Thảo luận Chia sẽ kinh nghiệm trồng Khoai mì đạt Năng suất cao-Kì 3: Xử lý độ bột củ tăng vọt!

Chào bà con! Vừa rồi chúng tôi có chuyến tham quan Khoai mì tại Châu Thành, Tân Biên, Tân Châu, và 1 vài tỉnh Sva-riêng, Memod.. bên Cambodia! Chúng tôi nhìn thấy vấn đề bà con trồng khoai mì gặp là ở ĐỘ TINH BỘT thấp ( chữ Bột) không đạt yêu cầu, do nhiều nguyên nhân.

Theo như những trải nghiệm thực tế, để khoai mì đạt bột cao có 1 số yếu tố sau:

1/ Kali trắng : có thể dùng Kali Sunfat K2SO4 hay Kali Clorua KCl của Irael rất hiệu quả, bón 30-35 ngày trước khi thu hoạch làm độ bột khoai mì tăng rất nhanh.

2/ Phun qua lá Hợp chất dinh dưỡng bổ sung khoáng và chất kích thích giúp cây đẩy nhanh quá trình tổng hợp tinh bột, theo kinh nghiệm thì nên dùng các chất sau : Amino Acid, 6-Benzyl Aminopurine để tăng cường khả năng hấp thụ chuyển quá vật chất thành tinh bột, các khoáng Trung vi lượng cần thiết, nhất là Mg, Zn...

Nếu bà con mình quan tâm đến quá trình thúc Tăng độ bột khoai mì thì nên áp dụng những trải nghiệm chúng tôi chia sẽ sẽ mang kết quả như mong đợi.

Chúng tôi rất mong được hỗ trợ và chia sẽ bà con qua email lethanhan118@gmail.com.

Chúc Thành công!

Chào anh lyhien115! Anh mail cho chúng tôi lethanhan118@gmail.com sẽ chia sẽ cụ thể với anh từng bước từ khâu làm đất, bón lót đến chăm sóc phòng bệnh nhé, cảm ơn!

"Với tình hình hiện nay, theo phân tích dự báo giá Khoai mì sẽ tăng vào tháng 8-9 Âm lịch do nguồn nguyên liệu giai đoạn này bị hụt, nên vùng đất gò nào chưa bị ngập có thể giữ củ đến lúc đó thu hoạch sẽ bán được giá tốt hơn hiện nay, kể cả độ bột và năng suất cũng tăng theo. Chúc bà con Thành công!"

Hôm nay chúng tôi cập nhật giá mì đã tăng từ 1850đ/1 kg lên 2350 đ/1 kg cho đến ngày 19/8/2014. chỉ trong 1 tuần giá khoai mì thay đổi 4 lần tại Tây Ninh.

Thực tế là lượng mì đã lên do bị ngập nước đợt trước rất nhiều, các lò hiện chỉ chạy từ 50-70% công suất do nguồn mì hiện tại không đủ. Nếu bà con nào có mì chưa lên có thể canh giá tốt để bán, hy vọng là sẽ đạt mốc 2800-3000 đ/1kg .

Chúc Thành Công!

Tôi thấy anhmytran nói hay đấy, anh chỉ ra những cái hạn chế, rủi ro mà chúng ta cần thấy, đối với nông dân Việt Nam là điều rất quan trọng. Vì sao? Vì làm nông ở Việt Nam khác xa ở nước ngoài, nước ngoài họ không lo đầu ra mà chỉ tập trung tăng năng suất, còn ở việt nam muôn thuở từ trước đến nay là được mùa mất giá. nếu tất cả đau tư tăng năng suất--> phân tăng--> giá giảm--> chết. Một vài ông đầu tư tăng năng suất --> giá ổn định--> lợi nhuận. Không ai đầu tư tăng năng suất--> giá cao--> lời ít--> nông dân nghèo. Cho nên nếu bàn luận tăng năng suất thì đừng rủ rê bàn luận với ai, im lặng mà làm kẻo lôi nhau chết cả đám. Thực tế cây lúa cây tiêu cây mì.. Đã chứng minh quá rõ rồi. Lập topic nào nói về đầu ra thị trường thì hay hơn...

Chào Chipchip1102! Topic này chúng tôi viết mục đích chia sẽ kinh nghiệm giúp bà con trồng mì có thể nâng cao năng suất, tăng độ bột trên cây mì tức là tăng tiền đó bạn à, không biết bạn có biết điều này hay không???

