Cho gà ăn tấm nấu có ổn?

• Thread starter hiyoshi
  • Ngày gửi
tình hình là mình đang có ý định mua tấm về nấu lên trộn với cám gạo + thức ăn không biết có ổ không các bác....mà tấm nấu với lúa thì cái nào ổn hơn?

Tấm là thức ăn, thì gà ăn sẽ no, không chết, tức là ổn.

Chăn nuôi không chỉ là ổn, mà còn làm sao lãi nhiều và nhanh nữa. Vì vậy, phải cho ăn thêm thứ khác, bổ sung đạm và khoáng, ví dụ bột cá, bột đậu. Tấm là hạt nhỏ, không vỏ, chóng chín, mà nấu với thóc thì vô lý. Sao bạn không để thóc sống, hay ngâm nứt nanh rồi cho gà ăn ngay, mà phải nấu thóc?

Tấm là thức ăn, thì gà ăn sẽ no, không chết, tức là ổn.

Chăn nuôi không chỉ là ổn, mà còn làm sao lãi nhiều và nhanh nữa. Vì vậy, phải cho ăn thêm thứ khác, bổ sung đạm và khoáng, ví dụ bột cá, bột đậu. Tấm là hạt nhỏ, không vỏ, chóng chín, mà nấu với thóc thì vô lý. Sao bạn không để thóc sống, hay ngâm nứt nanh rồi cho gà ăn ngay, mà phải nấu thóc?
không ý mình là so sánh giữa tấm nấu với lúa thì cái nào nhiều dinh dưởng hơn, nhưng tấm nấu mình có trộn thêm cám gạo nửa nha

không ý mình là so sánh giữa tấm nấu với lúa thì cái nào nhiều dinh dưởng hơn, nhưng tấm nấu mình có trộn thêm cám gạo nửa nha
Có lẽ đề tài này chưa có ai nghiên cứu mà công bố cho chúng ta học.
Bạn nên thí nghiệm nuôi 2 đàn gà để đối chứng đi. Một đàn nuôi tấm, và đàn kia nuôi thóc.

tuyệt đối không nên vì như thế gà ỉa phân không tốt dễ dẫn đến bệnh đường ruột. thứ 2 nữa nếu cho ăn tấm nấu với cám gạo thì thịt gà sẽ dở tệ luôn mà gà lại lâu lớn. thà rằng cho ăn lúa ngâm xong vớt bỏ hết hạt lép là đủ cho gà lớn có bap
xay vỡ trộn vô nữa thì càng tốt

Back