Chính quyền bất lực, nông dân phải làm sao thoát nghèo ?!

http://nld.com.vn/20110503025248581p0c1019/cuop-can-long-hanh-o-dbscl.htm
http://agriviet.com/vlnt/9789-dbscl:-1001-kieu-trom-cuop-tom.html
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=48790

Muốn làm nông nghiệp nhưng đọc những dòng chử thế này hỏi liệu ai còn đủ can đảm để đầu tư vào nông nghiệp :angry: , em đang định đầu tư vào nông nghiệp... để làm giàu chính đáng và học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm thực tế nhưng mà thấy nản :confused:

Canh giữ không xuể

Mới đây, kẻ gian đã đột nhập vuông tôm của ông Nguyễn Hoàng Quân ở xã Vĩnh Hậu, huyện Hòa Bình, tỉnh Bạc Liêu lấy trộm. Vụ việc được trình báo chính quyền địa phương nhưng do không bắt được quả tang, không thể định lượng được tài sản mất trộm nên đành “chào thua”. Từ đó, nhiều người nuôi tôm khi bị mất trộm không muốn trình báo, chỉ lặng lẽ tự đề phòng”.

Mỗi khi tôm nuôi được 3 tháng tuổi, ông Nguyễn Văn Thắng (ở xã Vĩnh Trạch Đông) phải túc trực ở vuông tôm suốt 24/24 giờ. Đêm xuống, ông phải đi tuần đến sáng. “Đi tới, đi lui đến mòn bờ vuông để canh trộm nhưng chỉ cần lơ là 15 phút là bị trộm ngay. Bọn trộm rình, đợi đến khi mình mỏi mòn chợp mắt hoặc ăn cơm trưa, cơm chiều là đột nhập. Vụ tôm vừa rồi, tôi bị trộm “ghé thăm” tới 3 lần, mất hàng trăm ký tôm sú, thiệt hại mấy chục triệu đồng” - ông Thắng kể.
Còn ông Quách Thành Mộc (ở phường Nhà Mát, TP Bạc Liêu) tổ chức canh trộm hết sức bài bản. Ông có 1,5 ha nuôi tôm công nghiệp. Sợ tôm bị thất thoát, ông làm hàng rào lưới kẽm B40 xung quanh và mướn 4 nhân công canh giữ theo ca, 2 người thức canh đến 24 giờ và 2 người canh tới sáng. “Vậy mà không biết bằng cách nào, bọn trộm vẫn vào được. Thấy chúng vác tôm của mình chạy đi, tức anh ách nhưng không tài nào đuổi kịp” - ông Mộc nói.
Ông Nguyễn Văn Thống (ở xã Vĩnh Hậu) đầu tư gần 200 triệu đồng để hạ thế điện thắp sáng vuông tôm, xung quanh bờ bao được kéo lưới kẽm B40 giăng kín và thuê bảo vệ túc trực 24/24 giờ. Đặc biệt, dưới ao còn giăng dây kẽm gai để phòng kẻ trộm chài tôm. Nhưng theo ông Thống, dù đã dùng đủ cách nhưng vẫn thường xuyên bị trộm “ghé thăm”.

ăn trộm

Làm mấy cái nỏ tự chế , Kiếm mấy con chó săn. Đi tuần cầm theo nỏ vài lần cho bọn nó nhín thấy . Làm cái chòi ở giữa đìa tôm . Thằng nào đến gần chĩa cái nỏ ra hướng đó . Đảm bảo bố thằng trộm cũng đái ra quần mà chạy ...

