• Chim sáo - Chim cưởng - bác Vũ

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 21/5/11

1. Xuan Vu

Xuan Vu Nhanong.Com VIP

Sau bạn biết là 2 con mái hay quá vậy . Chim này còn non nha bạn//////////

------ 2 minutes:

.
      Tháng này vẩn còn nhồng non đó bạn, nhưng hiện nay là cuối mùa rồi giá hay đắc khoản trên 1 triệu/1con đó bạn . Đầu mùa và cuối mùa đắc hơn giửa mùa

Last edited: 14/7/11
    2. tim nhong

tim nhong Nhà nông tập sự

Chào bạn xuân vu<BR>mình mới một được một con nhông non nên ko biết cho ăn gì mau lớn và khi nào mới lột lưỡi nó được bạn có thể chỉ dẫn cho mình được ko? trong giai đoạn này nhông non có hay bị bệnh ko bạn ? cám ơn bạn

3. catper_ghost

catper_ghost Nhà nông tập sự

3 con sáo mua về nuôi 2 ngày là lăn ra chết

Chào ae gần xa và bác Xuân Vũ !

Mùa này mình ra hàng thấy có sáo nâu non nên mua về, con thứ nhất mình cho đút ăn 2 tuần, chim ăn bình thường và đã biết mổ thịt nhưng chưa biết mổ cám, 1 ngày đẹp trời mình giậy vào lúc 3h30 sáng kiểm tra (buổi chiều thấy sáo có vẻ yếu) thấy chú vẫn còn ngủ trên cần, 5h thì đã nằm dưới sàn, mình buôi dầu gió của trẻ e và đặt ở nên đất, nhưng cũng k qua khỏi.

Quyết tâm mua thêm 1 e kỳ này là 1 e đẹp mã đã biết mổ, chim về còn nhát nên nhảy và con nhanh nhạy, tối vẫn còn đậu trên cần ngủ sáng lại lăn ra chết

Chú sáo thư 3 của mình cũng chọn 1 e cứng cáp đã biết ăn cám, nhanh nhẹn , nhưng nuối đến ngày thứ 3 thì chim chậm, rồi k ăn, mình bèn bắt ra và đút cám thì sáo k ăn, chim yếu đi, mình đặt chim xuống nền đât mà chú ấy cũng k qua khỏi cách đây vài phút đồng hồ.

Thật là đau buồn, mình không hiểu sao chim lại chết như vậy, mình che chắn chim cẩn thận song song với các e sao nay mình cũng treo cùng với 1 e cưỡng đang đút ăn, mình nghĩ hướng gió cũng ổn, buổi sáng mình phủ nước muỗi loãng cho sáo và cưỡng để trừ bọ ký sinh vì chim chưa biết tắm, cho tắm nắng vào lúc 8-9h sáng.

Xin hỏi ae là khắc phục tình trạng này thế nào, và mùa sáo non còn đến tháng mấy là hết. mình muốn mùa này nuôi đc 1 e sáo để tập nói với baby ở nhà.
      Trân trọng cám ơn ace.

4. Xuan Vu

Xuan Vu Nhanong.Com VIP

Nhồng à, bạn cứ cho nó ăn cám gà công nghiệp và 1 ít trái chín. Cám gà là thức ăn chủ yếu , còn trái chín chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn. Nhồng đến lúc biết mổ rồi bạn mới lột lưởi . Không lột lưởi nhồng vẩn nói được tiếng người bạn à . Nhồng thích tắm và phơi nắng sáng, người ta thường nói ăn ớt như nhồng , theo mình thì con nhồng không cần cho ăn ớt vẩn sống tốt . Chúc bạn có chim nhồng theo ý hi hi

(---Bổ sung sau 13 minutes)

Chim sáo cưởng rất dể nuôi bạn ơi . Nếu là chim non thì cần nhiệt như độ ấm úm gà con. và 1 điều quan trọng nửa là thức ăn, khi nó đói quá cho ăn qúa no, hoặc cho ăn cám không có chất lượng, sẽ làm cho chim chết . Theo bạn nói thì chim của bạn do thức ăn mà chết đó.

Last edited: 21/7/11
    5. Cám ơn bạn đã trả lời mình, cái mình không hiểu là cám của mình dùng để nuôi 4 e chào mào ở nhà vẫn ổn, mà mấy e sáo về nuôi đc 2 3 ngày, mình cũng cho tụi nó ăn chuối nữa.
      cho mình hỏi thêm, mùa sao non là từ tháng mấy nhỉ, ráng kiếm 1 e non nữa , cũng công nuôi e cưỡng luôn!

6. tim nhong

bác xuân vũ ơi
      chim non có thể phơi nắng hoặc tắm được ko vậy ? có cần vệ sinh gì cho nó ko? cho mình biết nhé.

7. Xuan Vu

Xuan Vu Nhanong.Com VIP

Chim nở lông thì cần phơi nắng sáng , Nếu đã nở hết lông thì mới tắm được . Lông ống còn chưa nở hết thì không nên tắm,nở hết lông lúc này chim thích tắm lắm. Tắm xong phơi nắng cho khô lông rồi mới đem vô. Không nên phơi nắng quá lâu và nắng quá nóng nha bạn. Chỉ có con chích choè đất mới chịu nắng suốt ngày. Những chim khác chỉ thích nắng sáng ấm thôi.

8. tim nhong

Chào bạn
      ý của bạn nói tôi chưa hiểu lắm có nghĩa là chim mới mọc lông non còn thấy da có thể phơi nắng được đúng ko? Bởi vì con chim này tôi mời mua được 2 ngày tuổi ko biết có thể phơi nắng được ko ? Bác chỉ giao thêm hộ.

9. Xuan Vu

Xuan Vu Nhanong.Com VIP

Chim lông phủ gần hết mình thì có thể phơi nắng được . Còn bạn mua mấy ngày thì không quan trọng, mà quan trọng là lông chim có nở phủ mình chim chưa . Chim còn thấy da (lông chửa phủ hết) cũng phơi nắng được nhưng ít thôi.cần lắm

10. tim nhong

sNE3YT

CÁM ƠN SỰ TƯ VẤN CỦA BÁC NHIỂU LẮM:approve:

11. phuoctrililama

phuoctrililama Nhà nông tập sự

chi em cach lot luoi chim sao di bac Vu

em vua moi bat dc 2 con sao con nuoi duoc 2 tuan 1 con lau mau nau 1 con long mau den,nau ko biet la sao gi cho hoi nuoi may thang thi lot luoi .Ma lot luoi cho no an ot . hay minh lay mong tay boc