cho em hỏi cách nhận biêt về bò có mang

• Thread starter xuanlap68
  • Ngày gửi
xin chào các bác...ngày 1/11/2012 em mới mua con bò lai <chưa đẻ lứa nào>, bò đã phối giống mấy lần ko được ,sau đó chủ nhà thụ tinh ,lúc em mua về bò mới thu tinh ngày 28/10/2012, ngày 22/11/2012 bò có hiện tương động dục cõng lên lưng bò khác nhưng chỉ thoảng qua âm hộ bình thường,đến ngày 14/12/2012 lại động dục âm hộ có nhựa chuối ,nhưng em thắc mắc một điều khi vắt thử<có sữa màu trắng trong chảy thành tia>,vây cho em hỏi ? có phải bò đang có mang hay không em chưa có kinh nghiệm để nhận biết,rất mong các ACE và quí vị chỉ giùm em cách nhận biết các biểu hiện của bò có mang .xin cảm ơn!!!

Last edited by a moderator:
xin chào các bác...ngày 1/11/2012 em mới mua con bò lai <chưa đẻ lứa nào>, bò đã phối giống mấy lần ko được ,sau đó chủ nhà thụ tinh ,lúc em mua về bò mới thu tinh ngày 28/10/2012, ngày 22/11/2012 bò có hiện tương động dục cõng lên lưng bò khác nhưng chỉ thoảng qua âm hộ bình thường,đến ngày 14/12/2012 lại động dục âm hộ có nhựa chuối ,nhưng em thắc mắc một điều khi vắt thử<có sữa màu trắng trong chảy thành tia>,vây cho em hỏi ? có phải bò đang có mang hay không em chưa có kinh nghiệm để nhận biết,rất mong các ACE và quí vị chỉ giùm em cách nhận biết các biểu hiện của bò có mang .xin cảm ơn!!!

Những dấu hiệu của bò cái mang thai & cách nhận biết:
a/ Những dấu hiệu của bò cái mang thai:
Sau khi bò được thả nọc hoặc phối tinh nhân tạo được 3 tháng, tức là 4 lần của 1 chu kì (1 chu kì thường là 18 hoặc 22 ngày) lên giống. Không thấy bò lên giống nữa, thì bò đã đậu thai.
_ Cách nhìn bằng quan sát:
Bụng hơi to dần, 2 đường gân ở bụng xuất phát từ bầu vú nổi to dần chạy lên phía ngực thấy rất rõ.
Bầu vú ôm gọn vào bụng săn chắc, 4 núm vú se nhỏ lại có độ bóng và không có nếp nhăn, nếu là bò cái đã cho con rồi (bò đã đẻ nhiều lứa), 4 núm vú hơi dảnh ra không còn chụm lại nữa...ta lấy tay nặn thử vú có cho sữa non chưa, nếu bò đã chửa thì có sữa non màu trắng hơi dẻo keo lại khác với sữa thường.
Âm hộ héo lại không còn độ bóng và có nhiều nếp nhăn nhỏ lại, nó hơi thụt sâu vào.
Đuôi hay bỏ lệch sang 1 bên, không còn nằm ở giữa nữa (đặc điểm này độ chính xác không cao...)
Chỉ có nhìn bầu vú & âm hộ thì chính xác hơn.

++ Mới có chửa, hiện tượng sữa vẫn còn đục trắng khi nặn vẫn bắn thành tia...chỉ từ 3 tháng trở lên mới keo dần lại không còn sữa đục & bắn thành tia nữa...!

b/ Nhận biết qua khám thai:
Dùng máy siêu âm của bò (phương pháp này chưa áp dụng rộng rãi ở nước ta)

Khám thai bằng thủ công: (chỉ có thú y làm lâu năm có kinh nghiệm mới thực hiện được...)
Đưa tay vào trực tràng vào sâu lần theo hướng về cổ tử cung nắn thử cổ tử cung đã nhỏ lại chưa và đường từ cổ tử cung hướng về dạ con đã võng xuống chưa, ấn vào đường đó tìm xem thử mạch đập (mạch máu) của nhau thai đã xuất hiện chưa . Cách khám gián tiếp này rất chính xác nhưng bò có chửa từ tháng thứ 4 trở lên mới dễ nhận biết & đòi hỏi phải quen tay của 1 Thú y làm lâu năm...

