Chim bồ câu pháp

• Thread starter Vũ văn thái
  • Ngày gửi
Ace cho mình hỏi: mình đang định mở trại nuôi bồ câu pháp, với mức ban đầu là 50 đoi bố mẹ. Mọi người ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, 50 đôi bme khoang 4-5 tháng ,+ lồng + chi phí thưc ăn + thuốc men...khoảng từ khi mua về đến 2 tháng sau la bnhiêu tiền (chưa tính chi phi làm chồng trai). Mong ace giúp đỡ với ạ.

Ace cho mình hỏi: mình đang định mở trại nuôi bồ câu pháp, với mức ban đầu là 50 đoi bố mẹ. Mọi người ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em, 50 đôi bme khoang 4-5 tháng ,+ lồng + chi phí thưc ăn + thuốc men...khoảng từ khi mua về đến 2 tháng sau la bnhiêu tiền (chưa tính chi phi làm chồng trai). Mong ace giúp đỡ với ạ.
Chào bạn. mình cũng đang nuôi chim bồ câu pháp. mình xin được tư vấn cùng bạn như sau:
1. 50 đôi bố mẹ 4-5 tháng tuổi nếu mua ở viện chăn nuôi như mình mua lúc trước là 700k/ 1 đôi , tự vận chuyển. nếu mua ở chỗ khác chắc khoảng 350-400k/ đôi
2. lồng nuôi 50đôi = 25 lồng . số lượng ít nên chắc khoảng 170-180k / lồng
3. thức ăn 50đôi = 5-6kg / ngày. 11k/1kg
4. thuốc men ban đầu khi mới bắt chim về (thuốc ks+ thuốc bổ) khoảng 100k. sau đó bạn vào lại vacxin nữa thì còn tiền vacxin nữa.
Vậy là bạn có thể tính toán sơ bộ chi phí rồi nhỉ. chúc bạn thành công nhé. thân

Last edited by a moderator:
Nên bỏ. Tìm phương án khác mà làm. Nuôi bc lỗ chết luôn.

COcacola89 sao a lại nói vậy. E thấy nhiêu nguoi chăn rất thành công mà, lãi suất cao, mau hồi vốn

Bạn chưa có kinh nghiệm thì nuôi 20 dôi thôi. bạn mua chim 4.5 tháng về thì 3 đến 4 tháng sau mới có thu đều vì 2 lứa đầu phải vứt trứng do trống yếu chưa tính tỉ lệ hao hụt ít nhất 10-20 phần tram. Theo mình bạn nên học hỏi kinh nghiệm trước rồi hãy đầu tư lớn nếu bạn đầu tư 50 đôi bố mẹ =20trieu chết thì uổng lắm

Chào bạn. mình cũng đang nuôi chim bồ câu pháp. mình xin được tư vấn cùng bạn như sau:
1. 50 đôi bố mẹ 4-5 tháng tuổi nếu mua ở viện chăn nuôi như mình mua lúc trước là 700k/ 1 đôi , tự vận chuyển. nếu mua ở chỗ khác chắc khoảng 350-400k/ đôi
2. lồng nuôi 50đôi = 25 lồng . số lượng ít nên chắc khoảng 170-180k / lồng
3. thức ăn 50đôi = 5-6kg / ngày. 11k/1kg
4. thuốc men ban đầu khi mới bắt chim về (thuốc ks+ thuốc bổ) khoảng 100k. sau đó bạn vào lại vacxin nữa thì còn tiền vacxin nữa.
Vậy là bạn có thể tính toán sơ bộ chi phí rồi nhỉ. chúc bạn thành công nhé. thân
THanks bạn nhiều nhé ! Như bạn nói tính sơ sơ khoảng 30tr- 35tr trong vòng 2 tháng đi. Thực sự cách đây ít hôm mình háo hức nuôi chim bồ câu lắm, nhưng dạo qua các trang web đọc tin thù pio tinh thần giảm 50% bởi vì ai cũng nói nuôi thì dễ nhưng không lo được đầu ra. Thực tế thì mình cũng chưa đu khảo sát thị trường. Mình muốn lên đây nghe mọi người tư vấn trước, có lên đầu tư hay không,