cần gì làm nõ thức canh cho mệt
ta giăng dây chì xung quanh ao rồi câu điện vào kêu thợ làm loại điện nhẹ giật không chết ý khi có người bị giật thì tự tắt có còi báo động nữa,bây giờ ta nên dùng công nghệ tiên tiến để đối phó với bọn này

ta giăng dây chì xung quanh ao rồi câu điện vào kêu thợ làm loại điện nhẹ giật không chết ý khi có người bị giật thì tự tắt có còi báo động nữa,bây giờ ta nên dùng công nghệ tiên tiến để đối phó với bọn này
Trộm thì nơi nào cũng có và là bức xúc chung của nhiều người. Trong khu vực có trộm thì mọi người khó bề làm ăn. Ở quê tôi chuyên trồng dừa và mô hình nuôi tôm càng xanh kết hợp trong vườn dừa rất hiệu quả nhưng trươc đây vì trộm mà mô hình này đã bị phá sản, còn hiện tại mô hình này không thể thực hiện được do trộm và do bọn thuốc tôm trên các sông rạch làm nước nhiễm độc dẫn đến chết tôm.
Tuy nhiên, dùng điện như anh thì rất nguy hiểm và có ngày ở tù như chơi. Tùy theo cách tiếp xúc, môi trường, cơ địa và sức khỏe của từng người mà điện trở cơ thể người dao động từ 100 ôm đến 1.000.000 ôm. Khi điện trở của người xuống dưới 500 ôm thì hiệu điện thế 20 V cũng có thể gây chết người.

Last edited:

không phải bạn phát hiện trộm thế nào
Mà là bắt đc thì bạn sẽ làm thế nào? Đấnh nó, nó báo thù, dây điện đặt dưới ao ko làm nhẹ nồng độ thuốc sâu đâu . Báo công an, nó nhởn nhơ quay lại.
mà lần sau tụi nó quay lại thì sẽ thế nào? Xin nó? cười với nó? chạy vì nó càm dao dí ?

không phải bạn phát hiện trộm thế nào
Mà là bắt đc thì bạn sẽ làm thế nào? Đấnh nó, nó báo thù, dây điện đặt dưới ao ko làm nhẹ nồng độ thuốc sâu đâu . Báo công an, nó nhởn nhơ quay lại.
mà lần sau tụi nó quay lại thì sẽ thế nào? Xin nó? cười với nó? chạy vì nó càm dao dí ?
Lần sau quay lại thì đánh chết luôn...
Lần thứ nhất đã báo chính quyền...mà nó còn quay lại là đập chết không tha.
Chỗ mình cách đây 3 tháng dân nó đánh chết 1 thằng ăn trộm vì chuyên ăn cắp dây điện và thiết bị nhà kính đấy.

Lần sau quay lại thì đánh chết luôn...
Lần thứ nhất đã báo chính quyền...mà nó còn quay lại là đập chết không tha.
Chỗ mình cách đây 3 tháng dân nó đánh chết 1 thằng ăn trộm vì chuyên ăn cắp dây điện và thiết bị nhà kính đấy.

quánh hội đồng thì nó chết còn được chứ mà quánh tay đôi mà nó chết thì khổ cho bác (rở lịch dài hạn). Còn ông Boi gặp trộm vào trộm thỏ mà trứng dái ổng teo như đầu đủa :))

có anh, chú nào cho biết cách xử lý sao ko ạ? giữa buổi trưa mà nó sách giàn ná ra bắn gà nữa, mình chạy ra thì có thằng từ từ mà đi, còn có đứa giấu đi rồi đứng dòm mình nữa chứ?
ko lẽ xách gậy ra uýnh nó (nó cầm dao thì có nước mình chạy). báo CA thì ai giải quyết mất công còn bị chửi nữa.
??????????????????:7^:

có anh, chú nào cho biết cách xử lý sao ko ạ? giữa buổi trưa mà nó sách giàn ná ra bắn gà nữa, mình chạy ra thì có thằng từ từ mà đi, còn có đứa giấu đi rồi đứng dòm mình nữa chứ?
ko lẽ xách gậy ra uýnh nó (nó cầm dao thì có nước mình chạy). báo CA thì ai giải quyết mất công còn bị chửi nữa.
??????????????????:7^:
Vậy là cái bon chính quyền chỗ bạn đúng là ''vô hại'' với bon nó rồi.Thôi ta xử luật rừng vậy.
Tâm lý của ta thường sợ đánh nó,rồi nó trả thù,hại kinh tế...cái này đúng là ta không lường trước được.
Nhưng tôi nói thật với bạn là nếu đánh nó ngay đất mình thì nên đánh cho què luôn,vừa răn đe kẻ khác vừa cho bọn chính quyền nó biết.
Nếu không làm được vậy có nước dọn nhà đi ở xứ khác thôi bạn,quan trọng mình đánh nó què nhưng phải có nghệ thuật về pháp lý.

