Cho em hỏi đây có phải là rau má?

• Thread starter mic31
  • Ngày gửi
Chào mọi người.
Em là Duy. Em có đọc rất nhiều bài viết về cây rau má, công dụng cây rau má. Ở chỗ em ở có 1 loại rất giống rau má, phát triển nhanh, thân lớn, lá to. Năng xuất rất cao, khi ăn rất giống rau má. Nhiều người nói đây là rau má Nhật và không ăn được. Em muốn hỏi mọi người đây có phải là cây rau má không ạ? Và loại này so với các lại rau má tía, rau má mỡ mà mọi người hay dùng khác gì nhau không ạ?
Em cảm ơn mọi người.

Cây này được gọi là rau má Nhật, ăn đắng hơn rau má ta. Cây phát triển rất mạnh, lấn áp cây trồng khác, rất khó để diệt, cần cân nhắc trước khi trồng.

Cây này được gọi là rau má Nhật, ăn đắng hơn rau má ta. Cây phát triển rất mạnh, lấn áp cây trồng khác, rất khó để diệt, cần cân nhắc trước khi trồng.
Dạ. Đúng tên của nó ạ. Rau má Nhật. Cho e hỏi giá trị dinh dưỡng và công dụng có giống rau má ta, rau má mỡ không ạ? E thấy nó đắng hơn là đúng.

Chắc chắn đó không phải là rau má.
Vậy à? T thấy nhiều nguồn nói đây là loại rau má Nhật. Và cũng giống như rau má ta vậy. Nhưng có điều loại này không tốt bằng rau má ta. Và ở VN chưa được ưa chuộm như rau má mỡ, rau má tía. Không biết ntn nữa. Mong có người cho ý kiến chính xác. Cảm ơn mọi người

ở chỗ tôi mọi người gọi là rau mà "tàu". Nếu bạn người vùng bắc (từ hà tĩnh trở ra) thì sẽ hiểu "tàu" là thế nào.

ở chỗ tôi mọi người gọi là rau mà "tàu". Nếu bạn người vùng bắc (từ hà tĩnh trở ra) thì sẽ hiểu "tàu" là thế nào.
Dạ. Đây cũng là 1 tên của loại cây này. Nhưng ý e không phải là tên của nó. Mà ý e hỏi là loại này ăn được không? Giá trí dinh dưỡng như thế nào so với loại rau má mỡ, rau má tía của VN. (e nhắc lại lần 2 mấy câu hỏi này ạ).

Đây là cây Rau má ngoại nhập... không phải kim tiền thảo. Kim tiền thảo là hình tròn như quả trứng.. lá nhiều lông ở phí dưới..

Giang hồ cứ gọi là rau má Nhật mà e thấy cái này đúng là rau má Tàu khựa thì nó đúng hơn giống như là ốc bươu vàng ý nuôi trồng rồi lúc diệt khó khăn lắm.
Giá trị thì cũng từng dùng mà em thấy đâu có gì hơn rau má ta mà các bác kêu hơn

Vườn mình cũng gọi là rau má Nhật.
Minh ko rỗ công dụng thế nào.
Cây này hãm nước uống(mình đã trải nghiệm) và xay lá (nghe kể lại) thì vị rất tởm và khó mà nuôi trôi được.
Thêm vào đó, cây này phát triển rất mạnh, diệt không nổi. Mình rất ghét cây này

Loại này mình nghe các nhà vườn gọi rau má đồng tiền, trồng chậu treo để làm kiểng trang trí cho đẹp...

Back