Chia sẻ kinh nghiệm quy hoạch rau sạch

• Thread starter HoangCuong
  • Ngày gửi
Thân chào các lão nông. Mình đang quy hoạch 1 vùng rau sạch theo hướng VietGAP với diện tích 2ha. Hiện tại vùng rau đang khởi công xây dựng tường rào. bác nào có hoặc quen ai làm dịch vụ cày đất thuê thì chia sẻ giúp mình nhé. mình cần san bằng lại ruộng để phân chia lô thửa tiện trong công tác quản lý. tiện thể bác nào có kinh nghiệm về hệ thống tưới , hệ thống thủy lợi tiêu nước cho vùng canh tác chia sẻ kinh nghiệm mình với. vì mình dân trồng trọt kinh nghiệm chủ yếu ở lĩnh vực trồng trọt thôi :). nếu có tư vấn thì công thì báo giá luôn cho mình. tiện thể mình đang cần thuê khoảng 10 nhân công làm vườn. ai biết giới thiệu giúp mình nhé. xin cảm ơn
địa chỉ ở xã Tân Mỹ - Đức Hòa - Long An nhé
Email: hungcuong86tn@gmail.com
SDT: 0969 395 336 (Cường - 1986)

Uh Cường... nhưng mà cũng chả có gì phải nản lòng. Mình cứ kiên trì với quan đúng của mình. Chắc chắn mọi chuyện phải thay đổi, cho dù khởi đầu rất nhỏ, rất chậm. Nhưng chắc chắn là sự thay đồi đang diễn ra, không thể cứ để căn bệnh ăn bẩn nó đeo bám bao nhiêu lâu, rồi cứ thế ăn kiệt lần mòn sức khỏe của mình, con mình, cháu mình. Đúng vậy không Cường? Cho dù là 1,000 năm thuở trước nó đã vậy, thì cũng không phải cứ NHẤT QUYẾT nó tiếp tục phải thế, dù ai cũng thấy nó sai rành rành ra đó. Vậy thì mới có khái niệm hy vọng để sống và làm nông hả em.
đúng rồi anh. thay đổi tư duy của 1 con người đã khó, nói gì đến thay đổi tư duy của bao nhiêu triệu người, cái dở của VN mình là đã thích ngon, bổ, lại còn rẻ. nói thật chư đã rẻ thì làm gì có ngon, làm gì có bổ phải không anh Huy. em biết em và rất nhiều người cũng đang như em, đang chọn đi những con đường khó. và thật sự phải yêu nghề, phải có niềm đam mê, tâm huyết với nông nghiệp lắm em mới theo đuổi nó đên ngày hôm nay đó anh. mặc dù đôi lúc cũng nản phết hihi

đúng rồi anh. thay đổi tư duy của 1 con người đã khó, nói gì đến thay đổi tư duy của bao nhiêu triệu người, cái dở của VN mình là đã thích ngon, bổ, lại còn rẻ. nói thật chư đã rẻ thì làm gì có ngon, làm gì có bổ phải không anh Huy. em biết em và rất nhiều người cũng đang như em, đang chọn đi những con đường khó. và thật sự phải yêu nghề, phải có niềm đam mê, tâm huyết với nông nghiệp lắm em mới theo đuổi nó đên ngày hôm nay đó anh. mặc dù đôi lúc cũng nản phết hihi

khổ lắm :(, nhưng cứ quyết tâm thôi anh ạ.;)

Đúng rồi Vũ: ae có cùng quan điểm mà. Bài chia sẻ trước, có ý nhỏ nhưng rất thực tế a đã nói là: khi vào VN, cái gì cũng phải sửa lại, "cân chỉnh" lại hết Vũ. Còn về quan điểm người dùng, anh tin em đã nghiên cứu khá sâu và cũng rất cụ thể nên hiểu: tùy theo mức độ công chúng sẵn sàng chấp nhận đến đâu, mình làm tốt đến đó, vậy là ổn và an toàn rồi, xét về cá tố chất chất nhà chuyên môn (tại VN) lẫn đạo đức kinh doanh (tức không hù lòe khách hàng do họ thiếu thông tin nên không hiểu tường tận như mình).

Anh ví dụ về quan điểm: sáng nay xem VNEX, có Việt Kiều Úc (mục Góc nhìn, em đọc thử cho bít) nói ở Úc, theo luật sạch và an toàn cho người dùng, có nhà hàng Nhật bị cảnh sát môi trường vào kiểm tra, quất luôn cái biên lai phạt hơn 100k đô Úc. Lý do? Vì để đồ ăn trữ trong tủ lạnh vượt quá nhiệt độ cho phép???? Em lưu ý: là khi cái đồ đó vào trong tủ, thì nó đã phải ĐẠT CHUẨN SẠCH rồi nha. Kinh dị???? Ở VN mà đưa luật này ra, chắc công chúng nó rủa cho là bị điên!!!

