Cho em hỏi gà con của em bị bệnh gì?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Gà con của em khoảng hơn 10 ngày tuổi nhưng ko biết tại sao 1 số con ủ rủ nằm 1 chổ nhắm mắt khoảng 2-3 ngày thì chết,tỉ lệ đang bị khoảng 10%.Thấy chân gà bệnh 1 vài con bàn chân có nhiều mạch máu đỏ,nhìn bàn chân những đường đỏ xen lẫn màu vàng của da chân gà,phân gà thì bình thường em ko biết bệnh gì em đã cho uống thuốc khô chân bại liệt.Em nuôi vệ sinh nước uống thức ăn,đèn sưởi ấm đầy đủ!Nhờ các anh giúp đở chữa bệnh gà giùm em!Cám ơn các anh nhiều!

Cho em hỏi vaccin Gum có mấy chủng,chủng yếu thì tác dụng ra sao?chủng mạnh thì ra sao?Nên dùng loại nào?

Cho em hỏi vaccin Gum có mấy chủng,chủng yếu thì tác dụng ra sao?chủng mạnh thì ra sao?Nên dùng loại nào?
ah theo mình biết vaccine IBD dòng Lukert gây bệnh gumboro hình như chỉ có 1 loại này thôi còn vaccine thì thường có 2 loại. Vaccine chết (dạng đông khô) pha với nước cất nhỏ mắt hoặc cho uống, do là vaccine chết nên độc lực virus kém, còn loại vaccine nhược độc (dạng nhủ dầu) là loại vaccine sống nên độc lực của virus mạnh hơn và chỉ tiêm cho đàn gà hậu bị. chào bạn:D

Em xài vaccin Gum dạng đông khô đó có phải là vaccin vô hoạt(vaccin chết) không?Em tìm hiểu thì thấy vaccin chết thì virus đã chết nên ko gây bệnh dc!Nhưng tại sao sau khi em chủng vaccin Gum dạng đông khô thì gà lại bị bệnh và chết(các anh nói là đã bị Gum) virus đã chết rồi sao có thể gây bệnh dc?

ah bạn nên hiểu là vaccine chết là loại mầm bệnh đã chết nhưng vẫn còn khả năng sinh độc lực do đó khi đưa vào cơ thể mới kích thích cơ thể vật nuôi sinh kháng thể chống lại mầm bệnh đó tạo miễn dịch chủ động.
nguyên lý của vaccine là vậy đó cho nên dù là sống hay chết cũng phải còn khả năng sinh độc lực tuy nhiên vaccine sống độc lực cao hơn.
khi chủng ngừa vaccine thì chuyện hao hụt là phải có tuy nhiên nên hạn chế stress = cách sử dụng vitamin+ anangil+c +kháng sinh liều phòng bệnh sử dụng liên tục 3 ngày sau khi chủng ngừa nhằm hạn chế các bệnh kế phát... than chào bạn:rolleyes:

Các anh cho em hỏi giá cám cho gà ở chỗ các anh là bao nhiêu 1 bao?Em đang dùng thức ăn hỗn hợp cargill cho gà ta con giá 289 ngàn/bao.ko biết ở chỗ các anh giá thế nào?Các anh có nuôi gà ta cho em hỏi giá gà ta tại chỗ các anh là bao nhiêu vậy?
---------------
Các anh cho em hỏi câu này nhé!Em đọc trên mạng thấy nói là bao nhiêu kg thức ăn cho 1 kg thịt. Ví dụ đối với gà ta 2.5-3.5 kg cho 1kg thịt thì thức ăn đó là cám hỗn hợp hay cám đậm đặc hay cám trộn?Cho em hỏi là nuôi gà ta thì bao nhiêu kg thức ăn cho 1kg thịt là hiệu quả với con giống tốt và mua ở đâu(thức ăn đó là cám hỗn hợp hay đậm đặc hay cám trộn bắp tấm theo tỉ lệ)?

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • GÀ BỊ GUM
    • Thread starter Thành Công
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Nuôi thỏ hay hơn nuôi gà???