Chim bố mẹ làm chết chim con

• Thread starter bồ câu quảng ngãi
  • Ngày gửi
Cho mình hỏi khi chim con nở được mấy ngày thì minh bỏ ổ đẻ thứ 2 vào, vì chim bố mẹ cứ đẫm chết chim con, mình còn thiếu kinh nghiệm mong các bạn giúp

Cho mình hỏi khi chim con nở được mấy ngày thì minh bỏ ổ đẻ thứ 2 vào, vì chim bố mẹ cứ đẫm chết chim con, mình còn thiếu kinh nghiệm mong các bạn giúp
Chim con nở dao động khoảng 10 ngày thì bạn đem xuống ổ phụ và lót ổ chính để chim tiếp tục đẻ nhé, chim nhảy đạp làm chết chim con thì chắc bạn đem xuống lúc nó bé quá hoặc do chim bố mẹ quá ham con.

Last edited:
Tốt nhất là ăn thịt đôi chim bố mẹ ấy di.

Tốt nhì là làm thêm ổ ở xa ổ đang có chim
con để chim bố mẹ tùy ý muốn ở đâu thì ở.

Chuyện làm ổ thứ hai chung một chỗ với ổ
đang có con có cái tốt là lợi dụng được
diện tích, nhưng có cái dở là tốn công
quá, mà thất bại nhiều. Vì vậy, nếu bạn
là người thành thị ở nhà lầu, thì áp dụng
cách lợi dụng khoảng cách, nhưng nếu bạn
ở nông thôn hay miền núi, thì làm cho mỗi
đôi bố mẹ 2 ổ chuồng cách xa nhau đi. Ngày
xưa tôi nuôi chim bồ câu, cứ 10 đôi chim
bố mẹ đang đẻ đều, nuôi con đều, thì có
luôn luôn thêm 5 chuồng trống nữa. Vậy thì
chẳng bao giờ xảy ra chuyện trứng ung,
trứng vỡ, con chết, vân vân.

Trứng thứ 2 nở thì 7 ngày sau mình dời ổ được rồi bạn à. Dời xong thì chim bố mẹ cũng bắt đầu gù ổ lại. Đến khi chim con đủ tháng thì lứa trứng mới cũng vừa nở luôn.

Mình mới 6 ngày thì định rời ổ thì chim bố mẹ đẫm chết 1 con rồi, mình cho xuống sớm hơn có được ko?

Mình mới 6 ngày thì định rời ổ thì chim bố mẹ đẫm chết 1 con rồi, mình cho xuống sớm hơn có được ko?
Mình có thử dời sớm rồi. Khi dời sớm thì chim bố mẹ vẫn theo úm nhưng có thể sẽ lâu gù ổ hơn. Cũng tùy chim nữa nếu bạn 6 ngày dời mà nó không theo úm thì được đâu có sao. Chim giẫm chết con có khi nào ổ bạn nhỏ quá không.

Mình làm ổ 20/20 cm mà bạn

Khả năng cả 2 con bố mẹ đề ham nuôi con, bạn phải tách cặp bố mẹ đó ra ghép cặp khác, ghép con cho cặp nở cũng ngày hoặc chênh 1,2 ngày nuôi ( mỗi cặp nuôi 3 con) nhà mình cũng có 2 cặp bố mẹ đánh nhau để dc nuôi con mình làm như trên và thấy hiệu quả. nhà mình chim con nở 10 ngày mình mới cho ổ thứ 2 vào

Back