Trộm cướp bây giờ tràn lan, tình thành nào cũng có. Ở xã mình có tới mấy băng trộm cướp, tối tối vác mã tấu thanh toán lẫn nhau Công an cũng bó tay. Việc lấy độc trị độc của Bác Hiếu cũng khó. Vì không biết bọn ác nó trốn núp nơi đâu mà giao du. Người nông dân bỏ tiền của ra đầu tư lớn thì bọn trộm cướp càng manh động. Có khi người được thuê bảo vệ chính họ cũng quay lại trộm cắp của mình. Nếu mình không có thời gian theo dõi họ. Người nông dân thiệt khổ trăm bề.

Em chào cả nhà,
Đọc xong cái thread này em thấy hãi quá. hic
Cơ mà hình như là trộm nó hay trộm vật nuôi hơn là cây trồng nhỉ. Em thì chỉ thích trồng trọt vì em thích ăn chay.hihi, vô đây comment toàn các bác chăn nuôi, xin đừng ghét em nhé.
Em muốn trồng rừng thì không biết chống trộm rừng thế nào ạ? Cây càng quý thì nó ăn trộm càng nhiều hị hị
Em thấy nhiều nơi dùng cách đoàn kết cả làng để chống trộm, nhiều nơi thì dùng cách trồng cây Han gây ngứa nếu chạm phải, trồng cây dứa gai góc.. (cái này chỉ doạ nó để nó muốn vào thì nó ngại thôi, chứ nó biết có tài sản lớn thì nó đeo bao tay thì cũng chịu hic), nhiều nơi thì dùng cách lấy độc trị độc giống anh gì ở trên nói, và nhiều nơi dùng thiết bị chống trộm hiện đại.
Nhưng mà e thấy dùng cái nào cũng ko chống đc hoàn toàn, chỉ có kết hợp mấy cách đó lại thì còn đỡ. Ví dụ dùng công nghệ chống trộm và cảnh báo kết hợp với đoàn tụ lại để chống lại chúng, khi có tín hiệu là gọi nhau bao vây nó. Nếu bắt được đứa nào thì thử hỏi nó xem vì sao nó đi ăn trộm nhiều thế, nếu là đứa nghiện thì đưa cho công an cho nó vào trại cai nghiện, nếu là đứa bình thường mà đói ăn vụng túng làm liều thì nghĩ cách cho nó công ăn việc làm nếu mình đang thiếu nhân công hic. Em thấy căng với nó thì mối thù lại trở nên càng sâu và chẳng bao giờ dứt điểm.

Em thấy nguồn gốc sâu xa của việc ăn trộm là ý thức của người dân chỗ đó. Hầu hết họ ko có việc làm thất nghiệp thì đâm ra lắm tệ nạn trong đó có trộm cướp, cơ mà nếu nhờ được cửa Phật bảo vệ thì có vẻ như bọn trộm sợ những thứ tâm linh hơn mà lại thay đổi được ý thức. Em không theo đạo Phật, nhưng có nhiều thứ em thích Phật pháp ứng dụng. Thực ra thì việc làm tốt cũng sẽ lây lan mà việc làm xấu cũng sẽ lây lan, người nào làm việc xấu mà gặp người lịch sự thì họ sẽ thấy xấu hổ..... Muốn thay đổi ý thức thì cần kết hợp biện pháp lâu dài và cả trong giáo dục nữa. Cách này khó nhưng bền và phải mất nhiều thời gian. Mà XH Việt Nam thì tính xấu hổ hình như là hiếm lắm...... huhu
Hiện tại em ko phải nhà nông nên em có chút ý kiến, nếu sai gì mong cả nhà thông cảm và nắn lại giúp em hic

