chích choè than non nuôi sao

• Thread starter Khuong Pro
  • Ngày gửi
Tình hình là em vừa bắt được một tổ choè than, mong những chuyên gia tư vấn cách nuôi, cho ăn gì và cho ăn như thế nào, e ko biết up hình. e xin cảm ơn nhiều ạ.

Còn nhỏ làm sao cho ăn sâu gạo và cào cào nhỏ chứ. Bạn cho ăn dế là tốt nhất, ngoài dế ra chích chòe than con còn ăn được cám công nghiệp, thịt, cá,tép, .... Nhưng cám công nghệ sợ không đủ chất dinh dưỡng, thế là bạn cho dế là Ok thôi. Thịt , cá, tôm tép cũng tốt, nhưng bạn chưa rành , cho ăn có thể bị thừa đạm gây tiêu chảy chết đấy. Chim non ở được ấm, khô nhưng không quá nóng nha bạn. ngày cho ăn tầm 6 lần , 1 lần thừ 3 cho 6 con dế tùy dế nhỏ lớn và chim lớn nhỏ . Đừng ép chim ăn quá, cũng không nên để quá đói.À nè nếu không có dế, bạn cho ăn trứng kiến vàng trộn với cám gà con loại tốt, Ngâm cám ẩm ẩm trộn với kiến cho ăn nhé

chim nhỏ chưa biết ăn sao ăn được mấy con đó,bác lấy cám công nghiệp ngâm nước cho sệt sệt,rùi bỏ vào bọc nylon bác ngắt 1 lỗ nhỏ ở dưới bọc,rùi bóp bọc từ từ cho cám ra đút vào miệng chim non

Con dế mình phải đút cho chim chứ, sao nó tự ăn được, loại bỏ chân cánh nếu có, rồi mới đút, trứng kiến trộn với cám cũng ngâm cám ướt ra rồi mới đút. Còn bỏ vào bọc nylon bơm cho chm là khi có nhiều chim cơ. Vào mùa mấy năm trước nhà tôi phải cần từ 3 đến 4 phụ nữ, cho chim non ăn cơ mà, từ than, đất, sáo, cưỡng, nhồng, vẹt, sơn ca .. v v.

Em cảm ơn mấy anh nhiều. Công thức em là: cám công nghiệp + trứng gà + nước = sền sệt. Thỉnh thoảng cho ăn thêm vài con dế và trứn kiến. Được không vậy.

Đừng xài trứng vào thức ăn chim non, nếu có dế thì đút dế là Ok thôi. Trứng khó tiêu đối với chim non, trứng dể dính lông chim làm hư lông. Nếu xài cám công nghiệp chọn loại cám có chất lượng, nếu không chim sẽ bị suy dinh dưỡng đó. Than con nuôi không đúng lớn lên ( chưa trưởng thành) lông và mỏ có màu nhạt. Nhìn chim sơ xác lắm , chọn trống mái rất khó, nếu bán vào lúc này thì ít ai mua hoặc không mua

Cảm ơn anh nha. E trộn trứng chung với cám. Mai e đổi cám Ba Vì được không anh. Mà em nuôi chơi chứ không có ý định bán anh àh

Nên mua cám nào có chất lượng tốt, tôi chưa dùng cám ba vì bao giờ bao giờ, vì nó quá đắc. Chỉ dùng cám gà con thôi. Nhưng cám phải có uy tín về chất lượng

Last edited by a moderator:
lúc xưa mình nuôi chim non chỉ sử dụng cám bavi +sâu gạo+cào cào non trộn vs nước sền sệt, rồi bỏ bị nylon cắt 1 đầu nhỏ móm cho chim non, mỗi lân cho ăn là huýt sao, đến lớn chu chim rất dạng, mình huýt sao là nó kêu lại ngay hihi

Còn nhỏ cho ăn dế là tốt nhất, không có cái gì bằng. Lớn lên biết mổ, cho mổ sâu gạo, rồi mới tập cho tự ăn cám bột riêng của chim chòe

