Cho em hỏi về trồng cây chắn gió cho ao cá.

• Thread starter nhim_xu2011
  • Ngày gửi
Chào các Bác,

Em là thành viên mới.

Chả là ở quê nhà em ở Nam Định, có cái trang trại nho nhỏ, có 1 ao nuôi cá, 3 mặt là ruộng, 1 mặt còn lại thì là vườn trồng cây hoa, chuồng lợn, chuồng gà và 1 cái nhà nhỏ để canh.

Diện tích khu trang trại là 1 mẫu (bắc bộ). Diện tích ao cá là 600m2

Cứ mỗi lẫn có bão là cây cối trong vườn gục ngã hết, rất là xót.

Em muốn hỏi các Bác về:
- Trồng các loại cây gì để chắn gió cho ao và vườn.
- ở khu vực vườn thì nên trồng cây ăn quả gì để thu lợi nhuận cao hơn.

Em cảm ơn các Bác.

Thay vì nghĩ : Trồng cây để chắn gió cho vườn và ao ... Bác nên nghiên cứu trồng cây gì có thể chống được bão thì hay hơn.

Vì để chắn gió ... Phải có một hệ thống cây rất dày,và cao mới có tác dụng chắn gió được ... Vài cây trồng theo hàng theo tôi nghĩ không ăn thua

Còn việc trồng cây nào: Cây lâu năm,hay cây theo mùa vụ để cho kinh tế cao . Cái này bác phải tự nghiên cứu dựa trên khả năng tiêu thụ của gia đình nữa

Thay vì nghĩ : Trồng cây để chắn gió cho vườn và ao ... Bác nên nghiên cứu trồng cây gì có thể chống được bão thì hay hơn.

Vì để chắn gió ... Phải có một hệ thống cây rất dày,và cao mới có tác dụng chắn gió được ... Vài cây trồng theo hàng theo tôi nghĩ không ăn thua

Còn việc trồng cây nào: Cây lâu năm,hay cây theo mùa vụ để cho kinh tế cao . Cái này bác phải tự nghiên cứu dựa trên khả năng tiêu thụ của gia đình nữa

Em cảm ơn Bác.

Về phương án trồng cây chắn gió mà phức tạp như vậy thì em sẽ không trồng nữa, có thể tìm vài loại cây trồng ngoài bờ làm hàng rào ngăn trẻ con câu trộm hoặc nghịch ngợm vậy. Em định trồng cây Mây, cây Xanh, và cây Xoan, theo Bác có hợp lý không ah?

Về cây ăn quả thì em định trồng cây ăn quả theo mùa vụ, để mùa nào cũng có quả để bán. Em dự tính trồng 12 cây, 4 loại cây, mỗi loại 3 cây. Ví dụ như mùa ổi thì có ổi bán, mùa mít thì có mít bán. Với dự tính như vậy, Bác góp ý thêm cho em với nhé.

Về việc khả năng bán ra thị trường thì vì cái trang trại nhà em nó cũng bé, nên làm lớn là hơi khó nên chỉ cần thu hoạch xong vác ra chợ Ninh Bình bán thôi. Nhà em cách chợ Ninh Bình có 7km và ở nhà mọi người vẫn mang sang bên đó bán mà. Nói chung, vụ bán sản phẩm từ trang trại là không lo lắm đối với những sản phẩm phổ thông ah.

Cảm ơn Bác.

Em định trồng cây Mây, cây Xanh, và cây Xoan, theo Bác có hợp lý không ah?

Link : http://agriviet.com/home/threads/125378-Cho-em-hoi-ve-trong-cay-chan-gio-cho-ao-ca-#ixzz2GsblDnIs

Cây Sanh cảnh bây giờ đang mất giá hơn 50% so với thời điểm đại lễ ngàn năm ... Với người trồng cây cảnh . Cũng đang hoang mang về cây Sanh .... Cây mây thủ công mỹ nghệ thì có lẽ ko phù hợp bởi Mây được các tỉnh trung du trồng nhiều,với số lượng lớn mới ăn thua ... Có lẽ trồng Xoan để lấy gỗ là có giá trị kinh tế cao hơn cả . Trong thời gian xoan chưa rợp bóng ... Khu vực đó thiết kế trồng các loại cây leo như mướp,bí,bầu ... giàn mướp vô hình chung sẽ như một bức tường xung quanh khu vực đó ... chỉ cần rào,dậu lại ,,, trẻ muốn chui vào cũng ngại,dễ bị lộ,trèo lên giàn ko được,bẻ dậu thì chỉ 1-2 lần là gia chủ phát hiện ... còn hơn là để trống dễ dàng đi ra đi vào

Vì nhà bạn gần chợ,tiêu thụ lại dễ nên mình cũng đồng quan điểm với bạn về việc trồng cây ăn quả . Mỗi thứ một tí,chăm sóc ít,quanh năm có quả ăn và bán....

Cây Sanh cảnh bây giờ đang mất giá hơn 50% so với thời điểm đại lễ ngàn năm ... Với người trồng cây cảnh . Cũng đang hoang mang về cây Sanh .... Cây mây thủ công mỹ nghệ thì có lẽ ko phù hợp bởi Mây được các tỉnh trung du trồng nhiều,với số lượng lớn mới ăn thua ... Có lẽ trồng Xoan để lấy gỗ là có giá trị kinh tế cao hơn cả . Trong thời gian xoan chưa rợp bóng ... Khu vực đó thiết kế trồng các loại cây leo như mướp,bí,bầu ... giàn mướp vô hình chung sẽ như một bức tường xung quanh khu vực đó ... chỉ cần rào,dậu lại ,,, trẻ muốn chui vào cũng ngại,dễ bị lộ,trèo lên giàn ko được,bẻ dậu thì chỉ 1-2 lần là gia chủ phát hiện ... còn hơn là để trống dễ dàng đi ra đi vào

Vì nhà bạn gần chợ,tiêu thụ lại dễ nên mình cũng đồng quan điểm với bạn về việc trồng cây ăn quả . Mỗi thứ một tí,chăm sóc ít,quanh năm có quả ăn và bán....

Vâng, cảm ơn Bác đã chia sẻ.

Em đang nghiên cứu các loại cây ăn quả phù hợp với tính chất đất ở khu vực nhà em.

Ý tưởng về trồng cây loại dây leo làm hàng rào xen kẽ cây xoan của Bác làm em rất khoái.

Cảm ơn Bác ah.

Back