cho em hỏi về cây sắn dây

• Thread starter nong dan tuong lai
  • Ngày gửi
M.n cho em hỏi ở miền nam có trồng cây sắn dây không ạ và thị trường tiêu thụ sản phẩm này ở đó thế nào với ạ. Em xin cảm ơn mọi người.

Miền nam sẽ tốt hơn miền bắc bạn ạ ... cây sắn ưa nắng.miền bắc về đông là rụng lá ....

Thông thường trồng đầu năm.cuối năm thu hoạch ... ko thu hoạch thì để được 2-3 năm ... để lâu già quá nhiều xơ,ít bột

còn việc tiêu thụ ... bạn hỏi mấy quán chè ... vì nhiều món chè phải có bột sắn pha thêm mới có độ nhớt sền sệt

Tôi thì nghĩ ngược lại: miền Bắc trồng Sắn Dây
tốt hơn miền Nam. Lý do: đến mùa đông, cây Sắn
Dây tập trung chất bổ vào củ, và đào củ lúc này
chất lượng tốt nhất. Miền Nam lúc nào cũng nhiệt
độ như nhau, chất bổ không dồn xuống củ. Thu hoạch
lúc nào thì củ cũng không có chất lượng tốt. Ngoài
ra, cũng đúng như bạn nói, càng để lâu thì củ càng
dở đi.

Sắn dây có cái dở là tốn rất nhiều diện tích, mà
không rõ năng suất củ trên một đơn vị diện tích là
bao nhiêu, có lời hơn các cây khác không. Ví dụ
bao nhiêu tấn củ tươi một hécta, giá củ tươi là bao
nhiêu? Ví dụ bao nhiêu ký bột một héc ta, và giá
gia công bột là bao nhiêu, giá bột là bao nhiêu.

Theo tôi, sắn dây mà trồng đại trà thì sẽ phá sản,
vì không tiêu thụ được.

Giá gia công bột không đáng mấy đâu bác ... ngày xưa dùng tay mài củ thì lâu ... bi giờ chỉ rửa cho vào máy nghiền chuyên dụng thì nhanh lắm ... Trồng một gốc ko chăm sóc mấy cũng được trên dưới 20 kg ... tầng đất mỏng ( nhà nuoide trồng đấy)

Còn về chuyện thu củ ...nếu nói chất bổ ko dồn xuống củ ... có lẽ Miền nam ko ai trồng khoai lang,khoai khoai mỳ,sen,và nhiều loại cây có củ khác ....

Miền bắc trồng từ đầu năm ... cho đến tháng mười là thu hoạch ... chỉ cần đủ khoảng 8-10 tháng là kích thước củ đạt trọng lượng gần như tối đa ... thu hoạch để xoay vòng sang vụ khác cho kinh tế ... miền nam cũng có thể thu hoạch nếu trồng được từ 8-10 tháng chứ ạ

mình thấy hầu như các bạn chưa có kinh nghiệm trồng sắn dây, mình sinh ra và lớn lên ở vùng quê chuyên canh cây sắn dây,ít ra thì nó gắn bó với mình được 20 năm rồi, về câu hỏi của bạn về cây sắn dây có trồng được ở miền nam hay không và thị trường tiêu thụ mình xin trả lời như sau.
-cây sắn dây có thể trồng tại các tỉnh miền nam nhưng năng suất và chất lượng thì không thể bằng với cây sắn dây ở miền bắc, vì cây sắn dây cần có không khí khô và lạnh của miền bắc để xuống củ, điều kiện khí hậu của miền nam chỉ có mùa nắng và mùa mưa mặc dù cây phát triển rất tốt nhưng năng suất lại rất thấp. và làm bột thì thời tiết phải lạnh chất lượng bột mới đạt tối ưu được, cái đó miền nam lại không có.
-về thị trường tiêu thụ thì rộng lắm bạn ak,như ở mình 1 năm tiêu thụ chỉ tại thị trường miền bắc cũng hết hàng trăm tấn bột có năm chỉ được vài tháng là trong dân không còn bột để bán nữa,bạn có thể đặt mối tại các cửa hàng tạp hóa hoặc nếu bạn làm tốt thì có thể xây dựng thượng hiệu để vào trong các siêu thị.
Tôi thì nghĩ ngược lại: miền Bắc trồng Sắn Dây
tốt hơn miền Nam. Lý do: đến mùa đông, cây Sắn
Dây tập trung chất bổ vào củ, và đào củ lúc này
chất lượng tốt nhất. Miền Nam lúc nào cũng nhiệt
độ như nhau, chất bổ không dồn xuống củ. Thu hoạch
lúc nào thì củ cũng không có chất lượng tốt. Ngoài
ra, cũng đúng như bạn nói, càng để lâu thì củ càng
dở đi.

Sắn dây có cái dở là tốn rất nhiều diện tích, mà
không rõ năng suất củ trên một đơn vị diện tích là
bao nhiêu, có lời hơn các cây khác không. Ví dụ
bao nhiêu tấn củ tươi một hécta, giá củ tươi là bao
nhiêu? Ví dụ bao nhiêu ký bột một héc ta, và giá
gia công bột là bao nhiêu, giá bột là bao nhiêu.

Theo tôi, sắn dây mà trồng đại trà thì sẽ phá sản,
vì không tiêu thụ được.
còn tùy vào điều kiện thổ nhưởng và kĩ thuật trồng và chăm sóc bạn ak.
mình sẽ làm 1 phép tính nhỏ để bạn có thể ước lượng được năng suất và giá trị của cây săn dây tại miền bắc.
1 sào bắc bộ bạn trồng từ 15 tới 20 gốc sắn, mỗi gốc bình quân 80kg nhân với giá 10.000/kg bạn có thu nhập từ 12 tới 16tr/sào. còn nếu làm bột cứ 4 kg sắn loại to được 1kg bột( sắn nhỏ sắn dãi là 6kg sắn cho 1 kg bột) 1 gốc sắn 80kg sẽ cho 20kg bột nhân giá 90.000kg tại nh = 1800.000/1 gốc lấy 1800.000 nhân với 15 thì số tiền trên 1 sào là không hề nhỏ.
giá xay xát bột thì rẻ như xay xát gạo thôi bạn nhé,còn công làm thì mình tính theo công ngày thôi.

Cây trồng có mùa. Đến mùa thì chất bổ dồn
vào sản phẩm thu hoạch. Lúa thì chất bổ
dồn vào thóc. Đậu thì chất bổ dồn vào hạt.
Sắn, khoai thì chất bổ dồn vào củ.

Căn cứ vào cây dồn chất bổ như thế nào thì
năng suất cao hay thấp. Ví dụ, thóc năng
suất cao, thì chất lượng rơm kém. Ngô năng
suất kém, thì chất lượng thân ngô ngon ngọt.
Sắn dây lụi tàn xơ xác, thì củ chất lượng
hơn sắn dây vẫn xanh tốt sum xuê. Riêng về
cây Sen, thì củ Sen ngoài bắc to ngon hơn
hẳn củ sen trong nam, vì các lá sen ngoài
bắc hoàn toàn lụi rục như chết hẳn vậy.

Back