Bạn đang ở VN mà, sao lại không thích nghi với chính môi trường đất nước chúng ta, nhìn thấy cơ hội từ khó khăn vậy??? Chính những suy nghĩ lỗi thời như anh bạn mà không tiến xa được, người ta trồng khoai mì hay cây trồng để thu lãi hàng năm còn anh bạn đây trồng để không bị thua bạn thua bè à? Làm tốt bài toán năng suất cao, cùng với giảm chi phí đến mức thấp nhất thì bạn mới có hy vọng thành công. Chúng tôi đã và đang làm thành công trên khoai mì ở VN và cả bên Cambodia rồi, còn cây mãng cầu na nữa anh à??? Quan điểm của Chúng tôi là chia sẽ cho người cần , người quan tâm, chứ nói cho người không muốn hiểu mất thời gian cho đôi bên!
Khi bạn suy nghĩ thì người ta đã hành động và Giàu có!!! Người tư lợi cho cá nhân thì làm sao tiến xa được, đó là lý do chúng tôi muốn chia sẽ cùng bà con. Còn tin hay không là chuyện của họ thôi !!!

Em đọc bài các bác ở trên mà thấy... chưa ra kết luận gì tổng hợp cả./.
Vậy nên em xin góp mặt vào có chút ý kiến cho rôm rả, sai sót gì các bác chỉ giáo giùm nhé.
Thứ nhất bác lethanhan nêu ra bài viết này để bà con nông dân chuyên trồng kinh doanh khoai mì (củ sắn-miền bắc) có thêm kinh nghiệm về trồng trọt, nhờ đó tăng năng suất. Cái đó là tốt, ko ai phủ nhận được. Bác anhmytran thì có dẫn chứng về sự sụt giá, những thiệt hại xảy ra trong quá trình chăm sóc cũng như tiêu thụ. Cái này cũng đúng, thực tế nó có thế chứ không phải báo chí họ bịa ra./. Vấn đề mà hai bác tranh luận với nhau sinh ra bất đồng đó là cả hai không cùng nhìn vào một vấn đề chung.
Thứ hai bác lethanhan chỉ nhìn về phía làm sao để tăng năng suất, giúp người nông dân trồng cho đạt sản lượng nhiều,rồi từ đó bán được giá cao. Trong khi đầu ra cho sản phẩm là đâu, liệu dự báo trước mắt giá cao đấy,nhưng trồng khoai mì phải cả năm cả tháng, liệu khi thu hoạch được thì giá nó sẽ ra sao? Hiện nay đầu ra hầu hết nông sản của ta đều sang Trung quốc, mà ông bạn láng giềng này thì ta chẳng lạ gì cách "chơi" của họ. Có đợt tăng giá bất ngờ để nông dân ta đua nhau trồng,rồi sau đó hạ liên tục để ta bán đổ bán tháo./. Kết quả chỉ chết người nông dân. Thanh long rồi dưa hấu đã rơi vào hoàn cảnh xuất không được, ăn thay cơm không xong đó thôi./.
Những vấn đề mà bác anhmytran nói thì cũng đúng, nhưng có lẽ bác lại hơi sa vào phê phán những cái sai của bác lethanhan nên không thấy đưa ra giải pháp hữu hiệu. Chẳng lẽ vì nó nhiều bất lợi thế nên mình chỉ còn giải pháp "nghỉ chơi" cho khỏe sao./.
Túm lại, em thấy chúng ta không nên tranh luận quá sâu vào những vấn đề mà cuối cùng không đưa ra giải pháp hiệu quả. Việc trồng cây gì,nuôi con gì,chăm sóc ra sao, đầu ra thế nào cần có sự góp mặt của NÔNG DÂN, NHÀ KHOA HỌC, DOANH NGHIỆP và NHÀ NƯỚC. Anh lethanhan nên đưa ra những kinh nghiệm trồng trọt tốt cho bà con nông dân,và anh được coi như nhà khoa học, còn anh anhmytran thì đã có kinh nghiệm trồng trọt,cũng như đã thấy những bất cập của trồng trọt mà không tìm được hướng tiêu thụ thì sẽ đóng vai trò NÔNG DÂN,NHÀ NƯỚC. Chúng ta tham gia diễn đàn là để cùng nhau bàn luận, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau,cùng nhau xây dựng nông nghiệp VN hiệu quả.
Em thiết nghĩ làm nông dân thời này cũng khó lắm,ko chỉ trông trời đất mây gió gì là xong mà còn phải trông cả hướng ra của thị trường nông sản rồi thị hiếu khách hàng, chủng loại sản phẩm...vv.. Ai bảo làm nghề nông là khỏi phải lo nghĩ như dân văn phòng đâu...
cảm ơn các bác đã dành thời gian đọc đến đây. Chúc các bác mạnh khỏe,kinh doanh phát đạt./.

Xin chào các Anh. Em mới trồng mì ở Tây Ninh mùa đầu tiên. Mà em thu hoạch chữ bột thấp quá. Có 21.3 chữ ah. Giờ em ko biết nên làm sau để tăng chữ bột nữa. Xin các anh cho em ý kiến với ạh. Em xin chân thành cảm ơn các Anh

Back