Cho em hỏi tại sao lò ấp của em tỉ lệ trứng nở thấp?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Lò ấp trứng của em tỉ lệ nở rất thấp chỉ khoảng 30-40%.trứng khẻ mỏ rồi chết!Gà con hình thành trong trứng nhưng ko khẻ mỏ ra dc!Mấy anh chỉ giùm em với!

Chan Nuoi

Ban đang Dung May Ap Kieu Gi Vay? Neu La May Ap Tu Tao Thi Co Nhieu Nguyen Nhan: Nhiet Do Chua Dung Yeu Cau, So Lan Dao Trung Qua It. Co Rat Nhieu Tai Lieu Huong Dan Ap Trung Va Che Tao May Ap , Ban Nen Tham Khao Them

bác xem lại nhiệt độ của lò có ổn định hay không ? Đặc biệt là độ ẩm. Thiếu độ ẩm thì gà con khó nở và hay bị sáp lắm. Vệ sinh chuồng cho sạch sẽ nữa

Theo tôi biết ,thời gian vừa rồi nhiệt độ xuống thấp ,thanh nhiệt hoạt động nhiều ,liên tục ,làm giảm nhiều độ ẩm trong lò ,bạn ko sử lí được ,đó là 1 trong những nguyên nhân trứng nở thấp,Chúc bạn thành công trong mẻ trứng sau ..:hello::hello:

theo như kinh nhiệm của mình vẫn hay ấp nếu như trứng nở ra mà khai mỏ rồi mà chết thường thì là do thiếu độ ẩm bạn nên có đồng hồ đo ẩm kế và nhiệt kế ở trong lò ấp để theo dõi
vào giai đoạn cuối của thời kì ấp thì độ ẩm bao giờ cũng phải cao hơn và nhiệt độ bao giờ cũng phải giảm đi 1 chút
chúc bạn có những lứa gà khỏe mạnh

Cho em hỏi có chỗ nào bán máy tạo và điều chỉnh độ ẩm cho máy ko để em bỏ vào trong lò của em?

Cho em hỏi có chỗ nào bán máy tạo và điều chỉnh độ ẩm cho máy ko để em bỏ vào trong lò của em?

Để tạo độ ẩm đơn giản là cho vào máy ấp 1 chén nước.

Tối thiểu bạn phải có cái ẩm kế để đo độ ẩm. Lúc đó tùy vào độ ẩm đo đc mà bạn điều chỉnh cho máy ấp 1 hay nhiều chén nước. Chúc bạn thành công!

Cho em hỏi độ ẩm khoảng bao nhiêu là dc trong từng giai đoạn ấp trứng?

Để tạo độ ẩm đơn giản là cho vào máy ấp 1 chén nước.

1 chén nước để làm gì? cho gà uống?

Độ ẩm cần lúc ấp khoảng 65%. Lúc nở 70 - 75 %

Lưu ý : dưới đáy máy ấp nên để các khay nước (càng nhiều càng tốt) để độ ẩm ổn định.

Nguyên tắc khống chế độ ẩm là một khay nước có diện tích mặt nước lớn .
Trên khay có nắp đậy từ kín hoàn toàn đến độ mở cực đại, thừa 100% ẩm .
Tuỳ theo yêu cầu mà mở nắp nhiều hay ít để được độ ẩm cần thiết .
Ví dụ đóng kín nắp thì độ ẩm 10%, và cực đại là 100%, thì mở hé nắp lúc
mới ấp rồi coi số trên máy đo độ ẩm, rồi điều chỉnh cho 60%. Sau đó,
cứ mấy ngày thì hé mở nắp thêm một chút. Nếu thấy số máy đo độ ẩm quá
cao, thì khép nắp khay nước lại một chút.
*
Một điều quan trọng nữa là trứng trước khi đưa vào ấp phải được giữ
rất ngắn ngày, và trong nhiệt độ thấp. Nếu trời nóng và từ khi gà đẻ
đến khi ấp dài hơn 3 ngày, thì trứng đó rất khó nở, và thường thì ung.
*

Em đã để 1 khay nước lớn ở đáy và một tô nước nhưng độ ẩm đo dc chỉ là 37-38%.Các anh chỉ cho em làm sao để tăng độ ẩm nhé!

thiết kế 1 máy phun sương cho lò ấp đảm bảo độ ẩm từ 70-80% la đc rồi,ngoài ra nếu ko khảy mỏ cũng ko nở thì xem lại tỷ lệ trống/mái

Máy phun ẩm là biện pháp tối ưu.

Nếu không có điều kiện thì nên để khay nước dưới đáy càng nhiều càng tốt (thường thì kín đáy)

Máy phun ẩm thì tối ưu về độ ẩm thôi, nhưng cồng kềnh,
tốn tiền mua, khó vận hành và bảo trì.
*
Muốn tăng độ ẩm, thì tăng diện tích khay nước, và đặt
nguồn nhiệt dưới khay nước.
*

Cho em hỏi máy phun ẩm mua ở đâu,giá bao nhiêu vậy anh?Đặt nguồn nhiệt gì dưới khay nước vậy anh?Anh chỉ em cách làm dc ko?

Cho em hỏi máy phun ẩm mua ở đâu,giá bao nhiêu vậy anh?Đặt nguồn nhiệt gì dưới khay nước vậy anh?Anh chỉ em cách làm dc ko?
máy phun ẩm thì có thể mua ớ chợ kim biên.khoảng 280-330k/máy có bình khoảng 3-4lit1 nước(có loạii nhỏ hơn khoảng 180-200k)

Máy ấp nào cũng có nguồn nhiệt .
Có người để ở trên nóc, rồi quạt hơi nóng xuống trứng bên dưới .
Tôi thiết kế đặt nguồn nhiệt dưới đáy .
*
Thế máy ấp của bạn lạnh ngắt sao?
*
Máy phun ẩm cỡ nhỏ, thì choán chỗ mấy trăm trứng ấp.
Tôi cũng không rõ nguyên tắc phun ẩm của nó ra sao:
đạt một độ ẩm ta định trước, hay mỗi giờ phun ra một
số nước định trước, hay cứ phun tà tà không khống chế?
*
Đây là máy phun hơi nước Thượng Hải, giá 20 đôla:
*

*
Nói chung các máy phun hơi nước thì còn to hơn nữa.

1) Nhiệt độ có đúng không? 37.5 độ luôn luôn.
2) Quạt cho độ nóng loãng đều?
2) Có đảo lộn trứng không? Hằng ngày, sáng 1 lần, chiều 1 lần.
3) Có phun nước nước không? Từ ngày thứ 5 trở đi(bình xịt nước khi bạn ữi quần áo í), 1 lần ngày.

Nếu trứng có cồ, trứng không nở được, Tám Lúa quả quyết "Bạn" đã không làm, thiếu sót 1 trong 4 điều trên. Bạn đi chết, chứ không phải trứng gà, gà con đi chết.

Không làm 4 điều đó trứng bị sát, gà con bị chết.

Tám Lúa trả lời cho bạn xong rồi, đừng có hỏi lòng vòng để người khác tốn nước bọt. Bạn không làm thì đi chết đi.

Đóng và khoá Topic tại đây.

Tám Lúa từ trại giam.

Last edited by a moderator:

Back