Cho em hỏi thăm một số thắc mắc trong việc mua đất & kinh nghiệm đọc rao vặt về đất..

• Thread starter Quoc Hieu
  • Ngày gửi
Mong các anh chị cô chú bác nếu biết thì xin gợi ý giúp em hiểu ra một vài điều. Do đang cần tìm mua đất để làm nông nghiệp mà từ nhỏ chí lớn em chưa từng trải qua, nếu lỡ dại chắc em tiêu quá... Trong lúc chờ đợi Ba em hỏi thăm những người quen trên Bảo Lộc (dù biết Bảo Lộc & Gia Lai giá cao hơn Dak Nong rất nhiều nhưng cũng thử tìm cơ hội), em cũng đã rảo trên nhiều site mua bán đất nông nghiệp, phát hiện ra có nhiều cái khó hiểu. Ví dụ như em thấy một vài thông báo rất hấp dẫn như sau:

1/ "Bán đất đã trồng cây cao su tại 01 Đắk-Ha, Đắc-GLong, Đắc Nông. Tổng diện tích là 5 héc-ta, trong đó diện tích đất trồng cây cao su là 3,5 héc-ta; còn 1,5 héc-ta còn lại trồng cây ngắn ngày. Cây cao su đã trồng được 2 năm, độ cao 2,5m, đường kính 4cm. Có nhà ở lưu trú 4 x 8m, có điện nước đầy đủ. Sổ đỏ 2013, cách tỉnh lộ 5 là 2km, cách Gia Nghĩa 22km.
Loại nhà đất: Đất thổ cư. Diện tích 50000 m². Giá bán: 120 triệu/héc-ta. (Có thể thỏa thuận)".

2/ 13 ha cao su (thu 3ha, còn lại 2- 3năm sau thu). 9ha cà phê(thu hết). 300 cây sầu riêng (thu 50 cây, còn lại 2 năm sau thu). 3 hồ nước rộng có cá nuôi (tưới thoải mái). 2 nhà: DT = 300m2 (điện nước đầy đủ). (Trong đó: 1,5ha xen cà phê với cao su; 7,5ha xen cao su với cà phê; còn lại cao su toàn bộ). Đất: Đất nông nghiệp. Diện tích:145000 m2 (Mặt tiền: 450m, Sâu: 320m). Pháp lý: Sổ đỏ/Sổ hồng...

Theo như em biết thì sổ xanh mới là đáng ngại vì là đất của nhà nước, sổ đỏ mới an toàn hơn, nhưng dạo tiếp trên các diễn đàn khác lại thấy những lời khuyên như: "đừng thấy sổ đỏ mà ham...", "đất thủy sản thì không được chăn nuôi trồng trọt...", "đất rừng thì để trồng rừng...", "đất của nhà nước họ vẫn có cách để chuyển sang sổ đỏ để bán", "bỏ cả đống tiền ra để mua mới biết gần hết hạn đấu thầu khai thác, phải chuẩn bị đấu thầu lại..."...v..v... Vậy làm sao mà em phân biệt được trắng đen trong mua bán đất nông nghiệp nhỉ, có nên gặp trực tiếp chủ tịch huyện hoặc các sếp bên địa chính để "nhờ" mua giúp cho an toàn, sẵn có người đỡ đầu sau này, chi phí làm việc ngoài giờ cho họ chắc vẫn thấp hơn phí ngu mà mình sẽ mất nếu mua phải đất có vấn đề từ cò bên ngoài. Em chỉ lo ngại là dù có xách ba lô lên trực tiếp cuối cùng cũng không qua khỏi tay các cò đất & người thân của họ giả dạng, cuối cùng ôm hận vì thiếu kinh nghiệm.

Và như thông báo bán đất như trên, liệu các anh chị có phát hiện ra điều gì bất ổn cho người muốn lập trang trại trồng cỏ & chăn nuôi bò, dê (chưa tính được tới địa hình và khí hậu), em vẫn thấy trên mọi mục rao bán thì những mục liên quan tới bán đất trồng cà phê, cao su, đất trồng điều, tiêu & trà... với hàng chục hecta vẫn có giá tốt nhất, những ai có chỉ vài ngàn m2 thì lại bán giá rất cao. Các anh chị cô chú bác, trong quá trình làm nghề nông, có từng nghe, hay biết tới những người thân, người quen bị hố vì mua đất tương tự như trên để làm trang trại & bị cò đất lừa đảo hay chưa, xin hãy cho em một ít kinh nghiệm phòng thân...

