Chim két nuôi như thế nào?

• Thread starter Tho hoc viec
  • Ngày gửi
Nhà em ko có tiền..em giành dụm mải mới mua dc 1 con két,vì em rất thích mấy con biết nói chuyện,mấy anh chị củng biết mấy con kia mắc ntn mà..nên em muốn hỏi nó thích ăn gì nhất?co phải lột lưỡi nó k?và bao lâu nó biết nói chuyện?giúp em nha!..

Mình có nuôi 1 con (hok pít có phải vẹt hok)chỉ cho mình với?Nó mỏ đỏ ngực hồng chân màu đen ,xù xì,lông cánh màu xanh và vàng.Trông đẹp như hoa hậu mà chẳng thấy nó lên tiếng bao giờ.Ko biết nó có nói đc hok?!
---------------
Còn con nhồng của mình thì suốt ngày kêu như trẻ con ỌE ,lại còn kêu BÒM CHÉO như trẻ con bắn súng.Mình mới mua đc 2 tuần.Ko biết có phải là đang tập nói hay ko!?Hjhj...ai biết chỉ giùm mình với >.<!

Last edited by a moderator:
bạn có thể nuôi xích
700k 1 con mua thì pm mình
(nó nói ác quá đừng bắt đền mình đấy)

hic con cét mỏ đen xì nhà em chỉ có mổi câu " Chọc két két cắn á" rỏ và trong như tiếng em bé gái và không thích cái gì là cứ két két két muốn điếc cả lổ tai
nó ăn bo bo hao pà cố 2-3 hôm là hết 1 lon bo bo

mình cũng vừa hốt một em mỏ đỏ lông xanh, chân trắng. Lân la google gặp được diễn đàn vui quá lập nick luôn. để mình up ảnh lên các bác nhận xét giúp em xem con này nuôi lớn có nói được không, mỏ có bị đổi hành đen không (lúc trước mình nuôi một con cũng bị đổi màu đen rồi)
mình mua em này 300k đó. nó còn nhỏ, lông còn chưa mọc đủ nữa:unsure:

mình cũng vừa hốt một em mỏ đỏ lông xanh, chân trắng. Lân la google gặp được diễn đàn vui quá lập nick luôn. để mình up ảnh lên các bác nhận xét giúp em xem con này nuôi lớn có nói được không, mỏ có bị đổi hành đen không (lúc trước mình nuôi một con cũng bị đổi màu đen rồi)

--------

Thank các bác đã xem

Last edited by a moderator:
Thức ăn cho chim két là gì

:wacko:Cho em hỏi các là thức ăn dành cho chim két nhật là gì mong các giúp đỡ

Ừm em biết chứ anh 3 phỉ_nhím,ở gần nhà em ng ta nuôi đó,nó nói chuyện wá chừng luôn..em thích lắm..lần nào em đi ngang nhà nó,là nó kêu tên em wá trời,em chỉ nói em tên nam 1 lần thôi mà nó nhớ daj thật!nên em kiếm cớ đi ngang hoài luôn..hjhj mẹ em hỏi sao đi hướng đó em siêng,kêu đi làm j củng đi nửa đó..lúc trước em củng vào nhà chơi,nhưng ng lớn cứ ghẹo,nói em thích con gái của chủ nhà,thế là em k giám vào nửa,em đâu thích con nhỏ đó đâu,em chỉ thích con nhồng thôi à!...ước gì nó là của em,thì tốt rồi..nhưng em chứ đâu phải mấy tay đại gia trùi..hjhj cảm ơn anh tư vấn nha!!..phải chj em wen dc mấy anh he,em sẳn sàng nge kể về chim chóc,nhất là chjm biết nói đó,mà k bjết chán luôn..có aj có chuyện gì về chim biết nói,thì chia sẻ em nha!..tất cả mọi ng đều là bạn.!!!
---------------
Con két của em thì ứa lắm luôn..trời anh biết k,nó mới biết mổ àh..mà ăn như heo,chắc nó là trư bát giới thì phải..tối ngày ăn và uống,mới có 10 mấy ngày thôi mà nó tròn như trái bí đỏ vậy..ngiêng qua ngiêng lại rồi két két..em mà k cho ăn là nó la banh nhà luôn..nuôi nó cũng thích lắm,nhưng nó chỉ két rùi két..chỉ có tài ham ăn giống em thôi,chắc k lâu nửa có thể làm món két 7 món dc..em k biết gửi hình ntn,nếu k em cho anh xem..nhìn nó tức cười lắm,sắp đi hết nổi rồi..đợi nó lớn tí nửa,em sẻ đứng ra cưới vợ cho nó,để nó k pùn va k la lói om sòm nửa đó...
két của bác bác cho nó ăn gi vậy

