chim bồ câu bị đậu - help me

• Thread starter nguyenthanhtu94
  • Ngày gửi
các bác nuôi chim bồ câu cho e hỏi: không hiểu tại sao mà dịp này chim bồ câu nhà e bị đậu nhiều quá, nhất là loại 20-30 ngày tuổi (đôi chim non nào cũng bị ấy ạ), mặc dù e đã tiêm vacxin phòng đậu roy mà vẫn bị, có phải là đang nồm ẩm hay tại e phun thuốc men vi sinh, làm cho dịch lây nhah??? và cho e hỏi thời tiết mưa nồm có phun thuốc sát trùng được không và nên dùng loại nào ạ??? các bác giúp e vs, nhìn mấy chim bé mà đậu đầy đầu e xót lém!!! thank các bác nhiều!!!

nồm vẫn phun bỉnh thường và đậu vẫn có như thường, thương hàn và hô hấp vẫn xảy ra như thường cũng như tốt xấu thiện ác luôn đồng hành bạn ạ. Mình phải bình tĩnh xử lí thôi!phun haniôtdin, bencoxit.

phương án 1 , chim bị đậu nhẹ thì thì cho uống thuốc bổ hàng ngày

phương án 2 , chim bị nậng cho uống 2 ngày 1 viên tetracilịn 500
( bài viết chỉ có tính chất tham khảo thôi nhé )
tấn thành chào thân ái

vừa rồi chim nhà mình củng bị đậu chưa mãi không khỏi cuối cung mình dùng mỏ hàn điện chích vào các nút đậu cho cháy khét thế là nó khỏi:Botay:

Tr
các bác nuôi chim bồ câu cho e hỏi: không hiểu tại sao mà dịp này chim bồ câu nhà e bị đậu nhiều quá, nhất là loại 20-30 ngày tuổi (đôi chim non nào cũng bị ấy ạ), mặc dù e đã tiêm vacxin phòng đậu roy mà vẫn bị, có phải là đang nồm ẩm hay tại e phun thuốc men vi sinh, làm cho dịch lây nhah??? và cho e hỏi thời tiết mưa nồm có phun thuốc sát trùng được không và nên dùng loại nào ạ??? các bác giúp e vs, nhìn mấy chim bé mà đậu đầy đầu e xót lém!!! thank các bác nhiều!!!
Trước tiên bạn phải kiểm tra chim sinh sản của mình có bị đậu không đã.Nếu có thì cho uống thêm kháng sinh, khi thấy chim bình thường và khỏe mạnh thì mới lấy giống ( uống vaccine đầy đủ). Bây giờ đã bị nhiễm bệnh đậu thì chỉ còn cách bạn tách mấy con bị nhiễm ra 1 chuồng riêng, dùng kim châm các mụn đậu nếu bị nặng và bôi thuốc tím povidine vào, xong phơi nắng chim. Cho uống thêm vitamin và điện giải, một thời gian sẽ khỏi thôi.

Bài viết có nội dung tương tự
  • cách sử dụng thuốc thú y
    • Thread starter Vu chi
    • Ngày gửi
  • Mua giống chim bồ câu pháp
    • Thread starter Huypate
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu pháp
    • Thread starter 0982336603
    • Ngày gửi
  • xin các bác nuôi bồ câu lâu năm vào giúp
    • Thread starter BC công giang