Nếu ko có vấn đề như em đã quá lo, thì em vẫn có thế mua lẻ 1-2ha từ những người bán đất diện tích lớn, tuy biết sẽ mất khá nhiều thời để phát quang lại từ đầu nhưng chỉ cần sở hữu chủ là em không ngại... Xin chân thành cám ơn mọi lời tư vấn và hướng dẫn....

Giờ chỉ có sổ đỏ thôi. Vấn đề là trên sổ đó ghi loại đất gì. Đất diện tích nhỏ thường có giá cao vì nó vừa khuôn tiền của nhiều người. Diện tích lớn thường rẻ hơn vì số tiền phải bỏ ra cũng lớn hơn mà ít người có được.

Mình và bạn có lẽ ngang tuổi, mình nghĩ sao nói thế nha. Bạn nên đi xem đất, xem trực tiếp, thời điểm này hơi muộn nhưng cũng ok, đừng để qua mùa mưa. Mua đất là mình phải là người chủ động. Bạn xem không phải chỉ mảnh đất đó. Mà cũng nên để ý kinh tế, cây trồng, sinh hoạt của cả vùng. Đất lành chim đậu mà đúng không. Về diện tích lớn-"rẻ", nhỏ-"mắc" thì theo mình thì "đúng giá" mới là chuẩn. Mảnh đất đó có đang làm ra tiền không, có dễ làm ra tiền không, vùng đó có thuận lợi không? Dân cả vùng đều làm ăn thuận lợi, thì trước là họ sẽ dành tiền mua liền/gần thổ, sau là rủ họ hàng, đồn làng xóm, ng vùng khác tới. Mảnh đất nhỏ thì thường cơ sở hạ tầng sinh hoạt, sx đã có, trồng cấy hết rồi. Còn lại bạn tự quan sát. Như đất mình ko sổ, 400tr/ha mình còn k bán. Nhưng cách đó 10km, có 80tr/ha, ng ta bán 38ha đó. Mình k phải cò. Nên mình nói thế thôi bạn tự tìm hiểu. Tốt dở do mình. Sau mới tới cái duyên.

Mình và bạn có lẽ ngang tuổi, mình nghĩ sao nói thế nha. Bạn nên đi xem đất, xem trực tiếp, thời điểm này hơi muộn nhưng cũng ok, đừng để qua mùa mưa. Mua đất là mình phải là người chủ động. Bạn xem không phải chỉ mảnh đất đó. Mà cũng nên để ý kinh tế, cây trồng, sinh hoạt của cả vùng. Đất lành chim đậu mà đúng không. Về diện tích lớn-"rẻ", nhỏ-"mắc" thì theo mình thì "đúng giá" mới là chuẩn. Mảnh đất đó có đang làm ra tiền không, có dễ làm ra tiền không, vùng đó có thuận lợi không? Dân cả vùng đều làm ăn thuận lợi, thì trước là họ sẽ dành tiền mua liền/gần thổ, sau là rủ họ hàng, đồn làng xóm, ng vùng khác tới. Mảnh đất nhỏ thì thường cơ sở hạ tầng sinh hoạt, sx đã có, trồng cấy hết rồi. Còn lại bạn tự quan sát. Như đất mình ko sổ, 400tr/ha mình còn k bán. Nhưng cách đó 10km, có 80tr/ha, ng ta bán 38ha đó. Mình k phải cò. Nên mình nói thế thôi bạn tự tìm hiểu. Tốt dở do mình. Sau mới tới cái duyên.

Cám ơn các bạn, mình sẽ tranh thủ đi trước mùa mưa & vụ mùa mới của nông dân. Giờ mình & Ba đã quyết định vừa hết Tết sẽ đi xe đò tới từng vùng như Bảo Lộc, Gia Lai, Dak Nông, Cẩm Mỹ, tới đâu thì thuê xe máy đi tiếp... vào tận nơi hỏi thăm & đặt giá trực tiếp rồi sang vùng khác, chờ thông tin phản hồi sau, không cần phải xem rao bán trên mạng hay qua cò... Sẽ rất cực nhưng chắc sẽ chủ động hơn, chưa kể đó có thể là một kỷ niệm đẹp của cha con mình. Thú thật là mình cũng mong ba mình tìm lại được thú vui điền viên mà Ba đã từng khao khát trước đó. Chắc tới lúc thực địa sẽ tuỳ cơ ứng biến...