1. Lồng bồ câu, bạn mua trọn bộ: Lồng đôi, máng ăn uống, máng hứng phân, rổ đẻ, phí vận chuyển. Loại tốt khoảng 200/1 bộ, Loại rẻ 150K/bộ . Dao động từ 3tr8 đến 5tr tùy loại

2. Bồ câu giống, bạn nên tìm mua những nơi cần thanh lý bồ câu (do họ không nuôi nữa) từ 250-300/cặp bố mẹ. Tạm tính 300K/cặp là 15tr cho 50 cặp (ở chổ mình nhiều hộ ko nuôi bồ câu nữa thanh lý có 250/cặp)

3. Thức ăn: gạo lức 8K/1kg, cám 10-11K/1kg, tính cả thuốc men thì trung bình là 10K/1kg thức ăn. Nếu gạo lức tự mua lúa để tự xay thì rẻ hơn nhiều, tầm 6.5-7k/1kg

Nếu khéo đầu tư thì tổng chi phí tầm 20tr thôi bạn.

Last edited by a moderator:
1. Lồng bồ câu, bạn mua trọn bộ: Lồng đôi, máng ăn uống, máng hứng phân, rổ đẻ, phí vận chuyển. Loại tốt khoảng 200/1 bộ, Loại rẻ 150K/bộ . Dao động từ 3tr8 đến 5tr tùy loại

2. Bồ câu giống, bạn nên tìm mua những nơi cần thanh lý bồ câu (do họ không nuôi nữa) từ 250-300/cặp bố mẹ. Tạm tính 300K/cặp là 15tr cho 50 cặp (ở chổ mình nhiều hộ ko nuôi bồ câu nữa thanh lý có 250/cặp)

3. Thức ăn: gạo lức 8K/1kg, cám 10-11K/1kg, tính cả thuốc men thì trung bình là 10K/1kg thức ăn.

Nếu khéo đầu tư thì tổng chi phí tầm 20tr thôi bạn.

Hi bạn! Bạn có nuôi bc ko? Mình có thể đến trại hthăm quan và mua con giống chỗ bạn được không

Mình nuôi 10cặp cho vui thôi. Vì nhà ko có đất. Ở tỉnh mình rao thanh lý 250k đầy đó mà mình ko cần mua kìa. Bạn mới nuôi mà đầu tư 50 cặp cũng mạnh dạn đó. Mỗi cặp ăn hết 2kg-2.5kg/tháng. Thức ăn hết khoảng 1tr/tháng. Giống thì tìm nơi nào thanh lý mua cho rẻ, cẩn thận tránh lựa chim già chim bênh. Mới mua về thì tách riêng theo dõi. Con nào bệnh, đẻ yếu thì thịt luôn. Ko nhất thiết phải nuôi chim pháp thuần. Chim pháp lai cũng tốt, ăn ít, đẻ nhiều, nuôi con tốt.

Theo mình thì mỗi nơi mỗi khác mỗi người mỗi khác ! Thành công hay không là do bạn ! Đừng đi hỏi bọn Pháp hay Mỹ hay Tây Ban Nha về tính hiệu quả của việc "Đan lưới" ! Hãy đi tìm hiểu thực tế ! đó mới chính là bước khởi đầu bạn cần làm ! trân trọng !

Theo mình thì mỗi nơi mỗi khác mỗi người mỗi khác ! Thành công hay không là do bạn ! Đừng đi hỏi bọn Pháp hay Mỹ hay Tây Ban Nha về tính hiệu quả của việc "Đan lưới" ! Hãy đi tìm hiểu thực tế ! đó mới chính là bước khởi đầu bạn cần làm ! trân trọng !
Thanks bạn đã góp ý! Chỉ cần có đam mê và quyết tâm làm thi việc gì cũng xing đúnh không bạn. Nmình sẽ đi khảo sát thị trường 1 lượt rồi sẽ quyết định

Thanks bạn đã góp ý! Chỉ cần có đam mê và quyết tâm làm thi việc gì cũng xing đúnh không bạn. Nmình sẽ đi khảo sát thị trường 1 lượt rồi sẽ quyết định
Mình nuôi chim bồ câu cũng được 7 tháng rồi. nếu bạn đi tìm hiểu thực tế thì đến nhà mình giao lưu

Chúc bạn thành công !

Back