Cho em hỏi về màu lông chim bồ câu?

• Thread starter baoliendang
  • Ngày gửi
Nhà em đợt trước mua toàn chim màu nâu về, đợt sinh sản thấy chim mệ và bố nâu đẻ đc chim con màu trắng tuyền, màu đốm trắng nâu xen lẫn. Em muốn hỏi rằng liệu có cách nào ghép đôi mà chúng có thể đẻ ra chim con màu đen hay xám đc ko? Em xem trên mạng thấy chim người ta nuôi màu đen và xám rất nhiều:

Trong số chim bố mẹ của đàn nhà em có con mái chỉ có mỗi cái đuôi có màu đen, ko bít có thể ra đc lứa con nào màu đen ko các bác?

cái này là bồ câu thái vạch và xì tỉm. Sao lại ra trắng tuyền được?? Ngộ à nha !!!

cái này là bồ câu thái vạch và xì tỉm. Sao lại ra trắng tuyền được?? Ngộ à nha !!!
ko phải đâu! Bác nhầm rồi! Ý em nói là có cách ghép đôi nào cho chim nhà em ra đc màu lông như mấy con ở hình trên, hay ít nhất là màu đen tuyền ko? Đàn nhà em toàn chim có màu nâu đất, nâu socola, trắng tuyền. Em mua đầu tiên có 2 đôi bố mệ toàn chim màu nâu ko thôi à! Chỉ có một con mệ mái có lông trắng ở bụng và cổ, nó đẻ đến lứa thứ 2 thì ra đc chim non toàn màu trắng ko. Hiện trong đàn có 1 em chim mái 5 tháng có cái đuôi màu đen ko biết nó có thể để ra đc chim non màu đen ko? Nên ghép với con trống màu trắng hay nâu nhỉ?

Nhà em đợt trước mua toàn chim màu nâu về, đợt sinh sản thấy chim mệ và bố nâu đẻ đc chim con màu trắng tuyền, màu đốm trắng nâu xen lẫn. Em muốn hỏi rằng liệu có cách nào ghép đôi mà chúng có thể đẻ ra chim con màu đen hay xám đc ko? Em xem trên mạng thấy chim người ta nuôi màu đen và xám rất nhiều:

Trong số chim bố mẹ của đàn nhà em có con mái chỉ có mỗi cái đuôi có màu đen, ko bít có thể ra đc lứa con nào màu đen ko các bác?

màu lông của chim là do gen di truyền qui định. vì vậy chim con sinh ra sẽ có màu lông giống màu lông của chim bố hoăc mẹ hay của ông bà. tỷ lệ chim con sinh ra có màu lông khác là rất ít vì vậy nếu chỉ biết màu lông bố mẹ mà không biết màu lông của ông bà thì rất khó để ghép đôi nhằm tạo ra chim con có màu lông khác màu lông của bố mẹ. với đàn chim nâu của bạn muốn đẻ ra chim màu đem thì bạn nên ghép chim trống hoặc mái nhà bạn với chim mái hoặc trống có màu đen sẽ được.

Last edited by a moderator:
ra màu trắng . Chắc là lai tạp của bồ câu pháp giữa hai dòng mimas và titan rồi ... Nhà mình lai tạp nham giữa hai hay ba dòng linh tinh nào đó ... Có lúc đẻ tuyền con nâu,có lúc ra trắng pha đen,có lúc màu đen sẫm giống như chim thái kia ( chỉ do 1 cặp đẻ ra ) ... Nên mình đoán chim nhà bạn cũng có con lai tạp nham rồi .

Back