Cho em hỏi tại sao lò ấp của em tỉ lệ trứng nở thấp?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Lò ấp trứng của em tỉ lệ nở rất thấp chỉ khoảng 30-40%.trứng khẻ mỏ rồi chết!Gà con hình thành trong trứng nhưng ko khẻ mỏ ra dc!Mấy anh chỉ giùm em với!

máy phun ẩm thì có thể mua ớ chợ kim biên.khoảng 280-330k/máy có bình khoảng 3-4lit1 nước(có loạii nhỏ hơn khoảng 180-200k)
mua tại cửa hàng nào bạn nhớ điạ chỉ ko bạn? nguyên tắc phun của nó thế nào? nếu bạn có trang bị rồi xin nói rỏ để anh e tham khảo thêm. thanks
---------------
1) Nhiệt độ có đúng không? 37.5 độ luôn luôn.
2) Quạt cho độ nóng loãng đều?
2) Có đảo lộn trứng không? Hằng ngày, sáng 1 lần, chiều 1 lần.
3) Có phun nước nước không? Từ ngày thứ 5 trở đi(bình xịt nước khi bạn ữi quần áo í), 1 lần ngày.

Nếu trứng có cồ, trứng không nở được, Tám Lúa quả quyết "Bạn" đã không làm, thiếu sót 1 trong 4 điều trên. Bạn đi chết, chứ không phải trứng gà, gà con đi chết.

Không làm 4 điều đó trứng bị sát, gà con bị chết.

Tám Lúa trả lời cho bạn xong rồi, đừng có hỏi lòng vòng để người khác tốn nước bọt. Bạn không làm thì đi chết đi.

Đóng và khoá Topic tại đây.

Tám Lúa từ trại giam.
ko biết bạn giỏi đến cở nào, ấp trứng nở tốt đến cở nào? nhưng qua lời nói của bạn thì mọi người đã hiểu bạn...
topic lập ra ko vi phạm nội quy, thì sao phải khóa, việc có khóa hay ko cũng là do trách nhiệm của người quản lý khi họ nhận thấy cần khóa, việc này mình nghỉ chưa cần đến bạn

Last edited by a moderator:
mua tại cửa hàng nào bạn nhớ điạ chỉ ko bạn? nguyên tắc phun của nó thế nào? nếu bạn có trang bị rồi xin nói rỏ để anh e tham khảo thêm. thanks
---------------

ko biết bạn giỏi đến cở nào, ấp trứng nở tốt đến cở nào? nhưng qua lời nói của bạn thì mọi người đã hiểu bạn...
topic lập ra ko vi phạm nội quy, thì sao phải khóa, việc có khóa hay ko cũng là do trách nhiệm của người quản lý khi họ nhận thấy cần khóa, việc này mình nghỉ chưa cần đến bạn

Đã có máy ấp trứng đầy đủ dụng cụ, Trứng Có cồ, ấp không đạt là như thế nào?

Chỉ có 4 nguyên nhân trên nếu không áp dụng đúng và Tám Lúa đã trả lời rồi, còn gì để bổ túc nữa?

- Tám Lúa đâu có biết thiết kế máy ấp!!!!

- Tám Lúa đâu có biết ấp trứng gà

- Tám lúa dùng cái thùng đựng TV ấp Vịt Uyên Ương với vịt Wood Duck hà, trứng có cồ, không lõi 1 con.;)

- Bác muốn biết Tám Lúa Liemtran308 thì vô vuonchimviet nuôi Công, nuôi Trĩ, nuôi vịt Uyên Ương ...hỏi Mr. Giáp.

Tám Lúa trả lời 4 nguyên nhân đó là quá đầy đủ rồi, không đóng topic thì còn đợi gì nữa.

Bác cao kiến xin chỉ giáo.

Tám Lúa từ trại giam.

bạn ra chợ kim biên hỏi mua máy phun ẩm thì có nhiều cửa hàng bán lắm.hoặc lên google tra củng có nhiều lắm.máy có kich thước 30x25x25cm.dưới là phần thiết bi,bên trên có 1 bình chứa bằng nhựa trong,thiết kế hình con thú(mèo,chuột...có thể để trong nhà,phòng).
bên trong máy có 1 mạch điện tử(ko rành)+1 quạt nhỏ nước trên bình sẻ từ từ chảy xuống=1 cái van(như quạt hơi nước).hơi nước sẻ được phun lên như 1 làn sương(có thể điều chỉnh lớn,nhỏ).giá mình mua là 300k.có loại nhỏ hơn nhưng mình sợ ko bền nên ko mua.có bảo hành 3th,6th,12th==>giá sẻ tăng thêm 20-30k tùy theo thời gian bảo hành(mình ko biết up hình)

bạn ra chợ kim biên hỏi mua máy phun ẩm thì có nhiều cửa hàng bán lắm.hoặc lên google tra củng có nhiều lắm.máy có kich thước 30x25x25cm.dưới là phần thiết bi,bên trên có 1 bình chứa bằng nhựa trong,thiết kế hình con thú(mèo,chuột...có thể để trong nhà,phòng).
bên trong máy có 1 mạch điện tử(ko rành)+1 quạt nhỏ nước trên bình sẻ từ từ chảy xuống=1 cái van(như quạt hơi nước).hơi nước sẻ được phun lên như 1 làn sương(có thể điều chỉnh lớn,nhỏ).giá mình mua là 300k.có loại nhỏ hơn nhưng mình sợ ko bền nên ko mua.có bảo hành 3th,6th,12th==>giá sẻ tăng thêm 20-30k tùy theo thời gian bảo hành(mình ko biết up hình)
thanks bạn. mình có biết qua 1 vài mẩu mã của nó rồi. ý mình muốn hỏi cụ thể là nó chỉ có thể phun liên tục hay là có thể điều chỉnh được thời gian và độ ẩm theo như ý mình ví dụ như set riêng từng từ chỉ số như 70% 80% được ko?

