Cho gà ăn mầm lúa và giá đậu

vùng sâu vùng xa như bọn mình thì đeo kính cho gà xem như bó tay.còn cắt mỏ thì thị trường trên này không chuộn lắm.biện pháp duy nhất chống cắn mổ là thả gà ra vườn thôi bổ sung rau xanh thường xuyên nhất là bí đỏ .còn khoáng nhờ vường rộng nên gà tự tìm xem ra củng ổn .cân đối kỉ số lượng gà với diện tích chăn thả là biện pháp chống cắn mổ hiệu quả nhất.

Chào anh! Cho gà đeo kính chớ đâu phải cho gà coi ...máy tính đâu mà vùng sâu vùng xa hả anh? :lol:

Đùa chút cho vui hén!

Cắt mỏ cho gà là biện pháp cuối cùng nếu không có cách nào hay hơn nữa! Tuy nhiên, bà con bây giờ cũng "khéo tay" lắm à, biết cắt thì mỏ của gà cũng không đến nổi trề lễ....xấu hoắc đâu.^_^

Trường hợp có diện tích rộng thì khỏi phải bàn cãi gì nữa đúng không anh?!

Còn bí đỏ....Tigon còn không có ăn lấy đâu ra cho gà ăn đây ?!

Hì, mỗi nơi có một thuận lợi và khó khăn riêng đúng không nào?!

Nên, đừng chạy theo những gì thiên hạ nói. Đọc - nghe - thấy và cuối cùng là tiếp thu áp dụng cho riêng mình! Anh

tranvanlocninhbinhphuoc đồng ý với Tigon chứ?!

Last edited by a moderator:
cho em hỏi là nếu em chỉ ngâm 1 ngày cho lúa "nứt nanh", mầm dài tầm 3mm thì tỉ lệ dinh dưỡng thế nào, co mất quá nhìu tinh bột không?

Khoảng 5 ngày là có mầm (nhớ mầm lúa và rể lúa khác nhau nha). Để không bị gián đoạn cứ 24 tiếng mình ngâm 1 nồi

Ở giai đoạn mầm dài 0,5-1cm hàm lượng vitamin E cao nhất .
Mầm dài 2-3cm thì hàm lượng vitamin B cao
Khi mầm dài 8-10 cm hàm lượng vitamin A chiếm tỉ lệ cao ( nằm ở dạng caroten )
Bạn ơi. Cho tôi gốp chúc ý. đơn vị bạn sử dụng cm cho độ dài lúa mầm ko hợp lý. mầm lúa dài cở đó là thành cây mạ rùi bạn nhé. Theo mình đơn vị 0,5-2 mm. 3-4 mm. 8-10 mm là mới đúng.

Back