Thảo luận Chia sẻ kinh nghiệm vỗ béo gà thả vườn và rút ngắn thời gian nuôi

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
- Mình nghĩ các bác chăn nuôi gà lâu năm, chắc hẳn là ai cũng có "tủ kinh nghiệm" riêng về việc vỗ béo gà và rút ngắn thời gian chăn nuôi, mỗi người mỗi cách, mỗi nhà mỗi mẹo. Nhưng với mục đích cùng chia sẻ để cùng tiến bộ và đạt hiệu quả cao trong chăn nuôi, mình hi vọng mọi người sẽ chia sẻ kinh nghiệm của mình.

- Mình hi vọng rằng chủ đề này sẽ thu hút được sự quan tâm từ quý đồng đạo trong giới chăn nuôi.

- Xin cám ơn các bạn đã ghé vào thăm topic này nhé!

Đúng là "Dục tốc thì bốc vụt"
Nhưng mà chỗ mình có nhiều người nuôi gà 2 tháng 15 ngày, 2 tháng 25 ngày là đã bán rồi. Không biết họ có bí quyết gì nữa.

Tigon làm sao nè? ^_^

Mở hàng cho bác chủ thớt ế luôn
:9^:
Muốn Vượt tốc thì lại phải độ thôi. Mà đã độ thì xe nhanh hỏng, xe nhanh hỏng thì tiền mất tật mang. Mệt lắm:botay:

Gà Bình Định dòng 2. (Tức là gà Bình Định cho lai tạo với giống gà nòi địa phương)

Bạn có thể chắc chắn về xuất xứ con giống BĐ dòng 2 không?
Tigon biết, gà Bình Định nuôi tới xuất chuồng cũng mất 3 tháng 10 ngày tới 3 tháng rưỡi. Gà nòi đất bà con miền Tây mình nuôi cũng mất gần 4 tháng. Vậy lai hai con này thì làm gì có được con lai mà nuôi có chưa đầy 3 tháng được?

Trở về vấn đề chính. Tại sao Tigon nói "Vượt tốc bất đạt"?

Bởi vì con giống nào cũng có thời gian sinh trường cố định rồi. Nếu chế độ dinh dưỡng hợp lí, thời tiết tốt, cộng với tay nghề cao, gà ít bệnh tật thì có thể xuất chuồng sớm hơn độ 5 ngày. Còn không nữa thì phải dùng tới những "biện pháp đen tối". Nhưng, điều này thì chính bà con mình đang tự lấp con đường mình đi đấy. Tất cả nên thuận theo tự nhiên...

Gà Bình Định dòng 2. (Tức là gà Bình Định cho lai tạo với giống gà nòi địa phương)
chủ thớt này kiến thức về giống gà và nuôi gà có vẻ dục tốc bất đạt quá.bạn dám chắc là lấy gà bình định lai với gà nòi địa phương sẽ có tốc độ tăng trọng nhanh không?
còn về phương pháp nuôi gà ta nhanh tăng trọng câu hỏi này chỉ mang tính rủi ro thôi.anh em mình khi quyết định nuôi gà ta cần chú ý các điểm sau.
1-nếu muốn nuôi nhanh thì chọn các giống lai tam hoàng. lương phượng...và nuôi nhốt tập trung thôi.tất nhiên khi xuất thì giá thành và chất lượng sẽ thấp.
2-nếu muốn nuôi thiêng về chất lượng thì chọn các giống gà nòi lai. gà ri pha . gà tàu vàng.và nên nuôi thả vườn 100%.và chỉ nên tìm hiểu nuôi cách nào cho đạt chất lượng. trọng lượng mà giá đầu tư thức ăn thấp.chứ đừng mơ nuôi nhanh giống loài nào nó củng có tốc độ tăng trưởng đặc trưng của nó nếu làm trái với tự nhiên thì hậu quả sẽ nhiều hơn hiệu quả.
tôi nuôi gà ri pha 3,5đến 4 tháng là xuất .10 năm nay chưa hề nghĩ tới việc tăng trọng nhanh làm gì cả.tigon trả lời rất cụ thể đừng nên lấp đường mình đi chứ.hoặc là vừa đi vừa mơ nguy hiểm lắm.

