Chia sẻ kinh nghiệm về bệnh đầu đen

• Thread starter boycaygao
  • Ngày gửi
hầu như những ai nuôi gà ta thả vườn ít nhiều thì cũng gặp đàn gà của mình bị bệnh đầu đen.
khỏi nói thì ai cũng biết vật chủ trung gian là giun đất , ốc sên... ai cũng biết triệu chứng .
để điều trị bệnh đầu đen thường thì các bạn chỉ chữa phần ngọn,
vậy để diệt được gốc lun , ta phải diệt vật chủ trung gian. gồm những bươc sau:
bước 1: sát trùng chuồng trại, dãi vôi sân thả càng nhiều càng tốt, mục đích là diệt vật chủ trung gian
bước 2: dùng thuốc:
sáng : pha sunphat đồng (CuSO4) liều 1/2000 cho uống trong 2 giờ, uống không hết bỏ
trưa: vitamin ADE+ C+ sorbitol+ điện giải
chiều: sulphamonomethoxin cho uống đến sáng
sunphat đồng uống 5 ngày. thuốc còn lai uống trong 1 tuần.
bước 3: xong rùi xổ giun
bước 4:vỗ béo gà, cái này ai cũng biết.( khi ga chuẩn bị xuất chuồng)
nhớ xổ giun định kì và không nuôi chung với gà tây.
thực hiện đúng các bước bảo đảm đàn gà khỏi bệnh.
chúc thành công

anh cho em hỏi là gà cho uống vikon của bayer thay đồng sf có dc không

em cũng không đọc hết nữa anh, em chỉ thấy có công dụng trên nấm, sát trùng nên em cho uống theo liều lượng như khuyến cáo.

bệnh này nếu 1 đàn 30 con mà chuồng nuôi 1 nửa là cát 1 nửa là nền xi măng thì có khi nào bị bị cả đàn k?
nếu là do giun thì mình nghĩ con nào ăn con đó bị thôi nhỉ?

bệnh này nếu 1 đàn 30 con mà chuồng nuôi 1 nửa là cát 1 nửa là nền xi măng thì có khi nào bị bị cả đàn k?

Mần bệnh có thể đào thải qua phân (Vào thức ăn và nước uống) và cả muỗi chích nữa đó bạn!

không chỉ gà ăn con giun , mà khi gà ăn trứng giun cũng bị bệnh.trong đàn gà khi con nào chết mổ ra thấy bệnh tích rất rõ, ta chửa trị những con còn lại. liệu trình chữa trị đưa ra rất hiệu quả, nói chung con gà nào uống được thuốc là con đó khỏi bệnh, con nào yếu quá không uống được thuốc là chết, cho nên ta bắt những con yếu ra bơm thuốc thì khả năng lành bệnh rất cao,

hầu như những ai nuôi gà ta thả vườn ít nhiều thì cũng gặp đàn gà của mình bị bệnh đầu đen.
khỏi nói thì ai cũng biết vật chủ trung gian là giun đất , ốc sên... ai cũng biết triệu chứng .
để điều trị bệnh đầu đen thường thì các bạn chỉ chữa phần ngọn,
vậy để diệt được gốc lun , ta phải diệt vật chủ trung gian. gồm những bươc sau:
bước 1: sát trùng chuồng trại, dãi vôi sân thả càng nhiều càng tốt, mục đích là diệt vật chủ trung gian
bước 2: dùng thuốc:
sáng : pha sunphat đồng (CuSO4) liều 1/2000 cho uống trong 2 giờ, uống không hết bỏ
trưa: vitamin ADE+ C+ sorbitol+ điện giải
chiều: sulphamonomethoxin cho uống đến sáng
sunphat đồng uống 5 ngày. thuốc còn lai uống trong 1 tuần.
bước 3: xong rùi xổ giun
bước 4:vỗ béo gà, cái này ai cũng biết.( khi ga chuẩn bị xuất chuồng)
nhớ xổ giun định kì và không nuôi chung với gà tây.
thực hiện đúng các bước bảo đảm đàn gà khỏi bệnh.
chúc thành công
bạn ơi tác dụng của uống sunphat đồng là gì bạn? mình hỏi cô bán thú y họ bảo là sun phát đồng này dùng để giấm cà chua hoa quả anh ạ, có phải loại này ko anh?

Peroxygen, Organic acid, Inorganic buffer system, Surfactant
thành phần của virkon nó như thế này anh...không biết nó có tác dụng trên gà với bệnh đầu đen không ạ?

Vậy vấn đề là mình phải rắc vôi bột đều đặn và kĩ càng. có thể 1 tuần 1 lần, vôi bột giá cũng rẻ , 70K /1 bao 20kg xài hoài ko hết . hihi
gà em 35 ngày mà chưa cho uống Sunfat đồng. chắc vệ sinh thôi, cái đấy nghe như kiểu hóa chất độc hại ấy nhỉ

Gà trị rồi ai có cách nào vỗ cho nó béo lên không, vấn đề nan giải là trị rồi mà ko béo lên được.

Chỗ em ra tiệm thú y hỏi sunfat đồng người ta cũng nói không có, nản ghê

Chỗ em ra tiệm thú y hỏi sunfat đồng người ta cũng nói không có, nản ghê

Kính thưa bác, bác lại các cửa hàng bảo vệ thực vật ấy ạ!

Gà trị rồi ai có cách nào vỗ cho nó béo lên không, vấn đề nan giải là trị rồi mà ko béo lên được.

Ai trả lời giúp mình với!

hiện nay để vỗ béo gia cầm trước xuất chuồng thì trên thị trường có 2 sản phẩm đó là đạm sữa (protein 30%, béo 30% và methionin) và buty coco-b (acid butyric dạng ester) trộn chung 2 cái lại nếu còn 10 ngày thì trộn 1kg/200 kg TĂ trên 10 ngày thì trộn 1kg/500 kg TĂ.

hiện nay để vỗ béo gia cầm trước xuất chuồng thì trên thị trường có 2 sản phẩm đó là đạm sữa (protein 30%, béo 30% và methionin) và buty coco-b (acid butyric dạng ester) trộn chung 2 cái lại nếu còn 10 ngày thì trộn 1kg/200 kg TĂ trên 10 ngày thì trộn 1kg/500 kg TĂ.

Cái này có nằm trong danh mục cho phép hay chất cấm vậy bạn? Nếu cho phép thì mình mua ở các cơ sở thú y phải ko vậy? Giá thành có cao không! Nếu không trộn vào thức ăn mình có thể trộn vào nước uống được ko? Thank bạn nhé!

Back