chiết nhánh bông giấy già

• Thread starter sansnom
  • Ngày gửi
chào các bác, tôi có cây bông giấy khoảng 15 năm tuổi, trong đó có 1 nhánh già cở 7 năm (đường kính nhánh khoảng 5cm), nay muốn cắt đi tạo dáng nhưng tiếc nhánh này.

vậy tôi có thể dùng phương pháp chiết cành hay giâm cành nhánh này được không ?

rất mong các bác giúp ý kiến.

đối với nhánh bông giấy cỡ chừng 1-2cm, tôi cắt xong thường lấy keo chống dột trét vào phần vỏ vết cắt, phần gỗ thì để nguyên vậy, với mục đích là cho phần gỗ tiếp tục hút nước nuôi nhánh giâm, và không cho phần vỏ thấm nước dễ mục. không biết cách này có đúng không?
Thông thường người ta xử lý vết cắt bôi keo chống thấm hoặc thuốc diệt khuẩn, mục đính là ngăn chặn vi khuẩn xâm hại. cây hút nước và dinh dưỡng là nhờ rễ, vì vậy đối với cành giâm nếu như không mọc rễ thì đồng nghĩa với cành đó bị die rồi bác ạ. Việc dùng bao ni lông bao trùm lại là nhằm giúp cây giữ ẩm tránh mất nước.

Nguyên văn bởi sansnom
đối với nhánh bông giấy cỡ chừng 1-2cm, tôi cắt xong thường lấy keo chống dột trét vào phần vỏ vết cắt, phần gỗ thì để nguyên vậy, với mục đích là cho phần gỗ tiếp tục hút nước nuôi nhánh giâm, và không cho phần vỏ thấm nước dễ mục. không biết cách này có đúng không?

Bác bôi keo phần võ và để hỡ phần gỗ ư? Vậy là bác đã làm... ngược rồi!
Thông thường khi giâm cành nếu kỹ thì người ta chỉ bôi keo (keo chuyên dụng) cho phần gỗ mà chừa phần võ lại . Lý do là để chỗ hỡ cho rễ mọc ra từ phần võ và chống vi khuẩn xâm nhập vào phần gỗ, gây nên thối mục...
Keo chống dột mà trét vào phần võ thì xem như bác đã cắt đứt đường sống cho cây rồi!

thế à? cám ơn bác.
vậy chắc tôi may mắn nên đã thử giâm hai cành và thấy nó nhảy chồi lẹ hơn các nhánh khác...
để chiều nay tôi thử trét keo ngược lại xem sao (cho các nhánh khác)

nhánh bông giấy bó bầu chiết đã đâm khoảng chục rể dài 3cm, nhìn qua bịch nylon bó bầu thấy rể đâm ra là vui vui rồi.

chắc pahir chờ thêm 2, 3 tuần nữa thì mới nên cắt nhánh chiết ra trồng phải không các bác?

nhánh bông giấy bó bầu chiết đã đâm khoảng chục rể dài 3cm, nhìn qua bịch nylon bó bầu thấy rể đâm ra là vui vui rồi.

chắc pahir chờ thêm 2, 3 tuần nữa thì mới nên cắt nhánh chiết ra trồng phải không các bác?
Không nhất thiết phải 2, 3 tuần mà chủ yếu là lượng rễ trong bầu phát triển như thế nào để khi cắt cành thì lượng rể đó đủ hút nước cung cấp cho cây. có khi 4,5 tuần hoặc nhiều hơn mà rễ trong bầu chưa phát triển nhiều nên khi cắt cành trồng để bị chết. Vì thế nên quan sát rễ phát triển tương đối rồi hãy cắt, cũng không nên để rễ phát triển già quá.

cám ơn bác, tôi cũng định đợi rể nhiều và ngả sang màu nâu, sau đó tỉa bớt cành lá, cắt nhánh ghép trồng vào chậu (70%cát +20 % tro trấu + 10 phân bò mục)

vạy có ổn không bác?

cám ơn bác, tôi cũng định đợi rể nhiều và ngả sang màu nâu, sau đó tỉa bớt cành lá, cắt nhánh ghép trồng vào chậu (70%cát +20 % tro trấu + 10 phân bò mục)

vạy có ổn không bác?
Làm như thế là rất ổn nhưng cũng nên lưu ý là che nắng cho cây, khi cây dần ổn định rồi cho ra nắng 100%.

Theo kinh nghiệm đã từng làm. Cây Hoa giấy các loại rất dể trồng chỉ cần cắt xéo gốc 45 độ, dài 0,5m. Nhúng thuốc kích thích ra rể, ươm nơi thoáng mát, tưới giữ ẩm, tỷ lệ sống > 90%.
Các Bác cho hỏi hiện nay có bao nhiêu loại hoa giấy không? Bác nào biết chỉ giúp. Thanks
tôi mới giâm một cây hoa giấy có đường kính khoảng trên 20cm dai độ hơn hai mét (ho cho cây nhưng khong cho goc toi mua lai ) khong biet song khong nữa. cung hoi lo. truoc toi da giam thanh cong mấy cây rồi nhưng chưa cay nào to như thế này.

Cây giâm mùa này có khả năng sống cao đó bạn, tuy nhiên do cây dài quá nên có thể bị chết phần ngọn, do vậy bạn cần quấn bọc nilon và giữ mát tránh nắng gắt buổi trưa giảm sự bốc hơi nứơc của cây. Bạn giâm cây trong cát sạch, giữ ẩm thường xuyên mà không đọng nước tránh úng nhen bạn.

Back