Em nghĩ nuôi nhanh làm gì. Em nuôi gà toàn 6-7 tháng một lứa, mà nuôi gà ta, gà tự ấp trứng lấy. Trứng chết nắc bán rẻ 2.700k/quả.
chả có gà mà bán, người ta đến tận nhà bắt vẫn bán cao hơn giá chợ 10k/kg đấy. Giờ chuộng gà sạch mà.

chủ thớt này kiến thức về giống gà và nuôi gà có vẻ dục tốc bất đạt quá.bạn dám chắc là lấy gà bình định lai với gà nòi địa phương sẽ có tốc độ tăng trọng nhanh không?
còn về phương pháp nuôi gà ta nhanh tăng trọng câu hỏi này chỉ mang tính rủi ro thôi.anh em mình khi quyết định nuôi gà ta cần chú ý các điểm sau.
1-nếu muốn nuôi nhanh thì chọn các giống lai tam hoàng. lương phượng...và nuôi nhốt tập trung thôi.tất nhiên khi xuất thì giá thành và chất lượng sẽ thấp.
2-nếu muốn nuôi thiêng về chất lượng thì chọn các giống gà nòi lai. gà ri pha . gà tàu vàng.và nên nuôi thả vườn 100%.và chỉ nên tìm hiểu nuôi cách nào cho đạt chất lượng. trọng lượng mà giá đầu tư thức ăn thấp.chứ đừng mơ nuôi nhanh giống loài nào nó củng có tốc độ tăng trưởng đặc trưng của nó nếu làm trái với tự nhiên thì hậu quả sẽ nhiều hơn hiệu quả.
tôi nuôi gà ri pha 3,5đến 4 tháng là xuất .10 năm nay chưa hề nghĩ tới việc tăng trọng nhanh làm gì cả.tigon trả lời rất cụ thể đừng nên lấp đường mình đi chứ.hoặc là vừa đi vừa mơ nguy hiểm lắm.

bác nuôi gà ri pha thì 3.5-4 t thì nhiêu kg

tôi cũng nghĩ như anh tranvanlocninhbinhphuoc quan trọng là chất lượng gà chắc thịt lông đầy đủ thì không khó bán, thương lái tự động đến mua , gà 4t thịt cũng ngon rồi

Gà thả vườn 2 tháng 15 ngày (2.5t) bán là đúng rồi.Sao ai cũng phản đối thế nhỉ? :blink:

Gà thả vườn 2 tháng 15 ngày (2.5t) bán là đúng rồi.Sao ai cũng phản đối thế nhỉ? :blink:

vậy mình nuôi gà Tam Hoàng rặc. Nuôi theo hình thức thả vườn. Cho ăn thức ăn công nghjệp. Đảm bảo 2tháng xuất chuồng. Gọi chung là gà thả vườn => có ai phản đối gì không

vậy mình nuôi gà Tam Hoàng rặc. Nuôi theo hình thức thả vườn. Cho ăn thức ăn công nghjệp. Đảm bảo 2tháng xuất chuồng. Gọi chung là gà thả vườn => có ai phản đối gì không

Đang bàn về gà ta chú em àh!

Đang bàn về gà ta chú em àh!
theo em nghĩ nuôi gì thì nuôi chứ 6 _7 tháng bán thì lỗ ,chỉ 4 tháng đổ lại là thịt vừa ngon mà rút ngắn thời gian quay vòng vốn

chia sẻ cùng các bạn nhé. Nếu gà phục vụ đám ( cưới hỏi, hiếu hỉ..) chỉ cần nuôi 3 tháng là đạt; nếu gà mang ra chợ bán thì muốn bán được phải từ 4 tháng trở lên. nói chung đối với con gà và tất cả các loài vật nuôi khác, càng nhiều ngày tuổi thì hệ số sử dụng thức ăn càng thấp.
nếu chỉ nuôi 3 tháng ( từ 75 đến 90 ngày) và chủ trại là đại lý cám cấp 1 thì chi phí khoảng 48.000đ/kg gà hơi ( thức ăn, nhân công, thuốc ...). Giá bán từ 70.000đ trở lên là đã có lời.
Các giống gà nội thả vườn thì khoảng 4 tháng rưỡi là đạt kích thước trưởng thành, nếu nuôi lâu hơn nữa thì ko kinh tế vì nó ăn nhiều mà chậm lớn.
Trường hợp nuôi 6 tháng trở lên thì bạn phải cho uống và tiêm thêm rất nhiều loại vắcxin, tỷ lện hao hụt rất cao, đồng thời con gà nó tăng trưởng rất chậm nên tổng chi phí là 80.000đ cho 1kg gà hơi. ( điều này cũng được các chủ trại ở Ba vì xác nhận); Nếu đối với loại này mà bán dưới giá 100.000đ/kg thì coi như lỗ.
Ở bên tây người ta cho ăn thật nhiều để gà mau đạt trọng lượng xuất bán, sau đó hãm lại để cho thịt nó ngon hơn rồi mới bán; còn ở VN thì dân làm ngược lại: nuôi dông dài, gà lợn nó còm nhom, gần đến ngày bán mới vỗ béo.

Last edited by a moderator:

Back