• cho em xin công thức pha trộn thức ăn

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 27/4/12

1. phattheoct Nhà nông nghiệp dư

dạo này gà em cảm thấy chậm lớn,còi coc.hiện em đang pha gạo lức +thức ăn hỗn hợp cho ăn,khi cho ăn e thấy gà chỉ lựa gạo mà ăn ít ăn thức ăn nên chậm lớn.gà gàn 2 tháng mà chỉ đc khoẳng 600g :wacko:
      +em tính trộn thêm cám heo cho gà ăn liệu có đc ko
      +các a cho em xin công thức pha trộn thức ăn thúc nó mau lớn nói chung là bí quyết chia sẽ cho e và các ace trên diễn đàn mới tập tành chăn nuôi như em.
      em chân thành cảm ơn:6^::6^:(sẽ hậu tạ sau :lol:)

1 person likes this.
      Đang tải...
    2. n_hung_cj

n_hung_cj Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      ky su chan nuoi thu y
      bạn mà trộn cám hỗn hợp với gạo lức thì gà chọn gạo ăn là đúng rùi. bạn nên để nguyên thức ăn hỗn hợp hoặc bạn trộn cám đậm đặc với cám gạo và bắp nghiền, không có bắp nghiền thì bạn trộn tấm thay bắp chứ để gạo hạt to gà nhặt gạo mà bới cám đi không ăn.
      về các loại cám mình hay trộn hiện nay là:
      - Gà từ 1-30 ngày tuổi: cho ăn cám hỗn hợp
      - Gà từ 30-65 ngày: trộn cám đậm đặc 35% + bắp nghiền 45% + cám gạo 20% thêm 0,5 kg men tiêu hoá và bcomlex
      - Gà từ ngày 65-90 ngày : trộn cám đậm đặc 35% + bắp nghiền 45% + cám gạo 20%, thay men tiêu hoá bằng thuốc vỗ béo + bcomlex.
      chúc bạn thành công

3 thành viên thích bài này.
    3. phattheoct

phattheoct Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      thanks a.nhưng nếu trộn như vậy ko có thức ăn hỗn hợp liệu con gà ăn ko???em nghe nói nếu cho ăn 1 loại thức ăn thì cho gà ăn tới lớn nếu như mình trộn vậy sẽ thay đổi khẩu phần ăn của gà liệu nó có ăn ko a?bởi bậy e ko dám bỏ thức ăn hỗn hơp ra là vậy.cảm ơn a rất nhiều

4. trungthanh1986

trungthanh1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      làm nông
      Mình khuyên bạn ko nên trộn cám heo.Lúc trước mình cũng thử trộn cám heo cho gà ăn sau một thời gian thì ôi thôi gà bị rụng lông nhìn thấy nản lắm nên mình vội chuyển sang cám thực phẩm.nếu có trộn thì bạn nên trộn theo công thức của anh hưng ấy.

2 thành viên thích bài này.
    5. phattheoct

Nghề nghiệp:
      sinh vien
    6. LyHien

LyHien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thương Nhân
      Bắp nghiền bạn mua ở tiệm bán thức ăn tiệm bán cám ,bắp màu vàng nghiền ra đó bạn
      Cám gạo là cám khi xay gạo chúng ta dc cám nhuyển và mịn,tiệm bán thức ăn bán luôn.

1 person likes this.
    7. phattheoct

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      kekeke i love you anh :6^:

tuanmaivn thích bài này.
    8. Hải Nam

Hải Nam Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Bạn ở Cần Thơ nên còn lạ lẫm với "Bắp nghiền" "Bột bắp"... chứ vùng trên miền Đông đây nhiều lắm. Gà ăn cám bắp nhanh lớn, chắc thịt, ngon thịt.

9. n_hung_cj

n_hung_cj Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      ky su chan nuoi thu y
      Hôm nay sáng đi hội thảo cả buổi giờ mới về mở mạng lên thấy các trả lời của các bạn cho topic này. việc thay đổi thức ăn từ cám hỗn hợp sang cám đậm đặc không ảnh hưởng gì lớn với gà và gà vẫn ăn bình thường nếu cần thiết bạn để gà đói và cho ăn muộn hơn ngày hôm trước khoảng nửa tiếng sau đó cho ăn gà vẫn ăn bình thường. Chú ý khi thay đổi thức ăn các bạn bổ sung vào men tiêu hoá để gà không bị rối loạn tiếu hoá nhé. Phát mà cứ cho ăn cả hỗn hợp như vậy gà sẽ bới hết cám mà chỉ nhặt những hạt to ăn thôi.việc trộn cám heo nếu là cám hỗn hợp hoặc đậm đặc là không nên bởi cám heo tỷ lệ muối cao hơn cám gà nên không tốt cho gà.

Nature wayphattheoct thích bài này.
    10. phattheoct

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      em sẽ cố gắng ghi nhớ cảm ơn a đã đóng ý kiền :6^:

11. haophon

haophon Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      ĐH Sư phạm Sử
      Bác này nói đúng rồi. Trước em cũng có ý định thử nhưng sau đấy tìm hiểu thì ko thể đc.
      Nếu như xài được thì người ta đâu cần phân ra đậm đặc cho gà và đậm đặc cho heo
      P/S Chủ Pic: Nếu bạn chưa có chỗ để mua đậm đặc có thể trộn 50% hỗn hợp, 50% cám + bắp cho gà ăn vẫn có thể đảm bảo gà lớn. Đây là giải pháp tạm thời còn về lâu dài bạn nên mua đậm đặc về trộn sẽ đảm bảo khẩu phần dinh dưỡng cho gà hơn