Chim bc bị mạt lấy gì chữa trị

• Thread starter aurora
  • Ngày gửi
Các bác ơi tình hình mấy hôm nay chim nhà em nó bị mạt nhiều quá, chỉ cần cầm trên tay chim vỗ cánh 1 phát là mạt văng đầy người em rồi, nhà em có em bé em sợ quá, có cách nào chữa không ah. e xin cảm ơn

chào bạn

Các bác ơi tình hình mấy hôm nay chim nhà em nó bị mạt nhiều quá, chỉ cần cầm trên tay chim vỗ cánh 1 phát là mạt văng đầy người em rồi, nhà em có em bé em sợ quá, có cách nào chữa không ah. e xin cảm ơn

1/ do chuồn thiếu ánh sáng

2/ độ ẩm chuồn cao

3/ không vệ sinh chuồn thường xuyên

4/ không thai tấm lót ổ khi nở chim con

5/ không thai rổ đẻ khi hết lứa

6/ không xịt thốc khử trùng thường xuyên

7/ ..........không tấm cho chim khi hết đẻ .bằng nước muối hay nước khử trùng

lưa ý : tấn thành tự nghỉ ra và làm ở mục số 7

8/ dùng lá xã lót ổ thì nhận thấy không có rệp ( có thể áp dụng cho ổ gà )

1/

8/ dùng lá xã lót ổ thì nhận thấy không có rệp ( có thể áp dụng cho ổ gà )
Cám ơn tư vấn của bạn.
Tôi ở vủng biển, trước đây lót ổ gà (phía dưới) bằng lá cây quao, phía trên bằng lá chuối (tránh lót = rơm) thì không có mạt.
Hiện nay cây quao gần nhà biến hết rồi (do đô thị hóa). Lá sả lúc nào cũng có.
Nhờ bạn chỉ giúp: nước muối pha nồng độ khoảng bao nhiêu? Thuốc sát trùng thì sử dụng loại nào?
Thân.

Last edited by a moderator:
Hiện đã nhiễm cả bầu đàn, làm sao tắm hết đc anh, chỉ duy nhất tìm loại thuốc nào phun trực tiếp lên mình chim, xin anh chỉ giúp.

các bạn ra tiệp thuốc thú y và hỏi mua thuốc xát trùng chuồng trại

loại không ảnh hường đến vật nuôi rồi đọc kỷ hướng dần là ok

Mình nghĩ mạc ở chim BC cũng giống như mạc ở gà. Theo kinh nghiệm dân gian thì lấy lá thầu dầu lót vào nơi nó ngủ thì sẽ đuổi được mạc, ở gà thường hay làm như vậy thấy rất hiệu quả, chổ ở được ấm và êm nữa.
Chúc bác thành công!

Nếu ai chơi chim cảnh .Lấy môt chiếc chậu nhựa đổ vào đó một lớp cám mỏng . Sau đó dùng một miếng bìa đậy một nửa chiếc chậu đó lại . Đến chu kỳ sinh sản của mạt . Nó chui vào đó đẻ . Thế là ta thu hoạch được sâu của mạt . con này bé hơn con sâu quy ở tiệm chim cá cảnh khi nhỏ màu đỏ hồng . Khi lớn màu trắng như sâu tơ . cho chim cảnh ăn rất tốt mà chẳng phải chăm sóc gì nhiều .

Trc đây nhà em hay cho gà ấp cũng hay có mạt lắm, nên mỗi lần có mạt thì cho lá xoan vào đó là mạt sợ bay đi hết thôi. Vừa rồi chuồng trĩ nhà em cũng ẩm thấp nhiều mạt nên em cũng làm vậy đó.

Đơn giản nhất : bạn hãy dùng thuốc muỗi phun vào khăn sau đó xoa lên mình con chim... chỉ cần có hơi thuốc thôi, chúng nó cũng chết hoặc đi mất..nhưng phải nhớ thay ổ cho chúng... hoặc dùng thuốc muỗi phun thẳng vào ổ sau đó trộn đều..chúng sẽ chết sạch
tôi vẫn thường vậy với...gà
Quan trọng nhất: phải xoa thuốc từ đầu con chim xuống, nếu bạn xoa thuốc từ giữa thân thì các con mạt sẽ chạy lên đầu sau đó chui vào mũi... ngạt thở thì gà cũng chết

Last edited by a moderator:
theo mình nghĩ không phải do vệ sinh chuồng trại như bác tanthanh nói đau bác vì hiện tại trại ngọcdien 1 tuần dọn vệ sinh một lần có làm sao đâu?người ta nuôi cả ngàn cặp mà còn không sao nên mình nghĩ nguyên nhân đó là không hợp lý
còn cách chửa trị thì mình chưa bị bao giờ nên cũng chưa biết bác cứ hỏi bocaungocdien bác ấy sẽ giúp nhiệt tình.

Back