E cảm ơn mấy a đã tư vấn giúp ạ. Và đây là hình e nó

Bốn con này to rồi, nuôi khoảng 1 tuần là ăn sâu tốt, cứ cho ăn dế lúc này đi, đừng cho ăn gì khác . Chim này khoẻ và đẹp . Hình thì nhìn không rỏ lắm, có thể.... là trống nhiều hơn mái 3/1. Chắc ăn là 2 con nằm sau bên phải đó , con mằn trước hết 100% là mái rồi, còn con kia nửa không rỏ lắm . Cho ăn cái gì mà dinh miệng tùm lum vậy ...

Không biết mấy anh ở đâu chứ nơi em thì nuôi chim ít khi đi mua lắm. E ở thuộc vùng sâu của Bình Phước. Mùa này chim non các loại nhiều lắm. Có thời gian đi kiếm thì cũng có chim non nuôi đó. Còn nuôi chim bổi thì e có quen ông anh nuôi nhiều chim mồi, chủ yếu là chào mào,đa đa, khướu, choè..., e mượn đi bẫy cũng có chim nuôi cho vui nhà vui cửa.Dạ cảm ơn anh Xuan Vu. E cho ăn cám nhão nên vậy. Hôm nay ông anh trai vào thăm vườn mì hứa bắt dế cho. Không biết có không nữa.

Không biết mấy anh ở đâu chứ nơi em thì nuôi chim ít khi đi mua lắm. E ở thuộc vùng sâu của Bình Phước. Mùa này chim non các loại nhiều lắm. Có thời gian đi kiếm thì cũng có chim non nuôi đó. Còn nuôi chim bổi thì e có quen ông anh nuôi nhiều chim mồi, chủ yếu là chào mào,đa đa, khướu, choè..., e mượn đi bẫy cũng có chim nuôi cho vui nhà vui cửa.Dạ cảm ơn anh Xuan Vu. E cho ăn cám nhão nên vậy. Hôm nay ông anh trai vào thăm vườn mì hứa bắt dế cho. Không biết có không nữa.
Ở bình phước ra Lộc Ninh hỏi tiệm chơi anh Trường mua thức ăn về cho chim ăn, Có dế, sâu và cám chim luôn. Hiện nay đã vào mùa chim chích chòe than rồi, chích chòe đất gần cuối mùa. sáo nâu năm nay có quá ít,. Cưỡng mới bắt đầu có

E không bán đâu onggiaogia àh. Để lại nuôi cho vui.Gần nhà e cũng có vựa chim mà a Xuan Vu. Dế e tự bắt được, trên e thứ này nhiều lắm. Choè đất trên e vẫn còn nhiều. Còn sáo, cưỡng e không quan tâm, e không thích chim nói, thỉnh thoảng e thấy tổ sáo trên cây dừa thì chỉ co người ta bắt thôi. Mà cưỡng trên e toàn con gì vô đẻ không à.

E không bán đâu onggiaogia àh. Để lại nuôi cho vui.Gần nhà e cũng có vựa chim mà a Xuan Vu. Dế e tự bắt được, trên e thứ này nhiều lắm. Choè đất trên e vẫn còn nhiều. Còn sáo, cưỡng e không quan tâm, e không thích chim nói, thỉnh thoảng e thấy tổ sáo trên cây dừa thì chỉ co người ta bắt thôi. Mà cưỡng trên e toàn con gì vô đẻ không à.
Thỉnh thoảng mình cũng có về Binh Phước tham bạn, khuong Pro cho minh sdt để có khi đi đến nhà khuong chơi nếu có thể.
Con dế lặc bỏ chân, cánh, bỏ vào chén nước, rồi lấy ra cho chim ăn, không cần cho chim uống nước. nhớ bớp mềm đầu dế trước khi cho chim ăn

Back