* Còn theo mô tả của bạn, (nhựa chuối) là chất dịch tiết ra có màu nâu thẫm và rất keo thì mới có khả năng chửa, chất này gọi là chất Fusin (chất đóng nút cổ tử cung) dư thừa trào ra...
Còn chất này còn loãng và trong trắng như lòng trắng trứng là chất dịch sinh lí nó kéo dài như chiếc đũa...là dấu hiệu bò lên giống..!
_ Còn ra có nước đục keo như mủ là bò bị viêm dạ con.
_ Còn chi tiết bò cái cõng lên lưng của con khác cũng là dấu hiệu lên giống, rất ít con đậu thai rồi có dấu hiệu này...!
_ Trường hợp bò của bạn có thể xảy ra chứng rối loạn sinh sản, thừa hooc mon
estrogen gây loạn cương rất khó xác định...!

** Nếu muốn thử bằng thuốc (biệt dược) thì dùng Progesterone, thuốc này có 2 tác dụng, nếu bò đã chửa thì an thai (chống loạn cương), nếu chưa chửa thì bò tiếp tục lên giống..! Không có hại là sẩy thai đâu bạn sợ.
Theo kinh nghiệm và chuyên môn tôi chỉ giúp cho bạn mấy ý thôi...
Thân chào.

cảm ơn bác nguyễn ngọc chí ,bài bác viết rất cụ thể và dễ hiểu ,bài viết trên em có sửa lai lên lúc gửi đi bị thiếu, bò em mua là bò lai chưa đẻ lứa nào,và em vắt thử có sữa trong veo bắn thành tia, theo như mô tả của bác em quan sát 2 đường gân thì rất mờ nhạt gân rất to lúc thấy lúc ko, có lẽ bò của em ở truờng hợp khó xác định có lẽ em dùng thuốc biệt dược theo tư vấn của bác vậy!!!:9^::9^::9^:

cảm ơn bác nguyễn ngọc chí ,bài bác viết rất cụ thể và dễ hiểu ,bài viết trên em có sửa lai lên lúc gửi đi bị thiếu, bò em mua là bò lai chưa đẻ lứa nào,và em vắt thử có sữa trong veo bắn thành tia, theo như mô tả của bác em quan sát 2 đường gân thì rất mờ nhạt gân rất to lúc thấy lúc ko, có lẽ bò của em ở truờng hợp khó xác định có lẽ em dùng thuốc biệt dược theo tư vấn của bác vậy!!!:9^::9^::9^:

Ah...bò tơ chưa sinh đẻ mà đã có sữa non màu trắng bắn thành tia khi nặn..! Bạn hãy bình tĩnh...xem chừng bò đã được giống rồi đó..! Vì bò chửa chưa qua tháng thứ 5 thì sữa đầu vẫn loãng và trong veo thôi...bước vào tháng thứ 6 trở đi sự hình thành (sữa đầu) mới bắt đầu keo lại, khi nặn thử thấy dẻo hơn nhưng đến thắng thứ 8 mới đặc sệt và chuyển thành màu vàng (mật ong) rất keo.
Đến gần lúc gần đẻ (sữa đầu) sẽ loãng trở lại có màu vàng hơi đục. Sau 2 đến 3 ngày sữa sẽ hết màu vàng (hết kháng thể) sữa sẽ trở thành trắng đục.
Bạn không cần dùng thuốc Progesterone đâu, vì bò tơ có chửa rồi cũng hay có hiện tượng giống như bò chưa được giống vậy.
Theo mô tả thì bò của bạn rất sung sức, bạn nên chờ thêm 1 vài chu kì tiếp theo mà còn hiện tượng như vậy bạn mới dùng thuốc Progesterone nhé..!
Thân chào bạn.

Còn ra có nước đục keo như mủ là bò bị viêm dạ con.
xin bac cho em hoi cach dieu tri nhu the nao a .

