung và sợ nhất là truyền bệnh cho người.
Nhà lại nuôi chó mà chó này lại kỵ với mèo hễ cứ có con mèo nào lại gần nhà là coi như con mèo đó đi tông nên chuột càng hoành hành, 2 con chó nhà mình nuôi đã 5-6 năm nên thương lắm không xử lí nó được.
Mấy ngày trước cũng mua bẫy về bẫy, chỉ được 4-5 con chuột mắc bẫy là nó khôn liền không bắt được nó nữa.
Nay mình muốn nhờ mọi người chỉ giúp, mong mọi người chỉ giúp nhiệt tình .
Cám ơn mọi người đã đọc.
Bạn nuôi nhiều mèo vào vừa hết chuột lại được thịt khi mèo lớn

cứa làm kiểu như mình là an toàn nhất, kể cả bạn nuôi gà thì tối đến mới đặt bẫy sáng ra thu bẫy sớm là ok nhất kết hợp nuoi con trăn con rắn cho nó ăn chuột thì chuẩn luôn

cứa làm kiểu như mình là an toàn nhất, kể cả bạn nuôi gà thì tối đến mới đặt bẫy sáng ra thu bẫy sớm là ok nhất kết hợp nuoi con trăn con rắn cho nó ăn chuột thì chuẩn luôn
Cám ơn bạn nhiều. Bạn gửi hình cách gắn miếng cao su không

nuôi mèo bực cứ leo lên giường mình nằm rụng lông tơi tả >tức> không cho ăn luôn > đi qua nhà khác ở.
đc thể bọn chuột lấn sân, chuột nhắt thì tha cả kẹo bánh, phô mai tá lả, tối đang xem tivi nó chạy ton ton dưới chân > láo quá.
phát hiện bịch cám để trong thùng sơn bị chuột rúc ăn. hehe đợi tao nhé. lấy bịch cám ra cho ít gạo zô đậy lại để 1 khe hở. > kết quả 5 ngày đc sáu chú. bớt liền
trưa nay xuống thấy ông cố đang chồm hổm trong nồi cháo cho gà ăn , lượm đại cái dép cách 2m phi hắn lăn quay, hắn bật dậy chạy trốn, tức quá dí theo trượt cái sàn nước suýt bể đầu. huhu
mai tau mua thuốc về thì mày biết tay./

Back