Cho em hỏi sâu gạo có phải là sâu super hông.Cách nuôi như thế nào?

• Thread starter thanhhung789
  • Ngày gửi
Em cần tư vấn về sâu gạo có ae có kinh nghiệm xin chỉ giúp.Cách nuôi và chăm sóc để có hiệu quả

Chắc là không phải

Em cần tư vấn về sâu gạo có ae có kinh nghiệm xin chỉ giúp.Cách nuôi và chăm sóc để có hiệu quả

Theo mình nghĩ sâu gạo nhỏ hơn superworm nhiều nên 2 loại k phải là một, mà sâu gạo có thể là melaworm bạn ơi! Tìm hình mà xem

Sâu gao là con sâu có trong gao nhất ở các nhà máy gạo lớn hay còn gọi là sâu quy chúng nhỏ như cây tâm, sâu superworm thì lớn hơn nhiều kích thước cở ống hút còn con sâu Mealworm khác nữa, chung nhỏ hơn con super nhưng lớn hơn con sâu gạo. mình ở Hậu Giang cũng đang nuôi sâu, có cả 3 loại luôn HIII!

Sâu gao là con sâu có trong gao nhất ở các nhà máy gạo lớn hay còn gọi là sâu quy chúng nhỏ như cây tâm, sâu superworm thì lớn hơn nhiều kích thước cở ống hút còn con sâu Mealworm khác nữa, chung nhỏ hơn con super nhưng lớn hơn con sâu gạo. mình ở Hậu Giang cũng đang nuôi sâu, có cả 3 loại luôn HIII!

Bác Hở nói chuẩn ko cần chỉnh rồi

Sau bé nhất,con bọ bằng hạt đỗ xanh - sâu bé bằng que tăm : Loại này thường có trong phân gà,tìm các chuồng có phân gà lâu lâu ko dọn ... bọ và sâu nhiều .... loại này nuôi trong ống nhựa dùng ngô nổ ... nuôi lấy phân làm thuốc ( gần 20 năm trước khi tôi còn đi học phổ thông có người hàng xóm là bạn chơi cùng nhà nó nuôi nhiều)

Sâu nhỡ: Miền bắc có nơi gọi là sâu tàu vì nhập của Tàu cho chim ăn,con này có bọ to bằng hạt đậu nành kích thước của nó dài hơn hạt đậu nành một chút - Sâu trưởng thành to bằng que diêm

Siêu sâu: hay bán nhiều ở tiệm cá rồng,kích cỡ lớn gần bằng bút chì ... Bọ của nó cũng to gần bằng đó ... Kích thước của bọ hơn 2cm

Trong ba loại . Nuôi loại nhỏ nhàn nhất,dùng cho chim bé ăn rất tiện,ko cần cầu kỳ chăm sóc ... chỉ cần chút phân gà,bã dứa ... thi thoảng phun ẩm lên phân gà ... ai nuôi 1-2 con chim nuôi loại này bằng ngô nổ ,đầu cá khô,không cần cho nước cũng được

@Nuoide à : tui cũng chưa rành mấy con này , còn sâu quy là cở nào , có hình mấy con này đưa lên xem nha . Ths

Last edited:

anh Hở hay quá há, làm kinh tế dữ há! có rảnh dạy em chăm sóc con superworm của anh cho với nha, e tập nuôi hổm rày thành bọ đen đc mớ rồi, em chưa biết nó đẻ chưa nữa, em bỏ chung tụi nó đc hơn tuần rồi, hjhj. hôm nào xuống ngã bảy anh Hở cho em tham quan trang trại sâu của anh nhen! út Thía

ai co piet lam the nao cho superworm cai con bo den ay no k an trung cua nhau k?em phat hien ra no rat hay an trung cua nhau

Thông thường người mới tiếp xúc - nuôi thường nhẫm lẫn tên sâu - nên thường khi có thắc mắc chỉ nói chung chung là sâu gạo.

Trên thị trường hiện nay có 4 loại sâu - dùng cho chim cá cánh cảnh - sinh vật cảnh

_ Sâu gạo: loại này sâu trưởng thành nhỏ như đầu tăm - con mẹ người nuôi gọi là con quy ( to như hạt đâu xanh) ( Có 2 loại giống: màu đỏ và màu đen - chú thích: giống đỏ nhỏ con hơn màu đen và năng suất sinh sản cũng kém hơn )

_ Sâu Tàu ( mealworm ): giống này khích thước con trưởng thành nhỏ hơn ống hút loại bình thường một chút ( màu vàng đỏ), giống này xuất hiện cũng khá lâu, nhưng trong miên Nam ko truộng lắm nên không phát triển thành nghể đặc trưng được. Con giống về hình dạng tương đối giống superworm nhưng nhỏ hơn rất nhiều.

_ Siêu sâu Superworm : Loại này tính từ thơi điểm có mặt tại việt Nam từ 2006, kích thước to bằng đầu đũa, con trưởng thành to bằng đít đũa, loài này tương đối dễ nuôi nhưng thị trường tiêu thụ còn hạn chế. Con mẹ ( bọ đen ) kích thước to bằng đốt ngón tay út.

vay co bac nao co kinh nghiem nuoi sau gao xin chi ro nuoi nhu the nao, nhan giong ra sao xin chi giup em dang du dinh nuoi nhung khong biet phai nuoi nhu the nao thi no moi nhan giong duoc:9^:

Trên diễn đàn có nhiều bài viết chỉ cách nhân giống sâu supper nhưng không thấy ai hướng dẫn nuôi sâu mealworm.
Mealworm không thể kích thành bọ như kích sâu supper. Mình có 1 cách cũng kích được sâu mealworm thành bọ, đó là cho cả lon sâu vào thau đựng đất ẩm, không được dùng đất khô và không được cho sâu ăn. khoảng vài ngày sau đó bọn sâu sẽ tự đào những cái hang và nằm trong đó bất động, quá trình biến hóa cũng như sâu supper.
Sau mười hay hai mấy ngày gì đó thì chúng biến thành bọ hoàn toàn và bò ra khỏi hang. Lúc này ta sẽ thu hoặch và cho sinh sản.
Mình chỉ ép được sâu thành bọ chứ chưa cho sinh sản nên không thể chia sẻ thêm, có điều lưu ý là bọn bọ này nhỏ con nên cũng dể bò ra khỏi thau. tất cả bọ của mình đã bò đi mất, các bạn nên lưu ý và khắc phục điểm này.

Bạn minhcanh_tx mến!
Để con bọ đen không ăn trứng của nhau, Bạn phải cho nó ăn đủ rau và trái cây nhiều nước (nhớ lấy phần thừa ra đừng để bị mốc sinh bệnh).
Nếu có gì không rõ bạn gọi A Dũng :0908952385
Chân thành cảm ơn!

mình cũng đang tập nuôi sâu maleworm nuôi super bị chết hàng loạt lỗ đập rồi mình đang thấy chán.........

Mình nuôi sâu superworm rồi, giờ có sâu lại không biết đem đi đâu bán, chỗ bán giống cho mình thì nó lại không mua lại, giờ lâu lâu cho mấy con gà tre ăn chơi

Back