Chia sẻ kinh nghiệm về Vấn đề ấp trứng !

• Thread starter loantam
  • Ngày gửi
Xin chào bà con cô bác... Số là như vầy: Em cũng có nuôi 1 vài em gà thả ngoài vườn... Nên cũng có rất nhiều gà mái .. Tháng nào cũng có gà ấp nở... Ngoài chuyện kỹ thuât chăn nuôi , thuốc men, phòng trừ dịch bệnh thì em cũng tham khảo nhiều và cũng có ứng dụng... Nhưng em lai băng khoăn về 1 đề tài là cách nào để cho gà mái ấp mà nở đều, gà con cứng cáp... Nay em xin mở topic này đề anh chị em nào có kinh nghiệm thì có thể chia sẽ... Vì đây cũng là 1 vấn đề cũng quan trọng đối với việc nuôi gà thả vườn...
Thứ nhất xin bà con cô bác hướng dẫn dùm em là khi gà ấp, chúng ta nên ấp bằng thúng, bằng ki hay là bằng chậu là tốt ... Em hiện cho gà ấp bằng chậu đất thì thấy số lượng nở tỉ lệ rất thấp... Thứ 2 là đáy chậu cứng nên khi chúng ta không lót nhiều lá, rơm thì khi gà nhảy lên nhảy xuống sẽ rất dễ bể trứng...
Còn vấn đề nữa là chúng ta nên lót ổ gà bằng gì ?(Để tránh mạt , sâu bọ...) Có thể bằng rơm, lá chuối khô, cỏ khô hoặc là lá xã ... Thường thì ở nhiều nơi em cũng thấy họ lót ổ gà bằng cây chùm hôi, hoặc là xã để trị mạt gà ...
Thứ 3 là điều mà em băng khoăn nhất là : Có nên thay thế gà mái ấp bằng máy ấp trứng hay không ? ( máy loại nhỏ khoản 100 trứng ) Hiện nay thấy nhiều diễn đàn có rao bán nhiều loại máy ấp trứng, nhưng em không biết tỷ lệ ấp nở thành công là khoản bao nhiêu % . và gà con khi ấp bằng máy có mạnh khỏe bằng ấp bằng gà mái hay không ? ( Theo những thông tin em được biết thì Gà đá mà ấp bằng máy thì khi đá không được mạnh gà, và sức bền kém...)
Đó là những điều băng khoăn của em về vấn đề ấp trứng. Kính mong bà con cô bác ai có kinh nghiệm hay những mẹo nhỏ nào xin chia sẽ cùng diễn đàn, để cùng nhau học tập...
Chúc bà con cô bác thành công trên bước đường chăn nuôi và gặp nhiều may mắn :eek:

Loantam!
Em từng có trại gà đá, nên em cũng có chút ít kinh nghiệm đổ gà chia sẻ cùng anh. Về vấn đề ổ đẻ thì vật liệu làm ổ không quan trọng, thường thì nên thúng, rổ, chậu... và lót bằng bao mềm (rất ít mạc). Để gà không là bể trứng thì ta nên tạo góc để lót ổ cho nó hơi kín (gà mái không dành ổ thì sẽ không gây bể trứng). Vấn đề gà nở ít hay nhiều nó phụ thuộc vào tỷ lệ trống và mái (1 trống 5 mái) là tốt nhất. Nếu anh muốn gà con nở nhiều gà trống (không cần lót ổ trên cao) thì tỷ lệ là (1 trống 3 mái).
vấn đề gà đá mà ấp băng máy ấp thì khi lớn lên chất lượng vẫn như nhau(em từng nuôi như thế). Nhưng về lâu dài chất lượng sẽ giảm (gà đá thưa cựa), gà mái đẻ dày sẽ hư... em có đôi điều trao đổi cùng anh, chào anh.

