• Chia sẽ kinh nghiệm trồng bắp lai...

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 16/11/12

1. phungde Nhà nông nghiệp dư

Tình hình là tôi dang trồng ngô lai nhưng năng suất rất thấp, chỉ được 6-7tấn/ha... trong khi đó tôi làm theo tài liệu hướng dẫn cách trồng nhưng vẫn vậy.
      Nay lập chủ đề này kính mong bà con giúp tôi để tôi có thêm kinh nghiệm về giống, cách trồng tốt hơn. sau đây thông tin cơ bản giống và nơi tôi đang trồng:
      - đất nơi tôi trồng là ở định quán, đồng nai.
      - Giống tôi đang sử dụng là DK9955 và DK8868.
      - phân sử dụng là ure kali lân.
      - không có phân chuồng.
      - tôi dùng hệ thống phun tưới.
      Tôi năm nay 30 tuổi đời, kinh nghiệm làm nông được 7 tháng, trước khi làm nông làm kinh doanh, do thị trường đi xuống nên về quê làm nông cho an toàn. Rất mong bà con chia sẽ kinh nghiệm trồng bắp, chân thành cám ơn...

Đang tải...
    2. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Kinh nghiệm trồng ngô ngoài bắc là:
      Không tưới, không bón, và năng suất thấp.
      Vậy bạn trồng đã đủ kỹ thuật đỉnh rồi,
      còn có thể nào hơn được nữa?
      *

Còn chỉ một hy vọng là: phát quang tất
      cả các cây xung quanh ruộng ngô của bạn,
      không cho bóng rợp lên ngô, nâng cao lượng
      chiếu sáng lên cây.
      *

Last edited: 16/11/12
      1 person likes this.
    3. iceman

iceman Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Bác trồng mấy mẫu vậy? Đất chỗ bác tốt không? Đầu ra thuận lợi không bác? Thương lái vào tận ruộng thu mua hay mình phải tự tìm chỗ bán?
      Thân

1 person likes this.
    4. phungde

phungde Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NÔNG DÂN
      Tôi đang trồng thử có 1 mẫu, đất ở đây theo cảm quan của tôi thì 7/10d, còn về đầu ra thi yên tâm, thương lái vào tân ruộng thu.

5. phungde

phungde Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NÔNG DÂN
      cám ơn bác anhmytran, tình hình khu vực ở đây nhiều người trồng bắp rất to, trong khi tôi trồng bắp chỉ bằng 1/2 trái của họ, có lại hỏi cách trồng thì người ta cứ nói theo hướng dẫn trên bao bì hạt bắp(chắc muốn giấu nghề).

6. kinhdienpr

kinhdienpr Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân tri thức
      có thể họ phun thuốc kick thích sinh trưởng.
      ở chõ em đang đi học thì thôi dùi đúng theo kiểu là sáng reo chiều hái đấy rau non mỡn à.
      cứ già em lại thích mới khổ chứ. haiz
      bác trồng rau sạch đi nhưng cái đó mình tự phải tìm đầu ra và phải có ký kết hợp đồng không là họ ép giá mình đó. cứ thương lượng giá cả trước là yên tâm
      chúc bác thành công với vườn bắc cải của mình !!!!!!
      :huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh:

7. nhutthanh448

nhutthanh448 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Cong nhan
      Chào bác !
      Theo k/nghiệm của em thì những vùng đất luôn thiếu chất này, thừa chất kia. Bởi vậy người ta thường bảo 1 cố nông thường giỏi hơn 1 anh chàng kỹ sư nông nghiệp mới ra trường . Đó là vì nguời nông dân canh tác tại mảnh đất của mình qua nhiều năm , thậm chí nhiều đời . Họ biết thổ nhưỡng vùng đó thế nào! Ví dụ ở Xuân bảo- Đồng nai- khu vực vùng đất đen pha sỏi- khi trồng bắp người nông dân nơi ấy tăng lượng Kali pha trộn- bón cho bắp( nếu ko biết vùng này thiếu Kali thì trồng năng suất không đạt.), đó cũng là bí quyết!
      Do đó theo ý em thì bác nên chú ý quá trình chăm sóc , bón phân, tỷ lệ pha trộn của đạm,lân, kali ( xem cái nào chiếm tỷ lệ nhiều hơn) ...của dân bản địa để học hỏi k/nghiệm
      À , mà năng suất 6-7 tấn trên 1ha là mức trung bình chứ không phải là tệ. Tạm an ủi vậy bác hén.
      Chúc bác thành công

Last edited: 17/11/12
    8. nhutthanh448

nhutthanh448 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Cong nhan
      À mà khi thu hoạch thì thân lá cây bắp , bác nên sắp lại theo từng luống. Nó vừa có tác dụng giữ không cho nứơc mưa cuốn lượng phân , vừa có tác dụng làm chất hữu cơ mục cho vụ sau.
      Em thấy nhiều nơi trên Đồng Nai sau khi thu hoạch xong thì đốt bỏ thân lá cây bắp. Uổng ghê!

9. kinhdienpr

kinhdienpr Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân tri thức
      ủa vậy là cây bắp A EM TƯỞNG LÀ CÂY CẢI BẮP. SR BÁC NHA

10. linhz50

linhz50 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bạn nhà nông
      để đạt năng xuất cao thì phải đáp ứng rất nhiều tiêu chí như giống,sử lý hạt giống, đất, nước, dinh dưỡng, bảo vệ thực vật, khí hậu , vì vậy để chia sẻ với anh thì chắc hẳn vài dòng này là ko thể chi tiết được, cần phải tiếp xúc thực tế tùy theo diễn biến cây trồng , nên tôi sẽ giới thiệu cho a một kỹ sư của công ty SYNGENTA phụ trách tại Định quán có thể hướng dẫn và tư vấn giúp anh đạt năng xuất 9-10 tấn /ha hoặc có thể hơn mức đó
      a có thể liên lạc Kỹ sư Trần Quang Cường 0984537626
      chúc anh thành công

11. viktor

viktor Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kỹ sư
      Xin lỗi, nếu làm phiền. Em xin phép hỏi ké chút!

Em cần mua vài tấn ngô hạt khô để làm thức ăn cho gà (để dành dùng cả năm).

Cho em hỏi:
      1. Mùa (thời điểm) nào giá rẻ nhất.
      2. Bảo quản thế nào để dùng quanh năm?
      3. Bác nào biết chỗ, giới thiệu giúp nhé.

Cám ơn bác bác.