đúng vậy đi thực tế là tốt nhất cũng nên tham khảo qua chính quyền địa phương để xác ming nguồn gốc và quy hoạch tổng thể trong dài hạn. cũng có thể thuê đất nếu điều kiện kinh tế chưa cho phép
gia lai thì quả thật là vùng đất đắt đỏ nhưng cũng có những vùng chỉ 150-200tr/ha tuy phải đi hơi sâu. còn như vùng mình sẽ nằm ở mức 400tr vì thuộc vùng quy hoạch hồ tiêu. vài dòng để bạn tham khảo.

Bạn tham khảo qua nhiều ý kiến như vậy là đúng rồi. Bạn cũng hay đấy, thường thì những miếng đất rao bán trên mạng họ chỉ nói thêm cho tốt thôi, chứ thực tế không phải như vậy. Bạn muốn mua đất ở đâu thì phải tới trực tiếp nơi đó để dò la, hỏi thăm giá cả thực tế nơi đó, cái cần là phải biết chính xác đất đó thuộc loại đất gì, đất trồng rừng hay đất nằm trong diện quy hoạch của xã ... Những giống cây mình muốn trồng có thích hợp với vùng đất đó không. Và điều quan trọng là an ninh vùng đó có ổn không. Vì khi bạn tới một nơi lạ không người thân thích che chở thì cũng nguy hiểm lắm. Bọn đạo chích sẳn sàng ra tay với bạn không thương tiếc. Bạn nên đắn đó cẩn thận trước khi ra quyết định cuối cùng. Chúc bạn thành công.

Sao bạn lại chọn Bảo Lộc?Vì khí hậu hay vì điều gì?Mình thấy giá đất trên đó khá cao từ trước và sau khi Bảo Lộc lên thành phố.Mình thấy chất đất và điều kiện giao thông thì khu vực Cẩm Mỹ - Long Khánh - Đồng Nai là tốt nhất.Tương lai nếu làm sân bay thì lại càng phát triển tiềm năng,còn không thì cao tốc Dầu Giây cũng đã ngon lắm rồi.

Cám ơn các anh các chú đã cho em thêm ý kiến, vì trước giờ em ít đi đây đó, chỉ tập trung làm việc ở Tp & có đi chơi thì toàn là các điểm du lịch, nên mù tịt về đất nông nghiệp. Có lẽ em sẽ đi thẳng lên các vùng sâu, trực tiếp gặp chính quyền trình bày về mong muốn & khả năng của mình, nhờ họ tư vấn và giới thiệu mua ở những khu vực thích hợp (sẽ có chi phí ngoài) chứ không qua cò. Ít ra thì các chú bác trên huyện, xã... cũng là người quản lý & biết trước quy hoạch của nhà nước trong tương lai ở khu vực của mình, để em lựa chọn tốt hơn, thay vì vào được vùng quy hoạch bò sữa trong tư thì em chui vào khu cây công nghiệp hay khu quy hoạch nào đó thì chắc là phiền phức trong tương lai :)

Cám ơn anh tracryum cho em thêm ý mới, đất ở Cẩm Mỹ Đồng Nai thì em cũng đang quan tâm vì giá cũng tốt, đã có nhiều hộ nuôi bò, tức là có nhiều điểm thuận lợi về chính sách hỗ trợ của nhà nước, giống & kỹ thuật, điểm thu mua sản phẩm, hỗ trợ thú y & khá gần TpHCM (khoảng dưới 100km), lại né được gió bão & né được đất dự án trồng rừng. Em tính sẽ lên Cẩm Mỹ đầu tiên vì nằm ở gần mình nhất, không vừa ý thì mới bắt đầu lên vùng cao nguyên...

Cám ơn anh tracryum cho em thêm ý mới, đất ở Cẩm Mỹ Đồng Nai thì em cũng đang quan tâm vì giá cũng tốt, đã có nhiều hộ nuôi bò, tức là có nhiều điểm thuận lợi về chính sách hỗ trợ của nhà nước, giống & kỹ thuật, điểm thu mua sản phẩm, hỗ trợ thú y & khá gần TpHCM (khoảng dưới 100km), lại né được gió bão & né được đất dự án trồng rừng. Em tính sẽ lên Cẩm Mỹ đầu tiên vì nằm ở gần mình nhất, không vừa ý thì mới bắt đầu lên vùng cao nguyên...
Tôi nói vậy không phải chê Bảo Lộc vì tôi là người sinh ra ở đó mà.Mùa năng thì bụi mịt mù còn mùa mưa thì sình lầy,chưa kể những tháng cuối năm lạnh như cắt...nhưng chính những điều này làm tôi đi đâu cũng nhớ đến,không thể quên được bạn à!
Bạn nên đi thực tế để xem tình hình.Nên chú trọng những điểm như: điều kiện giao thông,khí hậu - môi trường,con người,cơ sở hạ tầng,điều kiện tài chính và mục đích cốt lõi của dự án...
Nếu được bạn nên chụp hình,quay phim lại,vừa để mình ngâm cứu và vừa có cái cho anh em bàn luận.