Loantam!
Em từng có trại gà đá, nên em cũng có chút ít kinh nghiệm đổ gà chia sẻ cùng anh. Về vấn đề ổ đẻ thì vật liệu làm ổ không quan trọng, thường thì nên thúng, rổ, chậu... và lót bằng bao mềm (rất ít mạc). Để gà không là bể trứng thì ta nên tạo góc để lót ổ cho nó hơi kín (gà mái không dành ổ thì sẽ không gây bể trứng). Vấn đề gà nở ít hay nhiều nó phụ thuộc vào tỷ lệ trống và mái (1 trống 5 mái) là tốt nhất. Nếu anh muốn gà con nở nhiều gà trống (không cần lót ổ trên cao) thì tỷ lệ là (1 trống 3 mái).
vấn đề gà đá mà ấp băng máy ấp thì khi lớn lên chất lượng vẫn như nhau(em từng nuôi như thế). Nhưng về lâu dài chất lượng sẽ giảm (gà đá thưa cựa), gà mái đẻ dày sẽ hư... em có đôi điều trao đổi cùng anh, chào anh.
Cám ơn bạn zonenuong đã chia sẽ ... thực sự vấn đề này chủ yếu là kinh nghiệm học tập nhau là chính ... Cám ơn bạn zonenuong đã chia sẽ ...
Ngoài ra mình có đôi điều thắc mắc là hiện nay, có nhiều người chế tao máy ấp trứng , thì minh không biết tỷ lệ nở thực tế là bao nhiêu ... mình đang định mua 1 máy ấp trứng đảo bằng tay ... có hệ thống báo nhiệt v..v..v.. thấy trên mạng có nhiếu người quảng cáo giá khoản 1tr3 ... bà con cô bác nào có sử dụng rồi xin cho em biết ý kiến . Chân thành cảm ơn ... Kinh nghiệm của anh chi em được chia sẽ trên diễn đàn này ,đống thời là cũng giúp bà con nông dân, những người mới tập tành chăn nuôi giảm thiều thiệt hai nhiều lắm :(

LoanTam:
Mình có vài ý kiếm đóng góp cho bạn:
1: Dù bạn lót ổ bằng gì đi nữa, nếu phun thuốc khử trùng tiêu độc 1 lần/tuần, chắc chắn là kg có mạt.
2: Ấp máy sẽ hiệu quả nếu như bạn nuôi nhiều, nhưng khi sử dụng máy ấp thì bạn cần phải tính đến giải pháp mất điện (Ở VN khả năng mất điện thì bạn biết rùi đó).
3: Bạn hỏi tỉ lệ ấp nở bao nhiêu %? câu này rất khó trả lời, chỉ có 1 mẹo nhỏ mách cho bạn. Nếu ai quảng cáo máy ấp nở >=90% thì bạn đừng mua, vì dù có máy của USA, CANADA... cũng chưa chắc đã làm dc.
=> Nếu bạn chỉ nuôi gà đá với số lượng ít, thì lên để gà mẹ ấp sẽ tốt hơn!

Mong bạn lựa chọn đúng!

Cám ơn bạn Sealight đã góp ý .. Sẳn đây cũng xin hỏi bà con về vấn đề thuốc thú y ... Thường thì chúng ta nuôi gà thả vườn với số lượng khoản 100 con ... có trồng,mái và gà con ... Vậy xin hỏi là : Chu'ng ta nên mua những loại thuốc cơ bản nào để chuẩn bị ... Thú dụ như mình biết là : Phun sát trùng tiêu độc thì có TH4 , gà bi sổ mũi thì có thuốc chích TyLoSin ... Em cũng mạn phép hỏi là chúng ta nên chuân bị như thế nào ... Cám ơn bà con nông dân

Cám ơn bạn Sealight đã góp ý .. Sẳn đây cũng xin hỏi bà con về vấn đề thuốc thú y ... Thường thì chúng ta nuôi gà thả vườn với số lượng khoản 100 con ... có trồng,mái và gà con ... Vậy xin hỏi là : Chu'ng ta nên mua những loại thuốc cơ bản nào để chuẩn bị ... Thú dụ như mình biết là : Phun sát trùng tiêu độc thì có TH4 , gà bi sổ mũi thì có thuốc chích TyLoSin ... Em cũng mạn phép hỏi là chúng ta nên chuân bị như thế nào ... Cám ơn bà con nông dân

Bạn cần có những thuốc sau đây:
1: Sát trùng tiêu độc
2: Đặc trị đường tiêu hóa
3: Đặc trị cầu trùng

4: Đặc trị đường hô hấp
Nuôi gà ta số lượng ít thì bệnh hô hấp ít sảy ra, nhưng 2 bệnh thường bị là tiêu hóa và cầu trùng. Ngoài ra cần thêm vài loại Vitamin... nếu như bạn cảm thấy cần thiết.

Back