cho em hỏi cây thuốc này tên gọi là gì?

• Thread starter baobao311
  • Ngày gửi
chào tất cả các anh em dd cho em hỏi cây này là cây gì tác dụng nó chữa bệnh gì.thanh you<BR>

Cũng giống cây cải trời.
Bạn có thể cho thêm môt số thông tin:
1/ Kích thước cây trưởng thnah2?
2/ Hoa ,qua,hat...?
3/Vùng dất cây mọc nhiều?
Để mọi người cùng thảo luận.

em cũng ko rành nữa.người ta tặng.nge nói trị nhiều bệnh lắm.nhưng hỏng biết trị bệnh ji nữa.em mới trồng thôi hà

Vậy cứ đợi thêm thời gian xem cây sinh trưởng thế nào, xem cây trưởng thành thif dễ nhận ra hơn.
Mà cây này để trị bệnh j vậy bạn?

Cây lạ.

Cây này nhìn quen nhỉ, gặp ở đâu rồi đó. Cho mình tgian hôm sau mình chỉ cụ thể bạn là cây gì nhé. Trị bệnh gì. thank bạn

Hình như lad cây bầu bớp nấu canh ngán vào mùa hè ăn tốt lắm.

đây là cây bầu đất với tên khoa học là Gynura procumbens(Lour) Merr. cây này có tính mát và nhân gian thường dùng để chữa đái són, tiểu không tự chủ, đái buốt, đái dầm, kinh nguyệt không đều, thiếu máu, lỵ và các bệnh về thận

Hôm nay sao chủ đề này lại hiện ra đây nhỉ ? Thấy cũng hay hay !!!!!
Cây này được nghe gọi nhiều tên Bầu đất, Bầu bớp, Kim thất, Kim thất tai...Mình biết tên dân gian nó là Rau lủi, một loại rau rừng, ăn sống được và ngon nhất là ăn với mắm cua.Nó giòn và hơi chua chua, thường dùng cho người bị té bầm chân tay hoặc căng cơ.
Rau lủi sủi mắm cua
Đập óc thầy chùa nấu canh rau lủi
Cây mọc hoang có thân tím hơn và lá cũng sậm màu hơn, hoa như hoa bồ công anh, màu vàng.

Last edited by a moderator:
chào tất cả các anh em dd cho em hỏi cây này là cây gì tác dụng nó chữa bệnh gì.thanh you<BR>
Chào bạn !
Đây là cây Bầu Đất hay còn gọi là cây Kim Thất Tai. Rau Lủi, Thiên Hắc Địa Hồng, Dây Chu Lè...
Bạn có thể vào trang 657 sách CÂY THUỐC VÀ VỊ THUỐC VIỆT NAM của gs.ts ĐỖ TẤT LỢI (Nhà xb HÀ NỘI-2011) để biết thêm chi tiết.
Chúc vui.

Last edited by a moderator:
Nếu cây già mà thân chuyển sang màu tía đậm là cây rau Bớp .... Ngày xưa mình trồng cây này rất nhiều để làm rau ăn ... Cây mọc nhanh,ăn rất mát.... lá phía dưới có màu tía đậm ... Nấu canh lên có màu tím

Cây rất dễ trồng . Nếu trồng thương mại thì nhân giống bằng thân ko mất tiền mua giống cho lần sau ... Cây này có đặc điểm . Về mùa đông xuân ... Mùa của một loại sâu có màu sắc rất sặc sỡ . Con bướm bay đến đẻ trứng . Sâu non ăn lá và hình thành quần thể sâu với màu lông Tím,Cam,đỏ .... Chỉ nhìn là đã nổi da gà . Vì vậy tôi phải loại chúng khỏi cuộc chơi ....

kim that tai, bị đau do va đập hay nhức , vò vài lá , đắp vào sẽ đỡ đau ,

Back