Nên chú ý cả vấn đe an ninh và môi trường nữa bạn. Làm gì, có được ăn hay không là còn nhờ hàng xóm một phân lớn

Mong các anh chị cô chú bác nếu biết thì xin gợi ý giúp em hiểu ra một vài điều. Do đang cần tìm mua đất để làm nông nghiệp mà từ nhỏ chí lớn em chưa từng trải qua, nếu lỡ dại chắc em tiêu quá... Trong lúc chờ đợi Ba em hỏi thăm những người quen trên Bảo Lộc (dù biết Bảo Lộc & Gia Lai giá cao hơn Dak Nong rất nhiều nhưng cũng thử tìm cơ hội), em cũng đã rảo trên nhiều site mua bán đất nông nghiệp, phát hiện ra có nhiều cái khó hiểu. Ví dụ như em thấy một vài thông báo rất hấp dẫn như sau:

1/ "Bán đất đã trồng cây cao su tại 01 Đắk-Ha, Đắc-GLong, Đắc Nông. Tổng diện tích là 5 héc-ta, trong đó diện tích đất trồng cây cao su là 3,5 héc-ta; còn 1,5 héc-ta còn lại trồng cây ngắn ngày. Cây cao su đã trồng được 2 năm, độ cao 2,5m, đường kính 4cm. Có nhà ở lưu trú 4 x 8m, có điện nước đầy đủ. Sổ đỏ 2013, cách tỉnh lộ 5 là 2km, cách Gia Nghĩa 22km.
Loại nhà đất: Đất thổ cư. Diện tích 50000 m². Giá bán: 120 triệu/héc-ta. (Có thể thỏa thuận)".

2/ 13 ha cao su (thu 3ha, còn lại 2- 3năm sau thu). 9ha cà phê(thu hết). 300 cây sầu riêng (thu 50 cây, còn lại 2 năm sau thu). 3 hồ nước rộng có cá nuôi (tưới thoải mái). 2 nhà: DT = 300m2 (điện nước đầy đủ). (Trong đó: 1,5ha xen cà phê với cao su; 7,5ha xen cao su với cà phê; còn lại cao su toàn bộ). Đất: Đất nông nghiệp. Diện tích:145000 m2 (Mặt tiền: 450m, Sâu: 320m). Pháp lý: Sổ đỏ/Sổ hồng...

Theo như em biết thì sổ xanh mới là đáng ngại vì là đất của nhà nước, sổ đỏ mới an toàn hơn, nhưng dạo tiếp trên các diễn đàn khác lại thấy những lời khuyên như: "đừng thấy sổ đỏ mà ham...", "đất thủy sản thì không được chăn nuôi trồng trọt...", "đất rừng thì để trồng rừng...", "đất của nhà nước họ vẫn có cách để chuyển sang sổ đỏ để bán", "bỏ cả đống tiền ra để mua mới biết gần hết hạn đấu thầu khai thác, phải chuẩn bị đấu thầu lại..."...v..v... Vậy làm sao mà em phân biệt được trắng đen trong mua bán đất nông nghiệp nhỉ, có nên gặp trực tiếp chủ tịch huyện hoặc các sếp bên địa chính để "nhờ" mua giúp cho an toàn, sẵn có người đỡ đầu sau này, chi phí làm việc ngoài giờ cho họ chắc vẫn thấp hơn phí ngu mà mình sẽ mất nếu mua phải đất có vấn đề từ cò bên ngoài. Em chỉ lo ngại là dù có xách ba lô lên trực tiếp cuối cùng cũng không qua khỏi tay các cò đất & người thân của họ giả dạng, cuối cùng ôm hận vì thiếu kinh nghiệm.