thanks bạn. mình có biết qua 1 vài mẩu mã của nó rồi. ý mình muốn hỏi cụ thể là nó chỉ có thể phun liên tục hay là có thể điều chỉnh được thời gian và độ ẩm theo như ý mình ví dụ như set riêng từng từ chỉ số như 70% 80% được ko?
nó phun liên tục và chỉ có thể điều chỉnh to,nhỏ==>điều chỉnh ở 1 mức mà đồng hồ đo ẩm báo đúng yêu cầu của mình sau đó cố định==> độ ẩm trong tủ ấp sẻ dao động><3-4%.
còn có loại đồng hồ điều khiển độ ẩm mới có thể tự động ngắt,mở khi độ ẩm đúng yêu cầu như bạn hỏi(hôm trước có hỏi 1 cty báo giá khoảng 6tr) giá ngoài khả năng của mình.loại đó thì nó có đầu dò cảm ứng như rơle nhiệt vậy.bạn có thể tìm trên gôgle với từ khóa đồng hồ điều khiển độ ẩm

Bạn ấy nói như vậy là rõ rồi .
Chắc không có chuyện phun ra một độ ẩm xác định đâu,
mà chỉ phun ra một số nước xác định trong thời gian
xác định thôi . Như thế là tốt rồi .
*
Bạn thử vặn nấc nhỏ nhất cho máy chạy xem sao . Nếu
kết quả dưới 70% thì tốt, có thể xài được, vì còn
vặn lên trên 70% được, nhưng kết quả trên 70% thì
có thể không xài được, vì nếu 100%, trong máy ấp sẽ
rỏ nước ròng ròng khắp nơi.
*

Đây chính là máy tạo ẩm dành cho trẻ nhỏ!

Bạn ấy nói như vậy là rõ rồi .
Chắc không có chuyện phun ra một độ ẩm xác định đâu,
mà chỉ phun ra một số nước xác định trong thời gian
xác định thôi . Như thế là tốt rồi .
*
Bạn thử vặn nấc nhỏ nhất cho máy chạy xem sao . Nếu
kết quả dưới 70% thì tốt, có thể xài được, vì còn
vặn lên trên 70% được, nhưng kết quả trên 70% thì
có thể không xài được, vì nếu 100%, trong máy ấp sẽ
rỏ nước ròng ròng khắp nơi.
*
với máy này mình thử và thấy có thể chỉnh cho độ ẩm trong tủ từ 50-trên 70% tùy ý.còn cao hơn thì chưa thử.nhưng chỉ cần khoảng 73% mình đả thấy cửa kính của tủ đả mờ mờ rồi

Em cũng đang gặp trường hợp này, đã trải hết khay nước khắp diện tích đáy mà độ ẩm cũng chỉ đo được 50-65%. Máy tạo ẩm đó không biết đùng ra sao chắc em phải mua 1 cái thôi.

Theo mình thấy ,làm 1 thùng ấp trứng thì trước tiên cần tìm mua 1 cái nhiệt kế điện tử chuẫn,mình xài qua thì thấy cái nhiệt kế của hàn quốc xài ok,đồng hồ hiển thị 3 số.Do đó mình cài nhiệt kế theo số lẻ rất ngon,nhiệt độ lên cao 37,8 thì nhiệt kế tắt bóng đèn,nhiệt độ hạ xuống vài độ thì bật bóng đèn trở lại.Mình ko nhớ nhiệt kế tên gì (hình như Fox101 hay Fox 102 gì đó )nhưng bạn đi mua cứ nói cần mua cái nhiệt kế điện tử cho thùng ấp trứng,loại của hàn quốc ,hiển thị 3 số là người ta biết liền.

Theo mình thấy thùng ấp của bạn làm chưa đạt yêu cầu,nhiệt độ chuẫn thì ko nói rồi nhưng để trứng nở tốt đạt tỉ lệ nở cao thì vẫn còn nhiều điểm bạn cần lưu ý và khắc phục.Mình chỉ nói đơn giãn thôi,thùng ấp cần nhiệt độ,độ ẩm,và không khí lưu thông .
Bạn xem lại từng chi tiết xem có phù hợp chưa,nhiệt độ ban canh chuẫn chưa ? độ ẩm bao nhiu ? không khí lưu thông tròng thùng ấp ra sao ?

Thùng ấp mình làm ấp được chỉ khoang tối đa 300 trứng nhưng mình củng chỉ để có 1 ca nước nhỏ,ca cao khoãng 15 cm thôi,những ngày nắng gắt thì trưa trưa mình lấy chai nước xịt (của thợ làm tóc) chĩnh cho tia cực nhỏ,phun sương cho từng ngăn trứng.

--------

Em cũng đang gặp trường hợp này, đã trải hết khay nước khắp diện tích đáy mà độ ẩm cũng chỉ đo được 50-65%. Máy tạo ẩm đó không biết đùng ra sao chắc em phải mua 1 cái thôi.

hahaha vậy là nữa gà bạn nở,tui nó sẻ biết bơi như vịt đấy.

Back