Cho hỏi cách phân biệt nấm lim xanh thật giả

• Thread starter d32a1994
  • Ngày gửi
Trước giờ cũng có buôn bán ít loại thuốc,gần đây nghe có người giới thiệu bên họ có nguồn hàng nấm lim xanh và nấm linh chi rừng,mình muốn lấy hàng để buôn bán mà chưa biết tường tận ra sao,chỉ mới biết sơ qua thôi,chưa tỏ gốc tường ngọn,ông chú cao thủ về thuốc nam hiện tại đang ở bên úc,ông ấy biết rất rõ nhưng công việc ông ấy bân nên không tiện hỏi.Biết trong diễn đàn có nhiều cao thủ,bây giờ hậu bối có ít thắc mắc về loại nấm lim xanh xin các bác chỉ đáp giúp:
+Thứ nhất: nấm linh chi mọc trên cây gỗ lim thường gọi là lim xanh dù vẫn có 6 loại với 6 màu sắc khác nhau với tên gọi cụ thể khác nhau,vì sao vẫn gọi là lim xanh, hay là cây gỗ lim có màu xanh đặc trưng gì đó nên tên gọi nó thế? mình thấy nấm linh chi mọc trên gỗ lim vẫn có màu đen (hắc chi) màu đỏ (hồng chi) mà?
+thứ hai: phân biệt linh chi mọc trên cây gỗ lim với linh chi mọc trên thân gỗ khác như thế nào?

cảm ơn trước các bác ạ!

Biết đến đâu em nói đến đấy vậy:

+Thứ nhất: nấm linh chi mọc trên cây gỗ lim thường gọi là lim xanh dù vẫn có 6 loại với 6 màu sắc khác nhau với tên gọi cụ thể khác nhau,vì sao vẫn gọi là lim xanh, hay là cây gỗ lim có màu xanh đặc trưng gì đó nên tên gọi nó thế? mình thấy nấm linh chi mọc trên gỗ lim vẫn có màu đen (hắc chi) màu đỏ (hồng chi) mà?
Người ta gọi là nấm lim xanh vì nó mọc trên cây Lim Xanh chứ không phải do cây nấm có màu xanh bác ạ, còn tùy vào màu sắc của cây nấm mà người ta phân biệt ra: hồng, hắc, . . . v v.

+thứ hai: phân biệt linh chi mọc trên cây gỗ lim với linh chi mọc trên thân gỗ khác như thế nào?
Cái này hình như chỉ phân biệt được bằng cách khi hái nấm thì người ta gọt luôn 1 phần gỗ của cây lim( e đọc trên mạng thấy thế còn thì e biết đếch đâu, toàn mua của người quen).

Bác có thể liên lạc với bác nuoide ấy, bác này là cao thủ đồ rừng đấy bác ạ.

cảm ơn bác đã chia sẻ!
mong mọi người cùng đóng góp ý kiến

mà cây lim xanh nó khác cây lim thường như thế nào hả mấy bác.đặc điểm nhận dạng ra sao,chỗ tôi ở cũng có lim,nghe mấy người đi rừng nói cũng có nấm mọc lên trên mà không rõ đó là lim gì,muốn đào về một ít để trấn trong nhà,nếu có dư thì đem bán.
À còn vấn đề này nữa,nấm hồng chi so với nấm tiểu huyền chi (linh chi cổ cò) thì loại nào tốt hơn nhỉ?

mà cây lim xanh nó khác cây lim thường như thế nào hả mấy bác.đặc điểm nhận dạng ra sao,chỗ tôi ở cũng có lim,nghe mấy người đi rừng nói cũng có nấm mọc lên trên mà không rõ đó là lim gì,muốn đào về một ít để trấn trong nhà,nếu có dư thì đem bán.
À còn vấn đề này nữa,nấm hồng chi so với nấm tiểu huyền chi (linh chi cổ cò) thì loại nào tốt hơn nhỉ?

Có vể linh chi cổ cò tốt hơn... vì bọn tàu khựa nó thu mua cao hơn cả nấm lim xanh

Back