Và như thông báo bán đất như trên, liệu các anh chị có phát hiện ra điều gì bất ổn cho người muốn lập trang trại trồng cỏ & chăn nuôi bò, dê (chưa tính được tới địa hình và khí hậu), em vẫn thấy trên mọi mục rao bán thì những mục liên quan tới bán đất trồng cà phê, cao su, đất trồng điều, tiêu & trà... với hàng chục hecta vẫn có giá tốt nhất, những ai có chỉ vài ngàn m2 thì lại bán giá rất cao. Các anh chị cô chú bác, trong quá trình làm nghề nông, có từng nghe, hay biết tới những người thân, người quen bị hố vì mua đất tương tự như trên để làm trang trại & bị cò đất lừa đảo hay chưa, xin hãy cho em một ít kinh nghiệm phòng thân...

Nếu ko có vấn đề như em đã quá lo, thì em vẫn có thế mua lẻ 1-2ha từ những người bán đất diện tích lớn, tuy biết sẽ mất khá nhiều thời để phát quang lại từ đầu nhưng chỉ cần sở hữu chủ là em không ngại... Xin chân thành cám ơn mọi lời tư vấn và hướng dẫn....

hỏi thằng chủ tịch xã ấy, còn đất sổ đỏ không phải đất đô thị ông làm được tuốt. ở đời không có chi làm sao có thu. câu hỏi đơn giản nhưng không giản đơn.

Nếu bạn mua đất ở miền Đông Nam Bộ,chẳng hạn như khu vực Đồng Nai. thì mình có vài kinh nghiệm như sau:
-đất đỏ banzan: loại đất xốp,mầu đỏ đặc trưng,giữ ẩm rất tốt, phù hợp cây lâu năm,trồng cây ngắn ngày không hiệu quả lắm. trồng cỏ Voi thì bá cháy. có điều giá hơi mắc. nhiều nhất khu vực Long Khánh,Thống Nhất,Cẩm Mỹ

- đất đen sỏi:(đất mầu đen,có các hạt sỏi nhỏ cũng mầu đen,sỏi rất bóng) loại này nếu không tìm hiểu kỹ rất nguy hiểm vào mùa mưa hay có tình trạng "thấp dở". đất sẽ nhão và bết lại như bùn,rất khó canh tác. nhưng nếu đất cao và thoát nước tốt thì đất này lại là loại đất tuyệt vời. phù hợp cả cây ngắn ngày và dài ngày, dinh dưỡng trong đất rất cao. yếu điểm là giữ ẩm kém,mùa khô phải tươi thường xuyên. thược các huyện,Định Quán,Tân phú,Thống Nhất,Long Khánh,Cẩm Mỹ nhiều.

-đất sỏi đỏ:(đất có mầu gạch,kèm sỏi cơm cùng mầu,sỏi sần sùi và không cứng lắm) loại này dễ canh tác,thoát nước tốt,chỉ có điều dinh dưỡng trong đất hơi kém,canh tác tốn nhiều phân bón. trồng được cả cây ngắn và dài ngày,nhưng phải tăng cường phân bón nhiều mới năng xuất cao được. có ở Trảng Bom,Thống nhất,Long Khánh,Xuân Lộc.

- đất xám bạc mầu: thường là trên mặt khoảng 20 phân có 1 lớp đất thịt mịn,rồi đến sỏi,hoặc đá lớp non. loại này mưa đất bề mặt nhão,nắng thì bề mặt rất chai cứng. dinh dưỡng trong đất nghèo nàn. trồng được cả cây ngắn ngày và dài ngày,nhưng chăm sóc và năng xuất kém. thường có tại,long Thành,Nhơn trạch,Biên Hòa,Vĩnh cửu,Xuân lộc.

- Đất xám cát: loại này dinh dưỡng nghèo nàn nhất, ưu điểm thoát nước tốt. có tại các huyện: Xuân Lộc,Long Thành.

theo thứ tự sắp xếp trên,sẽ có giá khác nhau. nhưng cũng phải phụ thuộc vài yếu tố như: Giao thông,điện,nước. hãy hỏi dò dân tại khu vực trên để biết về các yếu tố như quy hoạch,điện,nước giếng khoan. Đừng phí thời gian và tiền bạc cho các thầy "bùa" bàn giấy,có lợi thì họ mới giúp nhé,còn không đc j thì đừng mơ họ giúp bác. Mọi thông tin hãy hỏi dân địa phương.
Vài ý chúc bác sớm có đất ưng ý.