Đó là ví dụ về cái cách đặt ra vấn đề và nhìn nhận nó ra sao/
Anh thấy rau sạch ở VN, được gọi là sạch nếu:
- Bất kỳ thời điểm nào, người dùng tham quan vườn rau, đều không tìm ra biểu hiện nào bị gọi là bẩn
- Duy trì được điều đó, cho đến khi bó rau nó đến tay người dùng.

Tạm vậy, chính anh cũng thấy ổn. Ông người Nhật ở Đà Lạt lên báo đó, vườn mở tênh toang ngoài trời, có bao che chắn lưới gì đâu. Ổng tiếp đối tác, lột mấy lá rau ngay trên mặt đất, ăn luôn. Vậy là rau sạch đó em. Người nhật vốn nồi tiếng kỹ tính mà. Anh tin ổng không có diễn trò PR cho lên báo, rồi về nhà âm thầm uống thuốc giải... anh tin ổng không gạt công chúng bằng cái chiêu bán rẻ nhân cách đó đâu.

Vậy là rau sạch đó em. Khi mình có quan điểm ổn rồi, thì bắt tay vào làm, mình vững tin, không dễ bị mấy tay nữa vời nó vẽ nó hù, làm mình nhụt chí, đâm nản.

Cảm ơn em
Canh Nông Vina

nhưng mà e không phủ nhận những gì anh nói, đem sách vở với vài cái tiêu chuẩn mà mấy ông ngồi trên để làm thì tào lao lắm. mình nhìn nhận vấn đề đó như nào thôi. vấn đề là nếu mình làm thương mại thì vẫn phải lưu ý đến mấy cái tào lao đó.nói chung nông nghiệp ở VN vẫn là vấn đề muôn thuở rồi :(

Làm rau an toàn thì đâu có gì khó đâu em. vấn đề làm tốt, làm để đảm bảo năng suất, đảm bảo lợi nhuận thôi. còn việc rau an toàn thì mình cách ly tốt về phân bón và thuốc bảo vệ thực vật, sử dụng trong danh mục cho phép thì được gọi là an toàn rồi :)

không bạn ơi. mình đang cần san phẳng diện tích 2ha đó, vì hiện tại các thửa ruộng là của nhiều hộ, nên có rất nhiều đường nội đồng, mình cần san phẳng để chia lô thửa ra. quy hoạch vùng trồng để tiện cho khâu quản lý sau này. cái này chỉ cần làm 1 lần thôi ban. còn đi vào sản xuất đương nhiên là mình có phương án rùi :)
Thế nếu trồng mà k sử dụng bất kỳ chất nào Liên quan đến hoá học, nhưng lại k kiểm định chất đất, phân gà k ủ thì được xếp vào loại rau gì vậy a? Tiến độ dự án của a ntn rồi hay up vài bức ảnh lên cho ae chiêm ngưỡng
À thế còn về nuôi gà theo Viêtgap thì a có tư vấn cho e được k

Thế nếu trồng mà k sử dụng bất kỳ chất nào Liên quan đến hoá học, nhưng lại k kiểm định chất đất, phân gà k ủ thì được xếp vào loại rau gì vậy a? Tiến độ dự án của a ntn rồi hay up vài bức ảnh lên cho ae chiêm ngưỡng
À thế còn về nuôi gà theo Viêtgap thì a có tư vấn cho e được k
nếu em đảm bảo thời gian cách ly an toàn đối với lượng phân gà em bón cho rau, thì rau đó có thể được gọi là an toàn theo cách chúng ta vẫn nghĩ. còn về khía cạnh khoa học thì có nhiều vấn đề để nói lắm. về câu hỏi của em. tiến độ dự án thì là quy định của công ty anh không tiết lộ được. còn về chuyện nuôi gà thì chắc a k giúp em được. vì a là dân trồng trọt chứ k phải chăn nuôi. nhưng chắc VietGAP đối với chăn nuôi sẽ nhiều tiêu chí hơn nhiều so với rau quả

Phân gàe đóng vào bao để tầm mấy tháng rồi mới cho ra trồng rau Bác ạ

Phân gàe đóng vào bao để tầm mấy tháng rồi mới cho ra trồng rau Bác ạ
mình đang nói đến thời gian cách ly từ lúc bón cho đến lúc thu hoạch ý. chứ k nói thời gian ủ phân :)

mình đang nói đến thời gian cách ly từ lúc bón cho đến lúc thu hoạch ý. chứ k nói thời gian ủ phân :)
cái đó thì e chỉ bón lót 1 lần đầu tiên và duy nhất khi xuống giống thôi ạ

Back