nuôi sáo đen cho rẻ,nói rõ,đẹp.nhà mình nuôi nó nói nhiều lắm,khoảng mười mấy từ.mà chỉ mình lại gần là nó mới nói thôi.mới nuôi thêm con cưỡng nữa,đang lột lưỡi được 2 lần,a còn mới bắt được thêm con sáo đen của người ta xẩy nữa,kakka

hi.

Hic. bạn ơi két có nơi người ta gọi và vẹt, két nhồng... mà mấy loại đó it nói lắm nà. MA chúng toàn ăn ngô bắp, lúa , với quả vải...thui. Nhà tui cũng nuôi 1 con lâu lắm rùi có nói đâu, chỉ có con Sáo chồng mình mua ở Lào về nói cả ngày. Đau hết cả đầu. Hì

mấy năm trước có ông anh cho em con nhồng nói nhiều lắm , nhưng vc ổng hay chửi nhau nên nó bắt chước về toàn nói tục em ghét quá thả đi mất rồi

Đọc bài các bạn chia sẻ rất hay. Mình cũng rất thích những loài chim biết nói nhưng chưa có kinh nghiệm nuôi :D
Mọi ng có thể cho mình hỏi trong số những loài chim biết nói (két, cưỡng, nhồng, sáo,...) có loài nào mà mình nuôi lâu lâu có thể thả nó đi lại, bay nhảy trong nhà (nó ko bay mất tiêu khi mình thả nó ra khỏi lồng ấy) ko ? Vì có coi 1 số phim thấy mấy con ko biết két hay vẹt khá thông minh thả ra nó đi lại trong nhà như con nít khá hay nên thắc mắc ^^.
Với lại bác nào có kinh nghiệm nuôi (thức ăn chính, sở thích của mỗi loài hay khi nào thì nên tập nói cho chúng ...) hoặc có tài liệu hướng dẫn nuôi chim thì chia sẻ cho ae vs nhé.
Thank các bạn.

Chim két là tên gọi thông thường của người Mìên Nam, Chim két là dòng họ nhà chim vẹt. Két các bạn nói là két mỏ đỏ, còn có tên là vẹt ngực hồng. Loại này có rất nhiều ở Việt Nam về các nước châu Á. Vẹt ngực hồng ( két mỏ đỏ) con này ít nói hơn con chim sáo, nhồng.... Nuôi chim két là thích màu lông và dáng đẹp của nó. Nuôi để nói tiếng người thì nên nuôi con nhồng ( yểng), con này nói rất nhiều và rất rỏ. Trên đây là nói về két mỏ đỏ ( vẹt ngực hồng) , ngoài loài này ra còn có nhiều loài vẹt khác như vẹt má vàng ( xích, vẹt thái Lan), vet macau, vẹt nhựt, vẹt hongkong v v .. Có rất nhiều họ két vẹt, nhưng vẹt thông mình và nói nhiều nhất là vẹt xám châu phi, vẹt xám này có thể hát 1 bài hát, hoặc đọc 1 bài kịch ngắn, hay nhảy theo điệu 1 bản nhạc giực gân v v.... Dòng họ nhà vẹt có ưu điểm là màu lông đẹp, dáng dễ thương, thông minh,.... Thường người nuôi vẹt phải nhốt trong chuồng lồng, hoặc xích chân ( cột ) . Nếu không vẹt sẽ cắn phá đồ đạc xung quanh, và bay đi mất.
Thức ăn của vẹt ngũ cốc là chính, gồm những thứ hạt, trái, mầm cây.... Ở Việt nam người nuôi vẹt két cho ăn chính là lúa, bắp, đậu, và rau quả.