Last edited by a moderator:
@ HTX VƯỜN XANH: xin chân thành cám ơn bạn, những kinh nghiệm đó đúng ra chưa biết & chưa tìm ra được trên Google, thật là may mắn khi biết được, cứ nghĩ thôi mua đại miếng đất cắm dùi cho có chắc mình tiêu quá, many thanks! :)

Ăn tết âm lịch xong mình cũng khăn gói lên đường đây. Bạn Quoc Hieu đã dự định cắm dùi ở đâu chưa? Biết đâu có duyên lại trở thành hàng xóm, tắt lửa tối đèn có nhau thì sao? :approve:

Đất đỏ bazan thì ngán nhất vào mùa mưa, trơn và dính cực kỳ. Đi có khoảng 1km đường thôi mà tay & chân rã rời hết, suýt ngã mấy lần ^_^

Ăn tết âm lịch xong mình cũng khăn gói lên đường đây. Bạn Quoc Hieu đã dự định cắm dùi ở đâu chưa? Biết đâu có duyên lại trở thành hàng xóm, tắt lửa tối đèn có nhau thì sao? :approve:

Đất đỏ bazan thì ngán nhất vào mùa mưa, trơn và dính cực kỳ. Đi có khoảng 1km đường thôi mà tay & chân rã rời hết, suýt ngã mấy lần ^_^

tuổi thơ em gắn liền với con đường đất đỏ bazan. nắng thì 1 chiếc xe chạy qua bụi không thấy người đứng bên cạnh. mưa thì...xe đạp không có dè mà nó vẫn dính dắt không được. đi dép lào mà nó dính như là đi guốc cao gót.

hay là 2 bác về làm hàng xóm với em đi. khu em hiện nay là đất sỏi đen và sỏi đỏ. giao thông thuận tiện,điện,nước...đầy đủ. cách TP.HCM 100km.tầm 300 các bác có thể mua được 1hec. năm nay em cũng lập 2hec vườn,có người chia sẻ cùng làm cũng vui.

giờ ăn cướp nhiều lắm, mua đất gần khu dân cư cho an toàn. Đã có trường hợp người ta nuôi cá, giữa đêm ăn cướp lái xe tới bắt trói chủ ao rồi kéo hết cá chở đi. bạn nuôi mấy chục con bò thì dễ bị ăn cướp hơn ao cá nhiều. cẩn thận nhé.

--------

mà mạng sống là quan trọng nhất, bạn phải ở chỗ nào gần trạm y tế mới tốt. vợ con đau ốm, bạn bị điện giật, rắn cắn, cây đè, đứt tay đứt chân ... mà bạn không gần khu dân cư thì biết kêu ai. Biết rằng bạn chịu khó nhưng mình đang có quyền lựa chọn thì không nên làm khó mình.
Thêm nữa là việc giáo dục, 7-8 năm rất mau qua, lúc đó chắc bạn đã có con, việc ngày đưa đi rước về 4 lần sẽ mất nhiều thời gian, vùng sâu vùng xa thì điều kiện học tập thiếu thốn, con bạn sẽ thiệt thòi đấy.

Last edited by a moderator:
Nghe các bác bàn chuyện e lại nghĩ đến cảnh trong phim" cha con đậu đũa".

tuổi thơ em gắn liền với con đường đất đỏ bazan. nắng thì 1 chiếc xe chạy qua bụi không thấy người đứng bên cạnh. mưa thì...xe đạp không có dè mà nó vẫn dính dắt không được. đi dép lào mà nó dính như là đi guốc cao gót.

hay là 2 bác về làm hàng xóm với em đi. khu em hiện nay là đất sỏi đen và sỏi đỏ. giao thông thuận tiện,điện,nước...đầy đủ. cách TP.HCM 100km.tầm 300 các bác có thể mua được 1hec. năm nay em cũng lập 2hec vườn,có người chia sẻ cùng làm cũng vui.
300/ha là giá rất hợp lý. Chỗ bác ở là xã nào của huyện Thống Nhất vậy? Có dịp em sẽ xuống xem thử ^_^

nhà em thi Thống Nhất,nhưng làm lại ở Xuân Lộc,bảo khác huyện nhưng cách nhau có chục cây thôi. khu này đường xá thuận tiện. dân cư đông. chất đất cũng khá mà lại vừa túi tiền nữa,các bác ko tin cứ xuống thử khắc biết. từ Long Khánh vào khoảng 17km nữa. thuộc xã Xuân Bắc,Xuân lộc.

Back