• chim cút đẻ trứng trắng help me!

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 9/12/10

1. chimcut

chimcut Nhà nông tập sự

Cảm ơn các bác đàn chim nhà em không chết nữa và đang hồi phục tốt.

2. hoclachinh

hoclachinh Nhà nông tập sự

Chúc mừng. Chúc tai qua nạn khỏi. Chúc đàn cút nhanh hồi phục và có thu nhập sau những ngày bĩ cực.

3. HienBeo

HienBeo Nhà nông tập sự

Bác chimcut tóm tắc lại biểu hiện của bệnh và cách trị cho bà con học hỏi đi bác.
      Vì topic này mọi người đưa ra nhiều cách trị khác nhau không biết bác dùng cách nào để trị ?
      Nên bác tóm tắt lại để bà con học hỏi kinh nghiệm :)

4. chimcut

chimcut Nhà nông tập sự

Hai ngày đầu mình cho uống gluco K_C + bổ gan + men All_Zym + vitamin ADE để tăng sức đề kháng sang ngày thứ 3 mình cho uống vaccine Lasota (nếu thấy chết nhiều thì đừng có no sang hôm sau sẽ giảm).Các ngày tiếp theo cho uống mycoticev premix và colexin ngừa bội nhiễm Ecoli và hen.Sau 1 tuần cho uống nhắc lại vaccine lasota và bổ sung vitamin,khoáng chất nhất là vitamin ADE như bác vietnhan@ nói.

5. HienBeo

HienBeo Nhà nông tập sự

Uppppp cho bác nào đang nuôi gặp phải

6. huy_nguyen_103

huy_nguyen_103 Nhà nông tập sự

cách trị bệnh như mấy bác kia nói cũng có phần hay, but theo mình 1 điều mình ko nên làm khi bầy cút đang bị bệnh là làm vaccin, vì khi bị bệnh cơ thể cút rất yếu, sức đề kháng kém, bạn đưa vaccin vào coi như bạn giúp nó ra đi nhanh hơn thôi, nếu bầy cút của bạn đỡ rối thì bạn nên bổ sung C + B complex + đường + vitamix chia time ra cho uống. theo kinh nghiệm của mình thì bạn phải mất gần 1 tháng thì bầy cút mới để lại bt đc, chúc bạn may mắn

7. chimcut

chimcut Nhà nông tập sự

Đúng như bạn nói cho cút uống vaccine thì chết rất nhiều.
      Mình mới nuôi chim cút được 2 tháng chưa có kinh nghiệm về chim cút xin bạn chỉ giúp mình cách phòng bệnh trứng trắng ở chim cút và cho mình xin cách phòng bệnh từ lúc bắt chim ở trại giống về đến lúc nên chuồng.Cảm ơn bạn nhiều

8. chimcut

chimcut Nhà nông tập sự

Up cho moi nguoi xem

9. HienBeo

HienBeo Nhà nông tập sự

Chửa trị cũng có nhiều cách quan trọng là thời gian chửa trị ngắn ít tốn kém và ko gây ra phản ứng phụ về sau là OK thôi :)

10. vu_thao

vu_thao Nhà nông tập sự

tôi nuôi chim cut dc 2 thang gan day thay chim bị xung hau môn đi ngoài ra phân toan bọt tráng xóa. Bác nào biét cahcs chữa trị xin mách dùm! hic! ko ai giúp tui sao?

Last edited: 25/12/10
    11. huy_nguyen_103

huy_nguyen_103 Nhà nông tập sự

hì hì bác đúng làm mới nuôi thật. mấy con mà đi phân có bọt và sưng hậu môn đó, chính là mấy con cút đực, đến tuổi nó sẽ sưng hậu môn ( chuyên nghành gọi là lên bi ) còn bọt màu trắng đó bạn có thể hiểu đó chính là tinh trùng của nó. còn 1 cách nữa xác định là con đó lông trên mặt rất đỏ ( hoặc đen ) và còn gáy nữa. bác cứ xác định nếu đúng như tui nói thì ko sao. còn ko thì bác cứ chụp hình và tả rõ biểu hiện tui sẽ chỉ cách chữa trị.
      ---------------
      theo mình bạn nên làm như sau :
      - Thứ nhất :đừng nên nghe lời mấy người bên thú y lấy vaccin đánh cho cút vì hiện tại chưa có 1 vaccin nào dành riêng cho cút mà chỉ có vaccin của gà đem tăng giảm liều lượng rồi đánh cho cút và thể trạng con gà khac con cút nên bác đưa vaccin vào coi như thua. và theo kinh nghiệm mình biết, bầy cút đánh vaccin vẫn bị trứng trắng như thường.còn nếu bạn muốn thử cho có kinh nghiệm thì tùy bạn ::p
      - Thứ 2 : bạn nên xịt khử trùng chuồng trại thường xuyên nếu có thể 1 ngày bạn xịt khử trùng 1 lần, còn ko thì ít ra 1 tuần xịt 1 lần. đây là phương pháp an toàn mà hiệu quả nhất.
      - Thứ 3 : bạn phải thường xuyên tăng sức đề kháng cho cút trong những ngày nắng nóng và thời tiết lạnh , chuyển mùa bằng cách cung cấp vitamin C.
      - Thứ 4 : Trứng trắng ko thể gọi là 1 bệnh mà tất cả các bệnh đều có thể ra trứng trắng, nhất là bệnh cầu trùng. vào mùa này bệnh phổi cũng là 1 bệnh rất thường gặp nếu ko cẩn thận bạn cũng có thể bị và tỉ lệ chết rất nhanh. bạn nên thường xuyên kiểm tra bầy cút của mình, khi thấy biểu hiện phân ướt , bỏ ăn là phải làm thuốc ngay, trong quá trình đánh thuốc bệnh bạn ko nên đánh chung với men hay mát gan mà chỉ đánh 1 mình thuốc bệnh, đánh trong 3 ngày 3 đêm ( nếu bầy cút trầm trọng thì bạn phải đánh 4-5 ngày thuốc ) sau đó đánh bổ sung vitamin c và ADE.
      - Thứ 5 : cút 3 tuần khi bắt về trước nhất bạn phải lưu ý, nguồn gốc con cút giống có đáng tin cậy hay ko? bầy cút có khỏe mạnh hay không.cút mới bắt về 3 ngày đầu bạn bổ sung C và ADE uống liên tục sau đó bạn đánh 3 ngày thuốc bệnh và cứ vậy theo chu kỳ cứ 3 nhày bạn đánh thuốc bệnh 1 lần, còn mấy ngày khác bạn có thể bổ sung các vitamin và khoáng chất tùy ý. khi thấy cút có biểu hiện đẻ trứng so thì time này bạn nên đánh thuốc bệnh chung với ADE liều cao cho tới khi cút để dc 50% bạn tách riêng 2 loại ra đánh. trong thời gian này phân cút rất ướt, bạn nên 2 ngày kéo phân 1 lần sẽ giảm tỉ lệ đau mắt và chết ở cút.
      có mấy điều muốn chia sẻ ! chúc bạn vui !

Last edited: 27/12/10
      1 person likes this.