Em chào cả nhà,
Đọc xong cái thread này em thấy hãi quá. hic
Cơ mà hình như là trộm nó hay trộm vật nuôi hơn là cây trồng nhỉ. Em thì chỉ thích trồng trọt vì em thích ăn chay.hihi, vô đây comment toàn các bác chăn nuôi, xin đừng ghét em nhé.
Em muốn trồng rừng thì không biết chống trộm rừng thế nào ạ? Cây càng quý thì nó ăn trộm càng nhiều hị hị
Em thấy nhiều nơi dùng cách đoàn kết cả làng để chống trộm, nhiều nơi thì dùng cách trồng cây Han gây ngứa nếu chạm phải, trồng cây dứa gai góc.. (cái này chỉ doạ nó để nó muốn vào thì nó ngại thôi, chứ nó biết có tài sản lớn thì nó đeo bao tay thì cũng chịu hic), nhiều nơi thì dùng cách lấy độc trị độc giống anh gì ở trên nói, và nhiều nơi dùng thiết bị chống trộm hiện đại.
Nhưng mà e thấy dùng cái nào cũng ko chống đc hoàn toàn, chỉ có kết hợp mấy cách đó lại thì còn đỡ. Ví dụ dùng công nghệ chống trộm và cảnh báo kết hợp với đoàn tụ lại để chống lại chúng, khi có tín hiệu là gọi nhau bao vây nó. Nếu bắt được đứa nào thì thử hỏi nó xem vì sao nó đi ăn trộm nhiều thế, nếu là đứa nghiện thì đưa cho công an cho nó vào trại cai nghiện, nếu là đứa bình thường mà đói ăn vụng túng làm liều thì nghĩ cách cho nó công ăn việc làm nếu mình đang thiếu nhân công hic. Em thấy căng với nó thì mối thù lại trở nên càng sâu và chẳng bao giờ dứt điểm.

Em thấy nguồn gốc sâu xa của việc ăn trộm là ý thức của người dân chỗ đó. Hầu hết họ ko có việc làm thất nghiệp thì đâm ra lắm tệ nạn trong đó có trộm cướp, cơ mà nếu nhờ được cửa Phật bảo vệ thì có vẻ như bọn trộm sợ những thứ tâm linh hơn mà lại thay đổi được ý thức. Em không theo đạo Phật, nhưng có nhiều thứ em thích Phật pháp ứng dụng. Thực ra thì việc làm tốt cũng sẽ lây lan mà việc làm xấu cũng sẽ lây lan, người nào làm việc xấu mà gặp người lịch sự thì họ sẽ thấy xấu hổ..... Muốn thay đổi ý thức thì cần kết hợp biện pháp lâu dài và cả trong giáo dục nữa. Cách này khó nhưng bền và phải mất nhiều thời gian. Mà XH Việt Nam thì tính xấu hổ hình như là hiếm lắm...... huhu
Hiện tại em ko phải nhà nông nên em có chút ý kiến, nếu sai gì mong cả nhà thông cảm và nắn lại giúp em hic

Nếu phát sinh tình cảm với em thì hic hic ! Tại em chưa chơi giang hồ nên em chưa biết - Cũng thắm đậm nghĩa tình lắm - cũng vì cái nghĩa giang hồ - mà đả lao vào thì khó thoát ra được - nói nhiều gặp lũ giang hồ bàn phím nó cho ăn gạch mất công phiền !

Last edited by a moderator:
Cách huấn luyện chó không ăn bã: Nướng thịt thơm lên, cuộn lại, ở giữa bỏ lần 1: ớt, lần 2: mù tạt. Muốn nữa nó sợ tới già thì lần 3 cho ăn muối thủy ngân (chưa tới liều gây chết) nhé - nó sợ tới già - tới chết - không dám ăn bậy nữa - Đảm bảo khi thấy người lạ dục bã, nó sẽ thù tới chết.

Back