Ah...bò tơ chưa sinh đẻ mà đã có sữa non màu trắng bắn thành tia khi nặn..! Bạn hãy bình tĩnh...xem chừng bò đã được giống rồi đó..! Vì bò chửa chưa qua tháng thứ 5 thì sữa đầu vẫn loãng và trong veo thôi...bước vào tháng thứ 6 trở đi sự hình thành (sữa đầu) mới bắt đầu keo lại, khi nặn thử thấy dẻo hơn nhưng đến thắng thứ 8 mới đặc sệt và chuyển thành màu vàng (mật ong) rất keo.
Đến gần lúc gần đẻ (sữa đầu) sẽ loãng trở lại có màu vàng hơi đục. Sau 2 đến 3 ngày sữa sẽ hết màu vàng (hết kháng thể) sữa sẽ trở thành trắng đục.
Bạn không cần dùng thuốc Progesterone đâu, vì bò tơ có chửa rồi cũng hay có hiện tượng giống như bò chưa được giống vậy.
Theo mô tả thì bò của bạn rất sung sức, bạn nên chờ thêm 1 vài chu kì tiếp theo mà còn hiện tượng như vậy bạn mới dùng thuốc Progesterone nhé..!
Thân chào bạn.
Dạ bác cho em hỏi... Con bò của em thì có khá nhiều biểu hiện là đã có thai... Nhưng khi thú y xã khám lại bảo không có thai... Mặt khác bò lại có các biểu hiện như tiết ra dịch rất keo màu nâu như bác đã nói... Đuôi để lệh sag 1 bên.. Lúc vừa mua khoảg 1 thág do nghi vấn nên e đã thử nặg sữ thì có loại sữa troq khá keo... Rùi khoảg 1thág sau lại mất sữa đến giời... Nhưg các biểu hiện khác vẫn kòn... Dưới bụg bò thì e thấy có nhìu gân nổi lên... Kòn rốn bò ngày càg thu ngắn...
Vậy bác cho e hỏi bò của e có khả năg có thai ko.... Nếu ko đó là hiện tượg j...rất c.ơn bác...

( bo nha e cung giong trieu chung bo ncua a vay do a lap ah nhung phoi 2 lan 3 lan roi ma van chua co thai lan truoc cung nghi co bo co mang roi nan sua cug chay ra trang thanh tia gan duoi bung cung hien ro ,duoi cung lech ben gia dinh cu nghi bo mang bau nhung roi lai ko phai , lan do vai tuan lai thay bo ra dich trog nhu nhua chuoi gia dinh dua di phoi bo duc giong ma bo cai lai khong cho phoi ket qua mot nam van ko thay co bo sinh gi ca )

bò tơ nhà e cũng có hiện tượng sữa bắn thành tia màu trắng đục nhưng chỉ có một bên, bò phối giống đc 2tháng thì có hiện tượng cõng lên bò cái khác nhưng bím ko có bóng lên và keo lỏng, e dẫn đi phối giống lại bò e chịu luôn nay được 1tháng mấy rồi,mà bò sao thấy lúc nào cũng cõng lên bò cái khác có phải bò nhà e rối loạn sinh sản ko hay đã mang thai mong ace tư vấn giúp e!!!

Bò tơ nhà em thì mới phối giống lại được tháng 12 ngày nhưng bò có hiện tượng sữa trắng đục bắn thành tia,lúc trước bò nhà e đã phối giống được 2 tháng nhưng lại cõng lên bò cái khác nên em dẫn đi phối giống lại vậy bò e có thai hay bị rối loạn sinh sản mong ace tư vấn júp e?e xin cảm ơn ạ!!!

Cho e hoi.e mua bo va lay giong đuợc 2thang 8ngay.luc lay giong đen chu ky e ko thay bo doi giong lai vay sao den thang thu 2 bo nha e cu chay dịch ve đem.nhu vay bo nha e liệu co chua hay bi bệnh.bac cho e loi giai thích voi ak.

mong các anh các bác giúp cho chút hiểu biết, bò nái nhà em thả nước( đực nhảy) từ tháng 28/10/2015 đến giờ 16/3 2016 thì cũng gần 5 tháng, mấy hôm trước em có thả ra cho đi lại ngoài đồng ( em nuôi nhốt) mà gần chục ngày nay âm hộ nó hơi sưng bóng và có dịch trong keo dính dài khoảng 15cm bám ở âm hộ vào mỗi buổi sáng, bò vẫn ăn uống bình thường chế độ ăn không thay đổi, hỏi mấy người hàng xóm thì họ bảo bình thường mà em vẫn lo quá, sợ nó bị động! chỗ em không có thú y chuyên bò nên em không hỏi ai được, mong các bác các anh giúp đỡ!

