Cho gà ăn bắp nấu được không

• Thread starter nguyễn văn tuấn
  • Ngày gửi
Thân chào các bác trong hội nuôi gà
Các bác vui lòng cho e hỏi vì điều kiện kinh tế e không thể mua máy nghiền bắp ngô, vậy e cho gà ăn bắp nấu chín đươc không? Rất mong các bác trong hội góp ý kiến em chân thành cảm ơn!

Gà bạn bao nhiu tháng , nếu gà lớn thì tập cho nó ăn bắp hạt luôn , nếu gà nhỏ thì nấu lên , có điều nấu lâu lắm , bữa trước mình nấu gần 1h mà nó còn cứng ngắc àh

Gà mình dc 40 ngày tuổi rồi mà còn nhỏ không biết do mình nuôi kém hay do gà nòi lâu lớn nữa, khi mình nấu vậy có giảm chất dinh dưỡng không bác
Nếu cho gà ăn bắp nguyên hạt như vậy nó khó tiêu không vì hạt bắp cứng qúa

Đó cũng là một cách nhưng có cách nào hay và hiệu qủa hơn không bạn

khi mình nấu vậy có giảm chất dinh dưỡng không bác

Nấu không làm giảm dinh dưỡng, mà ngược lại còn làm gia tăng dinh dưỡng do dễ tiêu....nhưng sẽ tốn công và tiền củi lửa

Xay nhiễn là cách đơn giản nhất..nếu bạn chưa đủ tiền mua máy xay...thì chịu khó nấu bắp lên cho mềm ra ( trước khi nấu nhớ ngâm hột bắp 1 ngày thì dễ nấu mềm hơn...đỡ tốn tiền củi)
Cứ nuôi gà thoải mái, đến khi nào đủ tiền mua máy xay...thì không cần phải nấu nữa

Cảm ơn bạn rất nhiều

tôi nghe các chuyên gia nói khi nấu lên sẽ mất 1 số chất đó,máy xong trộn cho khỏe

Khi ngô nảy mầm như vậy cho gà ăn luôn được không bạn? ngô nảy mầm rồi mà nấu thấy ổn không bạn, ban cho mình thêm chút ý kiến, vì mình mới tập nuôi nên còn non kinh nghiệm lắm

Nấu lên mất sinh tố, tăng hấp thu chất sinh năng lượng. Trước nấu ngâm trên 4 tiếng chứ k cho nước trộn cám ngô vì ngô vón bọc, k chín đều. Nấu ngô lâu hơn gạo nhiều, bạn đi kiếm củi nhiều đó. Chỗ bạn gần phố thì kiếm bãi trạc xây dựng. Ở đó rất nhiều củi cho bạn.

Back