Chia sẻ và trao đổi về phòng trừ nhện đỏ trên cây có múi

• Thread starter nongdanht
  • Ngày gửi
Mình lập topic này để mọi người cùng nhau thảo luân về cách phòng trừ nhện đỏ cũng như cách sử dụng các loại thuốc bvtv để trừ nhện, vì hiện nay tại địa phương mình (Hà Tĩnh) nhện đỏ phá hoại rất là mạnh và thường xuyên. Như mọi người đã biết nhện đỏ thường hay kháng thuốc nên phải luân phiên thay đổi thuốc. Mình có một số thực tế tại vườn mình như sau
Đợt tết mình phun dầu khoáng + nissorun thấy diệt rất hiệu quả
Anh em nhớ tránh xa bipimai ra vì hầu như không diệt được
Vừa rồi mình phun SAROMITE 57EC cũng trị tốt nhưng vườn nào mà là non thì cẩn thận, vì bị rộp lá (kiểu như bị ngộ độc thuốc). Hiện tượng lá non bị rộp nếu phun mà sau ít ngày có mưa, thậm chí cả tuần sau mưa vẫn bị. Mình đã kiểm chứng 3 lần :(.
Hồi sáng mới mua thử dandy nhưng chưa phun
Có người cho mình bí quyết là khi phun trị nhện đỏ thì nên đổ và bình 18L khoảng 1 chén nhỏ dầu rửa bát để thuốc bám vào nhện cho chúng không chạy được. Có đôi lời chia sẻ cũng mọi người. Thân :D

Mình đồng ý với bạn là nhện đỏ rất dễ kháng thuốc, hiện nay thuốc bvtv thì có quá nhiều và mình thì đang dùng các loại thuốc sinh học thấy hiệu quả hơn hóa học phun 1 lần diệt đc cả nhện, rệp sáp và các loại sâu bọ chích hút, trong thành phần của thuốc họ đã trộn dầu khoáng, thành phần chính là hoạt chất abamectin, hiện nay mình đang xài loại bihoper 27ec của bình điền và cacloại thuốc sinh học có hoạt chất emamectin rất tốt mà ít ảnh hưởng đến con người và vật nuôi, bạn đã thử chưa?

Mình đồng ý với bạn là nhện đỏ rất dễ kháng thuốc, hiện nay thuốc bvtv thì có quá nhiều và mình thì đang dùng các loại thuốc sinh học thấy hiệu quả hơn hóa học phun 1 lần diệt đc cả nhện, rệp sáp và các loại sâu bọ chích hút, trong thành phần của thuốc họ đã trộn dầu khoáng, thành phần chính là hoạt chất abamectin, hiện nay mình đang xài loại bihoper 27ec của bình điền và cacloại thuốc sinh học có hoạt chất emamectin rất tốt mà ít ảnh hưởng đến con người và vật nuôi, bạn đã thử chưa?

Loại này mình chưa dùng, đợt tới mình sẽ tìm mua về sử dụng
Hồi chiều mới mua về phun thử, loại này không biết có cháy lá non không nữa, chỗ mình bán 100k/chai.

Mình hỏi ngu tí phun thuốc mà đổ dầu rửa chén vào mà ko mất tác dụng của thuốc hả bạn. Mình cũng ở hà tĩnh đã dùng emamectin với atamite thấy cũg hiệu quả.

Mình hỏi ngu tí phun thuốc mà đổ dầu rửa chén vào mà ko mất tác dụng của thuốc hả bạn. Mình cũng ở hà tĩnh đã dùng emamectin với atamite thấy cũg hiệu quả.
Cái này thì kinh nghiệm họ chỉ vậy thôi, mình cũng chưa thử

Hồi chiều mới mua về phun thử, loại này không biết có cháy lá non không nữa, chỗ mình bán 100k/chai.
sao chỗ bạn bán đắt thế, loại như mình chụp ở trteen chai 100ml chỗ mình chỉ 20k thôi, loại chai vuông 250ml có 46k à

Loại mình chai vuông 250ml bạn, chỗ mình nó bán lẻ đắt quá nhỉ!

mình cũng bị rộp lộc non, nhưng bị nhẹ thôi, do phun thuốc sạch nhện (abamectin+petroleum oil +phụ gia) và sec saigon (liều lượng chưa đến 1/2). Cho mình hỏi sau này lộc non có hồi phục lại không? hoa có bị ảnh hưởng nhiều không? vì sau phun 1 tuần lộc non và hoa không bị rụng?

Back