Chim két là tên gọi thông thường của người Mìên Nam, Chim két là dòng họ nhà chim vẹt. Két các bạn nói là két mỏ đỏ, còn có tên là vẹt ngực hồng. Loại này có rất nhiều ở Việt Nam về các nước châu Á. Vẹt ngực hồng ( két mỏ đỏ) con này ít nói hơn con chim sáo, nhồng.... Nuôi chim két là thích màu lông và dáng đẹp của nó. Nuôi để nói tiếng người thì nên nuôi con nhồng ( yểng), con này nói rất nhiều và rất rỏ. Trên đây là nói về két mỏ đỏ ( vẹt ngực hồng) , ngoài loài này ra còn có nhiều loài vẹt khác như vẹt má vàng ( xích, vẹt thái Lan), vet macau, vẹt nhựt, vẹt hongkong v v .. Có rất nhiều họ két vẹt, nhưng vẹt thông mình và nói nhiều nhất là vẹt xám châu phi, vẹt xám này có thể hát 1 bài hát, hoặc đọc 1 bài kịch ngắn, hay nhảy theo điệu 1 bản nhạc giực gân v v.... Dòng họ nhà vẹt có ưu điểm là màu lông đẹp, dáng dễ thương, thông minh,.... Thường người nuôi vẹt phải nhốt trong chuồng lồng, hoặc xích chân ( cột ) . Nếu không vẹt sẽ cắn phá đồ đạc xung quanh, và bay đi mất.
Thức ăn của vẹt ngũ cốc là chính, gồm những thứ hạt, trái, mầm cây.... Ở Việt nam người nuôi vẹt két cho ăn chính là lúa, bắp, đậu, và rau quả.

Do viết ít bài ko thank đc. Thank bác nhé.

hic mình cũng vừa mới mua 1 con két nhưng ko biết nuôi thế nào nó mới nói được nữa.......và tớ cũng muốn kiếm 1 con nhồng hoặc sáo nhưng gia cao wa ko biết mua đâu giá rẻ mong mọi người chỉ giúp thêm ...thank:(:(:(:(:(:(:(

Còn nhỏ chưa biết tự ăn con két nào mỏ cũng màu đỏ hết. Đến lúc biết ăn con nào mỏ cũng màu đen. Khi đã trưởng thành thật sự mỏ con trống trổ màu đỏ . Còn nhỏ chưa biết đâu. nhưng két nuôi dạy nói tiếng người khó lắm. Ít có con biết nói, và chỉ nói mấy từ thôi à

A xuan ơi cho em ? Con két ngực hồng và mỏ đỏ rồi .. Và cách xac định tuổi của nó a có thể chỉ em k? E mới xin của ng ta .. Vì ng ta rang luoi bat dc ... K bit e có the day no nc dc k ?... Nó gan lắm ..

anh Xuân Vũ ơi giúp em với em mới mua được 1 con két ban đầu em chỉ định mua con sáo trâu nuôi nhưng k hiểu sao thấy con két em lại thích nên mua giờ về ban đầu nó có cắn lồng cắn mãi không được n rúc vào 1 góc có vẻ nhát lắm em cho nửa quả thanh long vào nó cũng không ăn nhìn mặt nó buồn buồn sao ấy em cứ nghĩ là có 1mình nó nên nó buồn định mua thêm nhưng mẹ em la quá nên k dám >.< két em là két xanh mỏ đen ngực hồng hơi cam 1 tí đầu thì màu xanh lam, anh có cách nào chỉ em làm nó ăn với thấy nó vậy em thấy cũng tội lắm :(

Bài viết có nội dung tương tự

Back