Sau khi bò được thả nọc hoặc phối tinh nhân tạo được 3 tháng, tức là 4 lần của 1 chu kì (1 chu kì thường là 18 hoặc 22 ngày) lên giống. Không thấy bò lên giống nữa, thì bò đã đậu thai.
Bụng hơi to dần, 2 đường gân ở bụng xuất phát từ bầu vú nổi to dần chạy lên phía ngực thấy rất rõ.
Bầu vú ôm gọn vào bụng săn chắc, 4 núm vú se nhỏ lại có độ bóng và không có nếp nhăn, nếu là bò cái đã cho con rồi (bò đã đẻ nhiều lứa), 4 núm vú hơi dảnh ra không còn chụm lại nữa...ta lấy tay nặn thử vú có cho sữa non chưa, nếu bò đã chửa thì có sữa non màu trắng hơi dẻo keo lại khác với sữa thường.
Âm hộ héo lại không còn độ bóng và có nhiều nếp nhăn nhỏ lại, nó hơi thụt sâu vào.
Đuôi hay bỏ lệch sang 1 bên, không còn nằm ở giữa nữa (đặc điểm này độ chính xác không cao...)

++ Mới có chửa, hiện tượng sữa vẫn còn đục trắng khi nặn vẫn bắn thành tia...chỉ từ 3 tháng trở lên mới keo dần lại không còn sữa đục & bắn thành tia nữa...!

Khám thai bằng thủ công: (chỉ có thú y làm lâu năm có kinh nghiệm mới thực hiện được...)
Đưa tay vào trực tràng vào sâu lần theo hướng về cổ tử cung nắn thử cổ tử cung đã nhỏ lại chưa và đường từ cổ tử cung hướng về dạ con đã võng xuống chưa, ấn vào đường đó tìm xem thử mạch đập (mạch máu) của nhau thai đã xuất hiện chưa . Cách khám gián tiếp này rất chính xác nhưng bò có chửa từ tháng thứ 4 trở lên mới dễ nhận biết & đòi hỏi phải quen tay của 1 Thú y làm lâu năm...

* Còn theo mô tả của bạn, (nhựa chuối) là chất dịch tiết ra có màu nâu thẫm và rất keo thì mới có khả năng chửa, chất này gọi là chất Fusin (chất đóng nút cổ tử cung) dư thừa trào ra...
Còn chất này còn loãng và trong trắng như lòng trắng trứng là chất dịch sinh lí nó kéo dài như chiếc đũa...là dấu hiệu bò lên giống..!
_ Còn chi tiết bò cái cõng lên lưng của con khác cũng là dấu hiệu lên giống, rất ít con đậu thai rồi có dấu hiệu này...!

** Nếu muốn thử bằng thuốc (biệt dược) thì dùng Progesterone, thuốc này có 2 tác dụng, nếu bò đã chửa thì an thai (chống loạn cương), nếu chưa chửa thì bò tiếp tục lên giống..! Không có hại là sẩy thai đâu bạn sợ.
Thân chào.
Cái nhận biết ở vú doi voi bò tơ thi dễ nhưng doi voi bò me van dang cko con bú thi lai rất khó để nhận biet ạ...
Ngoai cái gân nổi từ vú lên tren bụng voi âm hộ cung hơi nhăn thi dựa vao các điểm đó có thể noi bò cua cháu có chữa chưa ạ...

Thân chào.
Bác cho em hỏi là Progesterone dùng cho bò thế nào ạ.

Mấy hôm trước vào chơi trong trang trại của 1 bác nuôi chuyên làm heo giống, em thấy bác ý sử dụng cách để xác định lợn có thai hay không bằng cách rất lạ đời đó là nhúng que thử thai của người vào nước tiểu của con cần xác định. Hỏi là cách đó có chính xác không thì bác ý bảo thử hãn hữu lắm mới sai. Ngẫm cũng có lý vì con người và những giống vật nuôi kia đều là động vật có vú, thụ tinh trong nên chắc chắn sẽ có sự tương đồng.

Bác @Nguyễn Ngọc Chí cho ý kiến ạ!

Các bác cho em hoi .em có môt con bò tơ cach day 5ngày nó có ra chất nhờn màu nâu đục ,và hôm nay lại ra nua em nghi la bò len gjong em cho di đực mà nó không chịu .e cung k bt tai sao cac bac xem dum em nhu the nao?

Các bác cho em hoi .em có môt con bò tơ cach day 5ngày nó có ra chất nhờn màu nâu đục ,và hôm nay lại ra nua em nghi la bò len gjong em cho di đực mà nó không chịu .e cung k bt tai sao cac bac xem dum em nhu the nao?

Hiện tượng này bác không cần phải làm gì, giữ vệ sinh chuồng trại và thức ăn ổn rồi đợi vài ngày là hết thôi.

Bài viết có nội dung tương tự

Back